[Funland] Nen học thiết kế đồ hoạ hay thiết kế nội thất?

thuypt

Xe hơi
Chào các cụ. em muốn nhờ các cụ tư vấn giúp em, con gái em sang năm thi đại học mà giờ chưa biết thi trường nào, con thì có năng khiếu vẽ. Hôm trước con tham dự buổi hướng nghiệp ở trường, con bảo con muốn thi thiết kế đồ hoạ, mà em có tìm hiểu trên mạng thì bảo sau nay Al thay thế hết rồi nên tkđh cũng khó kiếm tiền hơn. Em thì k rõ ngành này lắm vì em làm ở ngân hàng, em cũng k quen ai làm lĩnh vực này cả nên muốn nhờ các cụ tư vấn cho em để em định hướng cho con có học tkdh hay thiết kế nội thất k? và nếu thi thì nên thi trường nào được vì em thấy nhiều trường có tuyển sinh ngành này. Em cảm ơn các cụ ạ.

rotac

Xe tải
Thiết kế nội thất cụ ạ
Cụ phân tích đúng
Có trường Mỹ Thuật công nghiệp gì đó

chelsea.ntv

Xe buýt
Nói chung thì học ngành nào thì cứ giỏi thì sau Ok hết. Em thì làm lĩnh vực liên quan tương đối đến ngành thiết kế nội thất, thấy các cháu gái thiết kế ngành này ngoài chuyện thiết kế thì cũng hay phải đi công trình, cũng khá vất vả. Nếu mở riêng cty thì không nói, chứ thuần thiết kế lương cũng không cao lắm. Thực tế thì thì cũng nhiều bạn học đồ hoạ nhảy sang làm nội thất, cơ bản cũng là lối tư duy về màu sắc, hình khối…nên cũng dễ. Nếu được vote thì em vote học đồ hoạ

Eden Hazard

Xe hơi

Thần Đèn

Xe tải
Website
karo.edu.vn
Nội thất hay đồ họa thì cũng phải thành thạo AI để hỗ trợ công việc của mình cụ ạ. AI chỉ thay thế đc những ng làm rập khuôn ít sáng tạo, lười học cái mới thôi. Chúc cụ tìm được hướng đi cho F1
E demo ít ảnh nội/ngoại thất sử dụng AI

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Theo ý kiến của e, Mợ nên hướng con học thiết nội thất. Sau này con ko làm nội thất thì vẫn có thể làm đồ hoạ được, nhưng ngược lại thì đồ hoạ nhảy sang làm nội thất thì khó mà giỏi được.
Nghành đồ hoạ là sự sáng tạo kết hợp giữa ý tưởng và thẩm mỹ để tạo ra các sản phẩm như logo, bao bì, web… sử dụng các phần mềm đồ hoạ tạo ra các sản phẩm ấn tượng truyền đạt thông điệp đến ng xem.
Ngành nội thất là ngành thiết kế ko gian sống, kết hợp giữa mỹ thuật, kỹ thuật và nghệ thuật, là sự phân bổ ánh sáng, màu sắc, sắp xếp bố trí nội thất để có 1 không gian đẹp về thẩm mỹ mà vẫn đảm bảo sự thuận tiện trong sử dụng.

AL trong ứng dụng nội thất chỉ hỗ trợ ở phần tư vấn lên ý tưởng nhanh cho khách hàng thôi, ko thay thế con ng được.

laze_a1

Xe tăng
Hình như 2 ngành này là 2 khối khác nhau, H và V

2_Speed

Xe hơi
2 đứa em họ em đều học khoa thiết kế trong Xây Dựng ra, cũng khá vất cụ ạ do giờ các công ty càng ngày càng nhiều

zoro1970

Xe điện
Bank của cụ là Top của các ngành nghề, F1 là gái sao cụ ko hướng con vào nghành của cụ ?

piston

Xe container
Những thứ cần tài năng, sáng tạo thì ngại gì AI, AI cũng chỉ phục vụ nhu cầu AI mà thôi.

