Thảo luận Nên hay không nên rửa động cơ xe ô tô

SpecX7426

Xe tăng
Theo em nghĩ thì phun hơi nước nóng vào khi động cơ đang nóng cũng có khác gì phun hơi nước lạnh vào khi động cơ nguội các bác nhỉ?
Bác rửa bằng nc nóng cái gì mà chẳng sạch hơn, va hơi nc nóng bay hơi luôn chứ ko đọng nc lại

titalstl

Xe tải
Mời cụ ly vodka, bài rất hay

talaluxubu

Xe đạp
Bài viết hay quá, em thấy thợ rửa xe thường hay pha hóa chất gì đó, hỏi thợ thì họ nói là sút pha xà phòng. Nhưng xà phòng bản gốc là Sút có tính bazơ vậy pha là gì???
Lạ quá

TÙY PHONG 1

Xe hơi
Cảm ơn các cụ, thế này thì em tự sướng với con vợ em thôi:D

nguyenhungLB

Xe tăng
Theo quan điểm của riêng em thì không nên vì loanh quanh có khi gà lành thành gà què. thỉnh thoảng nên mở nắp Capo ra kiểm tra và lấy rẻ lau sạch thôi.

laixe45

Xe đạp
Bàn về chuyện rửa xe theo tôi không cần thiết rửa xịt nước vào động cơ.Cần vệ sinh đúng cách mới là đúng.Chúng ta nên thường xuyên vệ sinh phần khoang động cơ vào những thời gian có thể và những lúc trước và sau khi đi đường dài về(đi trong đường đang thi công ,vùng bụi).Không nên rửa nước và hóa chất (hóa chất chuyên dụng thì tốn tiền)hóa chất thường thì không những không giúp gì mà còn gây oxi hóa và hỏng hóc khó đoán vào những thời gian trễ so với suy nghĩ .Ví như rửa hôm nay mà hôm sau hỏng thì còn tư duy khoanh vùng nguyên nhân. Nếu sau vài tuần vài tháng sau thì chắc gì đã nghĩ như vậy là do rửa xe.Khi thiết kế nhà xs tính kĩ rồi .Họ thiết kế gầm kín và gầm hở cho khoang động cơ để điều hòa làm mát theo định hướng và vùng kín không bị ẩm sâm nhập ẩm ướt .Tùy và thực thế đó mà tìm cách vệ sinh cho hiệu quả.
Thứ nhất rửa xe cho phanh đĩa nên thường xuyên (hàng ngày)cho bốn cặp phanh .Không dùng dầu rửa hóa chất tẩy mà chỉ dùng xịt nước áp xuất cao thôi .Nếu làm được như vậy cam đoan mọi người chay mãi mà không lo thay má ,láng đĩa .Phanh tăng bua thì thi thoảng bảo dưỡng tháo ra thổi bụi.Vùng chống lo xo trên gầm cần thúc xả hết bùn đất (phần này rất quan trong cho các dòng xe thết lập chế độ tự cân bằng hay các tính năng kiểm soát dưa vào khoang gầm.Tất cả bạn dựa vào máy xịt rửa mini khoảng 1500 nghìn.Khi đi kiểu " trâu đằm" đường xa thì về qua nơi có cầu xịt xả đất bẩn gầm vành sau đấy về nhà làm lại với bộ phanh đĩa như trên không dùng hóa chất
Khoang đông cơ thì mua máy thổi gió ly tâm 2000w .Bật lắp capo thổi một vài lượt theo chiều gió cho hết bụi sau đấy dùng bàn chải lông và chổi sơn kì và thổi.Sau khi đỡ ta chú tâm vào khu củ phát điện và vùng dây cô roa lai thổi kĩ ngóc ngánh ,thêm nước rửa kính ,kiểm tra nước máy động cơ,dầu máy...Dùng khăn lau qua bề mặt động cơ,Tháo lọc gió xịt bụi và lắp lại .Rửa hóa chất chỉ khi nào bán xe. Tóm lại là chỉ dùng xịt gió và chổi lông kì cọ thôi Ăn cho mình mặc cho người Đã đóng lắp ca pô rồi ai thấy gì nhỉ.Có chăng thích sạch đẹp thì tự dùng khăn lau và xịt bụi thừong xuyên.Tôi từng nghe nhiều phiền toái sau khi rửa máy,Thợ họ chỉ gật gù lấy tiền sau khi bạn đồng ý rửa.Rửa xong thì bạn tự chịu khi phát sinh chứ chẳng ma nào bảo lãnh cho bạn .Chúc mọi người luôn vui trên mỗi chặng hành trình

