[Funland] Nên học Dược Hà nội hay học chuyên ngành Hoá ở Nhật

Altis 2011

Xe điện
Em cũng khuyên cháu nhưng thấy cháu cũng có vẻ quyết tâm đi. Cháu bảo tham khảo bạn bè thì Cơ hội nghiên cứu sâu, làm cái mới ở Dược ko nhiều, mấy anh chị cháu chơi học được 1 năm lại apply đi. Thấy bố cháu bảo vừa hỏi bố mật khẩu để nộp tiền deposit 50tr rồi. Thôi em cứ để cháu nộp, còn tính từ nay đến tháng 10 nữa ah. Đúng là tuổi trẻ thường thích bay nhảy.

Trà đặc

Xe buýt
Vâng, đấy là cái em sợ, học nước ngoài vất vả rồi xôi hỏng bỏng ko, cầm tấm bằng đó về VN xin việc thì cũng oải.
E thật học NN vất vả bỏ mịa mà chưa chắc đã nên ng, nhất là con gái vs ngành kỹ thuật, y dược. Lớp thg cu nhà e đang học yrhm có 2 bạn 1 nam 1 nữ ng lào ko theo đc năm lay phải xuống khóa dưới roài..=))
Còn y dược trong nước e thấy bọn ló vẫn học sôi động lâm sàng, thể thao, game vẫn phà phà chả xì nhê dì cả. Thí bẩu đợt này trường y ló ko đc mổ chó vì phải bảo vệ động vật..=))

Matxech

Xe container
Nếu nó cá tính mạnh mẽ có chí tiến thủ thì nên đi
Còn tính hiền lành nhu mì thì ở Việt Nam! Học xong rồi lấy ck sinh con

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cơ quan em có mấy cháu 10 năm học mẽo giờ về VN xin viẹc, mấy cháu đó học ngành kinh tế. Em ko biết cơ hội học kỹ thuật o nuoc ngoài thì thế nào ah.
Các cháu nó học kinh tế thì về nước là đúng cụ ạ. Ở bên kia nó đang chuộng các ngành CNTT, phần mềm, học trường làng nhàng ra cũng xin được việc. Còn học kinh tế thì chỉ những đứa sống từ bé ở đấy, hiểu văn hóa và lối sống mới theo ngành kinh tế và các ngành liên quan nhiều tới giao tiếp được.
Em có ở người nhà bên đó và cũng một thời nghiên cứu vấn đề du học mãi.
Nếu cháu nhà cụ đã biết tiếng Nhật thì cụ cứ cho cháu đi, lực học thi được vào Dược thì cũng khá tự tin đấy chứ. Cho dù mai mốt có phải về nước cũng xin vào khối FDI làm việc được. Cái hay của các trường nước ngoài là khả năng thực hành cùng với việc tự lập, tự học cũng khiến con người nó khác hẳn. Trong nước thì chỉ e ngại đến giờ này cơ sở vật chất chưa đủ để sinh viên thực hành.

X113

Xe buýt
Em cũng khuyên cháu nhưng thấy cháu cũng có vẻ quyết tâm đi. Cháu bảo tham khảo bạn bè thì Cơ hội nghiên cứu sâu, làm cái mới ở Dược ko nhiều, mấy anh chị cháu chơi học được 1 năm lại apply đi. Thấy bố cháu bảo vừa hỏi bố mật khẩu để nộp tiền deposit 50tr rồi. Thôi em cứ để cháu nộp, còn tính từ nay đến tháng 10 nữa ah. Đúng là tuổi trẻ thường thích bay nhảy.
Cháu nó quyết ntn thì chắc cháu cũng bản lĩnh, tự tìm hiểu đủ thông tin. Chúc bố con đồng hành cùng nhau 4 năm tới may mắn

