Nên hay không xây nhà cho thuê lúc này?

xamthung

Xe tăng
Cụ sẽ được các anh hộ tịch Phường rồi CA Phường hỏi thăm thường xuyên . Việc thu tiền cũng vất vả , cụ nên chơi kiểu ký hợp đồng giấy trắng mực đen , nộp tiền nhà trước từng tháng một (không chơi cuối tháng , tính theo tháng âm thì sẽ lợi hơn nhưng thu cũng vất vả hơn)
Cuối cùng nhà em đã từng cho thuê nhà , 200m2 xây 3 tầng doanh thu rơi vào khoảng gần 30tr . Đây là nhà của bố mẹ em , mình ở một khu riêng tiện quản lý và thu tiền nhưng ... vất vả vô cùng . Sau bố mẹ em già ko có sức nên bỏ .

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Cụ tính toán thế thì chưa ổn, còn quá nhiều thứ cụ chưa tính như chi phí duy tu, bảo dưỡng, thuê người quản lý, trông xe,... Rồi còn hiệu suất sử dụng phòng nữa, có phải lúc nào cũng 100% full đâu.

lamhv

Xe tăng
Em thấy cũng có nhiều cụ nói ABC, nhưng như cụ THOXAY nói là chuẩn. Cụ chủ thớt mạnh dạn đầu tư, thời điểm này xây cất luật lá và 1 số chi phí khá ổn. Về quản lý cho thuê em thấy đơn giản, đừng vơ bèo gạt tép là OK, em có 3 ví dụ về cho thuê:
1- Của em cho thuê thì khá đơn giản 02 căn, điện nước 2 gia đình tự lo em giữ 1 số tiền nhất định để trả điện nước đề phòng lúc họ chuyển, đăng ký tạm trú tạm vắng ra CAP hỏi thăm xxx quản lý chuyện abc cấp luôn cho quyển như nhà nghỉ, 10 năm nay em cũng chưa gặp lại, 3 năm nay em cũng chưa xuống thăm nhà, tiền 3 tháng 1 lần chuyển TK.
2- Sát nhà em đang ở 08 phòng giá trên 2,5 củ/tháng, đầu tư dạng vừa ở vừa cho thuê nên cái gì cũng tối thiểu, gia chủ thì cũng dân chợ búa văn hóa thấp, khách dọn ra dọn vào suốt ngày, cơ mà chả bao giờ có phòng trống.
3- Cách nhà em tẹo nữa 1 Mr khá giàu có biệt thự trong làng nhà thì ít người, bên cạnh đó ổng xây 5 tầng + 1 trệt (tổng 25 phòng), tầng trệt nuôi 1 ông trung niên trông nom và xe cộ (mà xe là tiền tháng đấy nhé). Ngõ chỗ đó khoảng 2m mà mấy năm nay em không thấy mất an ninh trật tự gì, chả bao giờ thấy gắn biển cho thuê. Năm ổng xây hết 2,5 tỷ tính 5 năm thu hồi hết vốn.

E thấy cụ tính toán như vậy cũng đúng. Năm ngoái nhà e cũng mới xây 3tầng cho thuê.
E tính đi tính lại em xây theo đủ mọi nhu cầu. Tầng 1 E xây phòng ko khép kín. -Từ tầng hai trở lên khép kín hết. Có loại phòng rộng và nhỏ- theo nhu cầu. Tổng thiệt hại em xây 120m2 lên 3tầng hết 500 củ bao gồm tất tần tật. Nhà em rộng nhưng ít xiền nên em chỉ xây S bé thế thôi. Còn lại để sân để xe và sân vườn. Cứ xây đi cụ ạ tính toán hợp lý là đc.
nhà giấy à cụ 120m2 sàn 3 tầng là 360m2 mà 500 củ à

Sweet-heart

Xe tăng
Vấn đề là cách quản lý. Với khu nhà to 40 phòng thì phải quản lý kiểu công nghiệp, tất cả giao dịch qua ngân hàng và SMS, đặt cọc 1 tháng, quá hạn 1 tuần là tự động cắt điện nước, quá 2 tuần tự động thay khóa cửa v.v...

Nên làm theo kiểu block, có thể gộp 2 căn nhỏ thành 1 căn to, hoặc chia các tầng thấp có căn to hơn để dễ cho thuê. Giá thuê cứ tính theo m2 (khu Cầu Giấy tầm 100k-120k/m2 là vừa).

Về xây dựng, nếu khéo thì tiết kiệm được khoảng 20%, còn nếu khoán hết cho các loại thợ thì đắt thêm 20%.
Hé hé...em làm hợp đồng 1 năm, trả tiền 3 tháng 1 lần chuyển tiền qua tài khoản cụ ơi, nói chung là mỗi khách 1 kiểu ạ.
Em bị dính mỗi cái nhà này là bị thế thôi, còn đâu là khách thuê cực kỳ lịch sự đến hạn trả tiền qua tài khoản, đúng ngày đúng giờ. Hazzz, đời em nó rách thế...Sói nhà em mắng cho vì cái tội không biết nhìn người...mí nại là em cho thuê nhà riêng biệt, mình không ở đấy nên cũng hơi khó quản lý.
Em đang chán đời đây, chưa biết xử lý thế nào, em là em muốn đòi lại nhà để cho khách khác thuê lắm rồi ạ.