Vấn đề đối tượng học có đam mê để phát triển khả năng của mình hay ko.

Rivers

Xe container
Cứ học đại học mỹ thuật để lấy tư duy thẩm mỹ đi đã cụ, rồi sau này xem thích cái nào, hoặc cái nào ổn thì theo. Còn AI thì cũng giống như cái xe ô tô và phu khuân vác thôi, có xe cũng phải có lái, nó tăng năng suất lao động chứ có thay hẳn được đâu.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Theo ý kiến của e, Mợ nên hướng con học thiết nội thất. Sau này con ko làm nội thất thì vẫn có thể làm đồ hoạ được, nhưng ngược lại thì đồ hoạ nhảy sang làm nội thất thì khó mà giỏi được.
Nghành đồ hoạ là sự sáng tạo kết hợp giữa ý tưởng và thẩm mỹ để tạo ra các sản phẩm như logo, bao bì, web… sử dụng các phần mềm đồ hoạ tạo ra các sản phẩm ấn tượng truyền đạt thông điệp đến ng xem.
Ngành nội thất là ngành thiết kế ko gian sống, kết hợp giữa mỹ thuật, kỹ thuật và nghệ thuật, là sự phân bổ ánh sáng, màu sắc, sắp xếp bố trí nội thất để có 1 không gian đẹp về thẩm mỹ mà vẫn đảm bảo sự thuận tiện trong sử dụng.

AL trong ứng dụng nội thất chỉ hỗ trợ ở phần tư vấn lên ý tưởng nhanh cho khách hàng thôi, ko thay thế con ng được.
Cụ nói đúng rồi. Em nói chi tiết hơn 1 chút.
Thiết kế đồ họa thì sản phẩm cuối là hình ảnh mẫu mã, bao bì, logo v.v... và AI nó làm ra đến sản phẩm cuối.
Còn thiết kế nội thất (mảng đồ gỗ) thì sản phẩm cuối là đồ gỗ. AI nó chưa (và còn khá lâu nữa) mới làm ra đến sản phẩm cuối này được. Có thể là khi nào công nghệ in 3D phổ biến đến mức in ra mọi thứ đồ gỗ thay vì làm bằng gỗ thì AI mới thay thế được.
Còn hiện nay, AI mới chỉ giúp ra bản vẽ phác thảo đầu tiên như cụ Thần Đèn post ở trên. Nhưng dựa trên phác thảo đó người designer vẫn phải chỉnh sửa lại theo ý mình và ý chủ nhà để có bản vẽ cuối cùng. Với công nghệ sinh ảnh hiện tại thì không thể sửa prompt để sửa ảnh vì mỗi lần sửa prompt nó lại ra 1 cái ảnh khá là khác chứ không thừa kế lại tốt ảnh đã sinh ra trước đó.
Hơn nữa AI mới sinh ảnh 2D, hiện nay công nghệ sinh model 3D còn chưa thấy có thông tin gì. Như vậy designer lại phải mất công dựng model 3D trên cái ảnh 2D ở trên. Như thế rất mất công và có thể làm phát sinh các bất đồng giữa 3D và 2D. Thực tế thường không ai làm vậy cả. Designer thường dựng model 3D trước, sau đó render ra 2D để chốt với khách. Nếu cần sửa gì thì sửa trên model 3D, sau đó render lại ảnh 2D. Như thế sau khi chốt là có luôn model 3D rồi. AI thì chưa làm được theo kiểu này (và còn khá lâu nữa).
Dựng model 3D cũng mới chỉ là bước đầu. Sau đó còn là gắn các phụ kiện (bản lề, cam, chốt, tay nắm ...) bóc tách chi tiết, xếp chi tiết vào các tấm ván 1220x2440 sao cho tối ưu, xuất ra file CNC với từng dòng máy CNC để chạy v.v....
Tất cả những phân tích này cho thấy AI sẽ còn 1 khoảng thời gian khá dài nữa mới có thể thay thế được kỹ sư thiết kế nội thất đồ gỗ.