maitung

Xe buýt
Ở góc nhìn của em thì không nên đi học ở Nhật (nơi em đã có thể vĩnh trú). Cháu nó đỗ trường Dược là tốt rồi. Ngày xưa do không giỏi tiếng Anh nên đa phần chỉ nhìn thấy cơ hội trong nước. Bây giờ khác nhiều rồi chỉ cần có bằng dược cộng tiếng Anh tốt thì có thể sang Úc, canada học thêm hoặc thi lấy chứng chỉ là có thể làm và định cư ở rất nhiều nước tiên tiến. Nói về chuyện du học Nhật, Hàn, Sin thì chỉ cần suy luận sinh viên các nước đó đi đâu du học? Nếu vẫn chỉ là Anh, Mỹ, Úc ..thì sao mình không đến du học thẳng các nước đó.
cụ chưa tính đến khoản học phí rồi :)

Batman

Xe điện
Tuổi trẻ nó thích bay nhảy, nhưng bọn trẻ giờ sống khá lý trí.
Trước khi lựa chọn trường, F1 nhà em hỏi thẳng là bố mẹ cho con được bao nhiêu.
Em trả lời, trong phạm vi 20tr/tháng, tốt nhất là có học bổng thì đi NN, không thì học trong nước.
Sau đó, nó bay vào tận Tp.HCM một mình để thi lấy học bổng.
Nó bảo học bổng toàn phần trong nước, cứ học 1 năm rồi tìm cơ hội xin học bổng khác, có rất nhiều cơ hội tốt hơn.
Em có thể lo cho nó đi được diện tự túc, nhưng em phải yêu cầu điều kiện, để tránh việc ra NN nó phải kiếm thêm để lo chi phí.

bantci

Xe máy
Con nhà em cũng được vào thẳng đại học Dược nhờ có giải quốc gia, xin các bác có chuyên môn kinh nghiệm về lĩnh vực Dược chia sẻ để con có định hướng nghề nghiệp ạ. Vì kinh phí eo hẹp nên em cũng đang băn khoăn cho con đi du học khi hết lớp 12 hay đi học cao học sau khi học song đại học trong nước ạ.

MinhLe153

Xe buýt
@cụ gì ở trên nhỉ: Dược liệu từ cây thuốc để chiết ra hoạt chất cũng là Hóa đấy ạ. Vô cơ ko hóa thì là gì?

MuathuHN252

Xe lăn
@cụ gì ở trên nhỉ: Dược liệu từ cây thuốc để chiết ra hoạt chất cũng là Hóa đấy ạ. Vô cơ ko hóa thì là gì?
Hóa dược là 1 chuyên ngành của Hóa thì đúng. Nhưng Dược lại ko fai 1 chuyên ngành của Hóa đâu ạ. Cụ ý chỉ muốn tập trung vào ý này thôi cụ.

Altis 2011

Xe điện
cụ chưa tính đến khoản học phí rồi :)
Thực ra mức 30 - 35tr/ thang em cho cháu là giá yên rẻ đấy, chứ yên 27 như 10 năm trc em học là căng. Học phí học dược o Anh/úc/ canada đều khá đắt Cụ ah. Xác định con ko làm thêm đc là năm mất 1 tỷ. Như thế hơi nặng so với em ah. Hơn nữa em ko muốn quẳng luôn cháu sang một nơi xa xôi quá. Ở Nhật em cũng có bạn bè, nửa ngày là em sang với cháu được rồi. Thôi em cũng đã khuyên hết sức, cứ để cháu đóng tiền deposit, nhà em sẽ ngAm cứu từ nay đến t9 ah.
Con bé nhà em cu ng là đứa khá tự lập. Toàn bộ quá trình ôn thi tiếng anh/ nộp hồ sơ là do cháu tự làm cả. Thôi lo lắng thì cucng phải tin các cháu.