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cũng có nhiều cụ nói ABC, nhưng như cụ THOXAY nói là chuẩn. Cụ chủ thớt mạnh dạn đầu tư, thời điểm này xây cất luật lá và 1 số chi phí khá ổn. Về quản lý cho thuê em thấy đơn giản, đừng vơ bèo gạt tép là OK, em có 3 ví dụ về cho thuê:
1- Của em cho thuê thì khá đơn giản 02 căn, điện nước 2 gia đình tự lo em giữ 1 số tiền nhất định để trả điện nước đề phòng lúc họ chuyển, đăng ký tạm trú tạm vắng ra CAP hỏi thăm xxx quản lý chuyện abc cấp luôn cho quyển như nhà nghỉ, 10 năm nay em cũng chưa gặp lại, 3 năm nay em cũng chưa xuống thăm nhà, tiền 3 tháng 1 lần chuyển TK.
2- Sát nhà em đang ở 08 phòng giá trên 2,5 củ/tháng, đầu tư dạng vừa ở vừa cho thuê nên cái gì cũng tối thiểu, gia chủ thì cũng dân chợ búa văn hóa thấp, khách dọn ra dọn vào suốt ngày, cơ mà chả bao giờ có phòng trống.
3- Cách nhà em tẹo nữa 1 Mr khá giàu có biệt thự trong làng nhà thì ít người, bên cạnh đó ổng xây 5 tầng + 1 trệt (tổng 25 phòng), tầng trệt nuôi 1 ông trung niên trông nom và xe cộ (mà xe là tiền tháng đấy nhé). Ngõ chỗ đó khoảng 2m mà mấy năm nay em không thấy mất an ninh trật tự gì, chả bao giờ thấy gắn biển cho thuê. Năm ổng xây hết 2,5 tỷ tính 5 năm thu hồi hết vốn.
cụ nói không những chuẩn mà dễ hiểu...vì thực tế nhu cầu nhà ở luôn có và quan trọng là cách mình làm thôi bác nhẩy

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Chỗ Cụ nhiều trường DH thì lo gì. Riêng cái khoản tiền Điện, nước, Internet, Truyền hình cáp, trông xe, ... một tháng cũng dư ra kha khá đấy.

ZARG

Xe container
Hé hé...em làm hợp đồng 1 năm, trả tiền 3 tháng 1 lần chuyển tiền qua tài khoản cụ ơi, nói chung là mỗi khách 1 kiểu ạ.
Em bị dính mỗi cái nhà này là bị thế thôi, còn đâu là khách thuê cực kỳ lịch sự đến hạn trả tiền qua tài khoản, đúng ngày đúng giờ. Hazzz, đời em nó rách thế...Sói nhà em mắng cho vì cái tội không biết nhìn người...mí nại là em cho thuê nhà riêng biệt, mình không ở đấy nên cũng hơi khó quản lý.
Em đang chán đời đây, chưa biết xử lý thế nào, em là em muốn đòi lại nhà để cho khách khác thuê lắm rồi ạ.
Cụ chọn ngày đẹp giời, đến thay khóa. Bảo nó là thích nhận đồ thì nộp nốt tiền :)

Đơn giản vậy thôi!

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
mợ ở đâu...khó quá bẩu em

duyky

Xe tăng
kiểu gì cụ cũng phải thuê ngừoi làm, em tính phải 5 ngừoi thay nhau liên tục 24/24, chi phí thì chắc là tiền gửi xe thôi chứ chả có khoản nào nữa đâu em cứ gọi như là cụ kiếm được tầm 5-6 tr tiền dịch vụ từ các hộ ở đây đóng góp thì cụ cũng phải thêm vào tầm 10tr nữa để thuê người làm, ko tìm cách trấn lột thêm được nhièu từ các hộ gia đình đến thuê ở đâu -> mất khách đấy, còn công quản lý của cụ cũng phải tính vào nên thời gian hoàn vốn phải là 10-12 năm, sau đó là tiền duy tu bảo dưỡng sửa chữa là vừa, nói chúng projec này vậy cũng khá ổn rồi, nên làm...

QAZ

Xe container
...

Cứ theo đúng hợp đồng mà làm thôi, không nên nể nang gì. Có thể bị đứt đoạn 1 tháng tìm khách mới nhưng còn hơn bị hành ngược.

Cho thuê nhà riêng lẻ hơi khác với cho thuê phòng số lượng lớn, với tầm 10 phòng trở lên thì cứ quản lý theo mô hình công ty, hết hạn hết tiền là cắt. Nên hạn chế tiếp xúc giữa chủ nhà và khách thuê thì dễ sòng phẳng.

ThanhTuấn

Xe tải
Chả phải đương nhiên thế giới nó có cả 1 ngành công nghiệp dịch vụ về hospitality đâu cụ ạ. Nếu tính nhà cụ dựng lên để cho thuê là 1 dự án, thì việc xây xong nhà mới chỉ là 30% công việc thôi; còn lại 70% là quản lý, vận hành toà nhà thế nào cho nó hiệu quả, vừa có lợi nhuận vừa giữ được khách thuê. Xây nhà cho thuê là 1 hướng ra cho thị trường BDS trong những năm tới đây; dưng mà quả thật không dễ!
cụ này nó chí phải.

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Haha thế đấy cụ ạ.nhà cháu mới khánh thành tháng 10/2012 cháu dân lao dộng nên tằn tiện từng tý 1. Hôm nào mời cụ qua nhà cháu xem. Cháu k phét câu nào đâu.
Cho e qua tham quan học hỏi luôn với nhé. :-bd

trungkts

Xe tải
Cụ chọn ngày đẹp giời, đến thay khóa. Bảo nó là thích nhận đồ thì nộp nốt tiền :)

Đơn giản vậy thôi!
Cụ ơi em nghĩ nếu vậy thì phải có trong điều khoản hợp đồng !

xetaiday

Xe buýt
40 phòng phải cấp cho nó 1 cái máy biến áp nhỏ nữa, cả trăm triệu. Cụ hỏi kỹ đã chứ nhiều khoản phát sinh ko thể tính hết đc.