Chỉnh sửa cuối:

muoibaconcho

Xe điện
Cụ chọn TK nội thất nhé. Cả hai hiện nay đều có thể dùng AI hỗ trợ. Tuy nhiên, sản phẩm TKDH của AI có thể dùng được ngay, còn TKNT chỉ chỉ ở mức tham khảo lấy ý tưởng chứ không thực tế. Ngoài ra, để triển khai sản xuất, lắp đặt nội thất theo các bản vẽ của AI thì vẫn cần con người để bóc tách vật tư, quy cách ván....

yadih

Xe tải
Cả 2 món nghề này ai theo đều dễ ảo tưởng nghệ gừng, vài trăm vài ngàn người chỉ có một vài người giỏi sống được với nghề, phần còn lại chỉ làm thợ thiết kế ăn lương qua ngày và ảo tưởng năng lực, quá 35 tuổi là công ty thuê nó kiếm cớ cho nghỉ. Tất cả những nghề liên quan đến nghệ gừng nghệ sỹ nghệ thuật đều nên tránh nếu không thực sự say mê và vào hạng giỏi nhất. Đặc biệt là con gái lại càng nên tránh, cứ cho nó học cái nghề phổ biến như kinh doanh kế toán ngân hàng vv, có học làm nghệ gừng chỉ nên là nghề phụ, không nên là nghề chính.

Xolabaque

Xe tăng
Chào các cụ. em muốn nhờ các cụ tư vấn giúp em, con gái em sang năm thi đại học mà giờ chưa biết thi trường nào, con thì có năng khiếu vẽ. Hôm trước con tham dự buổi hướng nghiệp ở trường, con bảo con muốn thi thiết kế đồ hoạ, mà em có tìm hiểu trên mạng thì bảo sau nay Al thay thế hết rồi nên tkđh cũng khó kiếm tiền hơn. Em thì k rõ ngành này lắm vì em làm ở ngân hàng, em cũng k quen ai làm lĩnh vực này cả nên muốn nhờ các cụ tư vấn cho em để em định hướng cho con có học tkdh hay thiết kế nội thất k? và nếu thi thì nên thi trường nào được vì em thấy nhiều trường có tuyển sinh ngành này. Em cảm ơn các cụ ạ.
Có mỗi cái tiêu đề cũng vội vàng, cẩu thả.

New Audi R8

Xe buýt
E cũng nghĩ như cụ. Tk đồ hoạ tương lai sẽ bị thay thế bơi công nghệ và AI.
Nội thất cũng vậy nhưng vì còn có cả kỹ thuật nữa nên vẫn cần KTS kiểm tra và rà soát

Phỗng new

Xe điện

Bác phán chuẩn đét!
Nhưng em xin thêm chút ý kiến thế này:
- Thiết kế nội thất là một chuyên ngành khá hẹp. Nếu các con có năng khiếu và đam mê mỹ thuật thì nên theo học ngành rộng hơn, có thể là Kiến trúc hoặc Mỹ thuật.
- Kiến trúc sư, Họa sỹ có thể làm nội thất được. Nhưng học chuyên ngành hẹp nội thất chuyển sang làm Kiến trúc sư hoặc Họa sỹ sẽ khó hơn.
Bác có phản biện gì em không ạ?