Altis 2011

Xe điện
Tuổi trẻ nó thích bay nhảy, nhưng bọn trẻ giờ sống khá lý trí.
Trước khi lựa chọn trường, F1 nhà em hỏi thẳng là bố mẹ cho con được bao nhiêu.
Em trả lời, trong phạm vi 20tr/tháng, tốt nhất là có học bổng thì đi NN, không thì học trong nước.
Sau đó, nó bay vào tận Tp.HCM một mình để thi lấy học bổng.
Nó bảo học bổng toàn phần trong nước, cứ học 1 năm rồi tìm cơ hội xin học bổng khác, có rất nhiều cơ hội tốt hơn.
Em có thể lo cho nó đi được diện tự túc, nhưng em phải yêu cầu điều kiện, để tránh việc ra NN nó phải kiếm thêm để lo chi phí.
Con em nó cũng hỏi em câu tháng mẹ cho con đuoc bao nhiêu ngay từ đầu, nó bảo để chọn nơi học phù hợp ko lan man. Em cũng xác định thôi cho cháu cái nghề, cơ hội trải nghiệm hơn là cho tiền cho bạc.

maitung

Xe buýt
Thực ra mức 30 - 35tr/ thang em cho cháu là giá yên rẻ đấy, chứ yên 27 như 10 năm trc em học là căng. Học phí học dược o Anh/úc/ canada đều khá đắt Cụ ah. Xác định con ko làm thêm đc là năm mất 1 tỷ. Như thế hơi nặng so với em ah. Hơn nữa em ko muốn quẳng luôn cháu sang một nơi xa xôi quá. Ở Nhật em cũng có bạn bè, nửa ngày là em sang với cháu được rồi. Thôi em cũng đã khuyên hết sức, cứ để cháu đóng tiền deposit, nhà em sẽ ngAm cứu từ nay đến t9 ah.
Con bé nhà em cu ng là đứa khá tự lập. Toàn bộ quá trình ôn thi tiếng anh/ nộp hồ sơ là do cháu tự làm cả. Thôi lo lắng thì cucng phải tin các cháu.
vâng e biết mà. Ý e đang nói cụ gì bảo là sao không sang thẳng Mỹ, Anh hay Úc mà học :). Con nhà em được học bổng 70% ở Mỹ thì còn lại mức đóng vẫn nhỉnh hơn mức ở Nhật :(

Altis 2011

Xe điện
vâng e biết mà. Ý e đang nói cụ gì bảo là sao không sang thẳng Mỹ, Anh hay Úc mà học :). Con nhà em được học bổng 70% ở Mỹ thì còn lại mức đóng vẫn nhỉnh hơn mức ở Nhật :(
Vâng, năm nay Úc nó rất ít cho học bổng Cụ ah, cho ko đáng kể. Mọi năm như GPA bé con nhà em cao là phải đc 50% nhưng năm nay thì ko ah. Nó đã ngồi tính là đi Úc khoatng 1 tỷ /năm vì học kỹ thuật ko xác địhh làm thêm đc. Thôi Nhật cuzng là nước khoa học nó phát triển, chắc cuzng học được gì đó. Em chỉ lo căng quá xôi hỏng bỏng ko thì thà ở VN còn hơn.

maitung

Xe buýt
Vâng, năm nay Úc nó rất ít cho học bổng Cụ ah, cho ko đáng kể. Mọi năm như GPA bé con nhà em cao là phải đc 50% nhưng năm nay thì ko ah. Nó đã ngồi tính là đi Úc khoatng 1 tỷ /năm vì học kỹ thuật ko xác địhh làm thêm đc. Thôi Nhật cuzng là nước khoa học nó phát triển, chắc cuzng học được gì đó. Em chỉ lo căng quá xôi hỏng bỏng ko thì thà ở VN còn hơn.
có vẻ như năm trước họ cho nhiều quá, năm nay thắt lại :) Kinh tế suy thoái nó cũng ảnh hưởng đến các trường học. NB họ có cái học bổng MEXT cũng hay sao f1 nhà mợ không app nhỉ?