Chỉnh sửa cuối:

talaluxubu

Xe đạp
Em thấy rửa động cơ thường xuyên thì nhìn thấy cái xe nó mát con mắt, mấy chiếc xe thì thiệt đẹp nhưng nhìn cái máy thì thật bẩn không thể chịu nỗi

tranminh231976

Xe tăng
Rửa máy là một công việc nên làm nếu động cơ bẩn sẽ bị rỉ sét những chi tiết bám bụi đất,động cơ sẽ bị nóng không hoạt động hết công xuất của xe được,mà rửa máy bằn phương pháp nào là hiệu quả cao nhất vừa bền nước sơn mà không ảnh hưởng tới hệ thống điện hệ thống đánh lửa của xe,em thấy hầu như rửa máy bây giờ tàn ngâm dầu rồi đánh bằng bàn chải và xịt nước,Theo em phương pháp rửa máy hiện đại nhất bây giờ là Rửa máy bằng Co2 xịt đến đâu sạch đến đấy không dùng đến nước,rất an toàn và hiệu quả.
theo ý kiến của em ! tuy thuộc vào xe còn mới không ! vì xe cũ quá đường điện linh tinh rửa máy sẽ nguy hiểm nhé !

car care sonax

Xe máy

em vẫn thường chăm sóc thường xuyên cho các cụ

DuyThanhSNG

Xe tăng
Một số Cụ cho rằng ko cần sạch.Để bẩn quá nó bám bụi ,dầu mỡ kết cùng hơi nước tạo a xít phá hủy các kết cấu nhựa và bề mặt kim loại.Đến một hôm nào đó trời ẩm buổi tối nổ máy lên thấy lửa chạy lung tung quanh dây cao áp hoặc không nổ máy được vì các đầu nối tiếp xúc bị hở mạch,đoản mạch.Chưa kể bẩn bụi lại là nơi các chú Tý rất thích trú ngụ và mài răng.Khoang máy tuy vậy không nên coi thường nhất là các xe đã cao tuổi.Vấn đề là vệ sinh như thế nào cho vừa sạch vừa đảm bảo thôi.

car care sonax

Xe máy
Một số Cụ cho rằng ko cần sạch.Để bẩn quá nó bám bụi ,dầu mỡ kết cùng hơi nước tạo a xít phá hủy các kết cấu nhựa và bề mặt kim loại.Đến một hôm nào đó trời ẩm buổi tối nổ máy lên thấy lửa chạy lung tung quanh dây cao áp hoặc không nổ máy được vì các đầu nối tiếp xúc bị hở mạch,đoản mạch.Chưa kể bẩn bụi lại là nơi các chú Tý rất thích trú ngụ và mài răng.Khoang máy tuy vậy không nên coi thường nhất là các xe đã cao tuổi.Vấn đề là vệ sinh như thế nào cho vừa sạch vừa đảm bảo thôi.
giá như ai cũng hiểu được như bác đây

Bikerhanoi

Xe tải
Chắc em cũng phải làm phát theo cao Kiến của các cụ .

cuonglevan

Xe hơi
Mất 600 rửa máy bằng hơi nước, bóng loáng, nhìn sướng. 1 tuần sau mở cabo, lại bẩn lem nhem. Mọi người đừng kỳ vọng quá. nếu quá bẩn thì rửa thôi.

loveisblue

Xe hơi
dự là không nên, xe em đi từ 2010 rửa đúng 1 lần và em cũng hối hận vì đã rửa. Máy nó toàn bằng nhồm lấy đâu ra rỉ. Có đi miền biển về thì sợ muối thôi

DuongLamCarSpa

Xe điện
Website
sites.google.com
Thực ra nên hay không nên thì đấy là ý kiến cá nhân. Các cụ ạ, mình lên vào thớt này để tham khảo, để chia sẻ ý kiến cũng như kinh nghiệm, mà ý kiến thì ko phải ý kiến nào cũng giống nhau, một chủ đề mà không có phản biện thì nó cũng mất vui. Là một người cũng làm nghề chăm sóc xe em nghĩ các cụ nên tìm hiểu cho thật kỹ, nếu ko tin vào kiến thức chăm sóc xe của người Việt các cụ có thể lên các diễn dàn của nước ngoài, của các nước mà nghành công nghiệp xe hơi phát triển để tìm hiểu, em nghĩ các cụ sẽ tìm ra được câu trả lời. Bản thân em cũng là người làm dịch vụ em không dám tư vấn quá xâu vì đã có các cụ khác tư vấn rồi, em chỉ mong các cụ khi làm một dịch vụ nào đó hãy tìm hiểu kỹ, hãy làm dịch vụ đó vì suy nghĩ nó tốt cho xế yêu của mình. Khi các bác làm dịch vụ mong các bác nên nghĩ là không có gì là vĩnh cửu, nếu nó là vĩnh cửu thì bọn em những người làm nghề như bọn em và cái nghề chăm sóc xe đã không có trên đời nay. Các cụ hãy hiểu đơn giản như thế này thôi, phụ nữ muốn đẹp cần chăm sóc và xe hơi cũng vậy, làm dịch vụ xong nếu xe để im trong gara xe vẫn bị bám bụi bẩn mà, không có gì là hoàn hảo cả, theo bản thân em vệ sinh và bảo dưỡng khoang máy đúng cách tốt cho xế yêu của các cụ. Chúc các cụ fun và tranh luận lành mạnh. Kiến thức là vô hạn, những gì cháu biết là hữu hạn mong các cụ chỉ giáo .

Genghis Khan

Xe hơi