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Bác phán chuẩn đét!
Nhưng em xin thêm chút ý kiến thế này:
- Thiết kế nội thất là một chuyên ngành khá hẹp. Nếu các con có năng khiếu và đam mê mỹ thuật thì nên theo học ngành rộng hơn, có thể là Kiến trúc hoặc Mỹ thuật.
- Kiến trúc sư, Họa sỹ có thể làm nội thất được. Nhưng học chuyên ngành hẹp nội thất chuyển sang làm Kiến trúc sư hoặc Họa sỹ sẽ khó hơn.
Bác có phản biện gì em không ạ?
Cụ nhầm chút xíu.
- Hoạ sỹ là những người sáng tác các tác phẩm hội hoạ, gửi gắm tâm tư tình cảm của tác giả vào tác phẩm, hoạ sỹ được đào tạo bởi khoa Hội hoạ trường Mỹ thuật Yết Kiêu. Hoạ sỹ ko lan quyên gì đến thiết kế nội thất.
- Chuyên ngành thiết kế nội thất, khi thi đầu vào có môn năng khiếu là vẽ, phải làm 2 bài là vẽ hình hoạ và 1 bài vẽ trang trí hoạ tiết màu. Và môn hình hoạ hoạ theo suốt 5 năm học. Môn hình hoạ hoạ hình được đào tạo như bên trường Mỹ thuật, vẽ người mẫu, đi vẽ ngoại cảnh, vẽ bằng đủ vật liệu từ bút chì, than, phấn mầu, màu nước, sơn dầu…
Nên, 1 nhà thiết kế nội thất, có thể tuỳ hững sáng tác vẽ được tranh nhưng hoạ sỹ thì ko thể thiết kế nội thất.

E đồng ý với cụ, đa số các kts bây giờ đều nhảy sang làm thiết kế nội thất. Ngược lại thì khó.

Trở lại vấn để nên cho con theo ngành nào. E nghĩ bố mẹ chỉ nên tư vấn. Quyết định chính vẫn là ở F1, cháu thích học ngành j, có năng khiếu môn j.
Ngành hẹp với ngành rộng, ngành j cũng được miễn F1 có đam mê, có nhiệt huyết và chăm chỉ thì sẽ thành công

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Mợ cứ thần thánh hóa AI , nó cũng chỉ là công cụ con người tạo ra thôi . Con mợ học giỏi nghề thì ko phải lo . Còn vẫn sợ AI thì nên học kế toán nhé , AI nó không thê thay kế toán được , nhất là đi tò thì AI chưa làm được .

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ nhầm chút xíu.
- Hoạ sỹ là những người sáng tác các tác phẩm hội hoạ, gửi gắm tâm tư tình cảm của tác giả vào tác phẩm, hoạ sỹ được đào tạo bởi khoa Hội hoạ trường Mỹ thuật Yết Kiêu. Hoạ sỹ ko lan quyên gì đến thiết kế nội thất.
- Chuyên ngành thiết kế nội thất, khi thi đầu vào có môn năng khiếu là vẽ, phải làm 2 bài là vẽ hình hoạ và 1 bài vẽ trang trí hoạ tiết màu. Và môn hình hoạ hoạ theo suốt 5 năm học. Môn hình hoạ hoạ hình được đào tạo như bên trường Mỹ thuật, vẽ người mẫu, đi vẽ ngoại cảnh, vẽ bằng đủ vật liệu từ bút chì, than, phấn mầu, màu nước, sơn dầu…
Nên, 1 nhà thiết kế nội thất, có thể tuỳ hững sáng tác vẽ được tranh nhưng hoạ sỹ thì ko thể thiết kế nội thất.

E đồng ý với cụ, đa số các kts bây giờ đều nhảy sang làm thiết kế nội thất. Ngược lại thì khó.

Trở lại vấn để nên cho con theo ngành nào. E nghĩ bố mẹ chỉ nên tư vấn. Quyết định chính vẫn là ở F1, cháu thích học ngành j, có năng khiếu môn j.
Ngành hẹp với ngành rộng, ngành j cũng được miễn F1 có đam mê, có nhiệt huyết và chăm chỉ thì sẽ thành công
Úi chà !!! Phải nhiều năm rồi mới thấy cụ , không biết là vẫn cụ ngày xưa hay là người khác lái xe này vậy ạ ???