Buryat

Xe buýt
Ở góc nhìn của em thì không nên đi học ở Nhật (nơi em đã có thể vĩnh trú). Cháu nó đỗ trường Dược là tốt rồi. Ngày xưa do không giỏi tiếng Anh nên đa phần chỉ nhìn thấy cơ hội trong nước. Bây giờ khác nhiều rồi chỉ cần có bằng dược cộng tiếng Anh tốt thì có thể sang Úc, canada học thêm hoặc thi lấy chứng chỉ là có thể làm và định cư ở rất nhiều nước tiên tiến. Nói về chuyện du học Nhật, Hàn, Sin thì chỉ cần suy luận sinh viên các nước đó đi đâu du học? Nếu vẫn chỉ là Anh, Mỹ, Úc ..thì sao mình không đến du học thẳng các nước đó.
Sinh viên Nhật, Hàn du học ở Úc Canada (nếu có) thì cũng là đi để xác định định cư thôi cụ, và cụ cũng chưa nói là học ngành gì (lịch sử, quản trị kinh doanh, nghệ thuật, ẩm thực, du lịch khách sạn... ) chứ chưa chắc đã phải học để lấy kiến thức thật quay về nước làm việc Cuộc sống ở Nhật, Hàn cạnh tranh quá mệt mỏi, sang Úc, Canada dễ sống hơn. Còn nếu làm việc thật thì học các ngành kỹ thuật ở Nhật, Hàn kiến thức vững hơn nhiều, theo cá nhân em đánh giá và thực tiễn sử dụng lao động của em. Ngay cùng đám tây trắng, em thấy đám Đông Âu được học hành cơ bản hơn và làm việc chuyên môn tốt hơn. Đám Tây Âu thì nói hay, làm.báo cáo tốt nhưng kiến thức cơ bản yếu.

Gauxamth

Xe đạp
Là một cựu sinh viên Dược Hà Nội thì em thấy trường Dược đào tạo khá bài bản, những năm cuối có chia chuyên khoa, ít tiêu cực trong thi cử. Sinh viên ra trường tư duy và kiến thức nền tốt nhưng không chuyên sâu, kĩ năng mềm thì ở mức trung bình. Về cơ hội nghề nghiệp thì trước đây đa phần đi làm trình Dược viên, bên cạnh đó có làm sản xuất, R&D, QA&QC, khoa Dược các BV, du học, nghiên cứu giảng dạy. Về TDV thì SV Dược thường chọn làm cho các công ty đa quốc gia, nhưng mấy năm gần đây, các hãng làm ăn ngày càng khó khăn nên cơ hội việc làm ngày càng ít.

Altis 2011

Xe điện
Sinh viên Nhật, Hàn du học ở Úc Canada (nếu có) thì cũng là đi để xác định định cư thôi cụ, và cụ cũng chưa nói là học ngành gì (lịch sử, quản trị kinh doanh, nghệ thuật, ẩm thực, du lịch khách sạn... ) chứ chưa chắc đã phải học để lấy kiến thức thật quay về nước làm việc Cuộc sống ở Nhật, Hàn cạnh tranh quá mệt mỏi, sang Úc, Canada dễ sống hơn. Còn nếu làm việc thật thì học các ngành kỹ thuật ở Nhật, Hàn kiến thức vững hơn nhiều, theo cá nhân em đánh giá và thực tiễn sử dụng lao động của em. Ngay cùng đám tây trắng, em thấy đám Đông Âu được học hành cơ bản hơn và làm việc chuyên môn tốt hơn. Đám Tây Âu thì nói hay, làm.báo cáo tốt nhưng kiến thức cơ bản yếu.
Đúng là em cũng nghiên cứu nhiều về cái này thì mọi người cũng nói, học kỹ thuật ở Úc sẽ không được đánh giá cao, nếu Úc học về môi trường, nông nghiệ, thương mại kinh tế thì OK hơn.Đúng là ở Nhật môi trường học và làm việc khắc nghiệt. Em cũng không định hướng cháu nó làm ở Nhật lâu đâu. Thâm tâm em muốn cháu làm môi trường nước ngoài vài năm thì về HN hay SG làm cho một công ty đa quốc gia nào đó.