[Funland] Nền kinh tế indonesia.

duongcua03

Xe tăng
In chính trị nó lởm, các tỉnh đấu đá nhau suốt, chính phủ k quản lí tổng thể đc. Thích thì 1 tỉnh có thể li khai dễ dàng
Em thấy đâu dễ li khai đâu cụ!
In chính trị nó lởm, các tỉnh đấu đá nhau suốt, chính phủ k quản lí tổng thể đc. Thích thì 1 tỉnh có thể li khai dễ dàng
Em thấy đâu có dễ li khai đâu cụ! :-? Như tụi đông timo oánh nhau mấy chục năm mới tách đc. Còn thằng Ache cũng khởi nghĩa mãi có ra đc đâu:-?8-}:-?

duongcua03

Xe tăng
Mình mới bắt đầu q.trình mở cửa đc 30 năm thôi cụ và chỉ open thực sự đc 25 năm khi Mẽo chính thức bỏ cấm vận năm 95 thôi. Và bắt đầu từ năm 97-2000 mới bắt đầu thấy những chuyển biến rõ rệt ở HN.
Nói chung sau 25 năm thì kết luận VN vẫn đang bước đều, ko nhanh đc nhưng cũng ko hề chậm. Và internet đóng vai trò cực lớn cho những bước đi ấy.
VN mà ko bị mất chục năm phá hoại dưới tay "X và những ng bạn" thì lên hương hơn h/tại nhiều bởi từ 08-16 đang là thời kỳ dân số vàng đạt đỉnh. Tỷ như vẫn giữ đc 1 ekip ngang ngửa với các cụ Khải - Khoan - Tuyển thì VN giờ có khi đang áp sát Thái Lọ đến nơi rồi chứ ko chỉ quanh quẩn với Phil, Lào như h/tại.
Không biết các cụ oánh giá thế nào chứ em thấy:
XK gần đây tăng mạnh kim ngạch là do SS, 2018 nó xuất 60 tỷ: https://ictnews.vietnamnet.vn/kinh-doanh/doanh-nghiep/nam-2018-xuat-khau-cua-samsung-viet-nam-dat-hon-60-ty-usd-176614.ict
Mình nó chiếm 25% kim ngạch rồi.
Dệt may và giầy da thì hầu như là gia công. Giá trị gia tăng ở VN cũng giống như SS nhỏ.
Doanh nghiệp nhà nước thì ngoài ông liên doanh Việt - Xô, hút dầu thô lên bán còn tạm ổn. Chứ các "quả đấm thép" của chính phủ còn cái nào mọc mũi xủi tăm nữa đâu!?
Cái thực chất của mình chỉ có 1 ít ở chế biến gỗ, thủy hải sản và nông sản nhưng thu chả bù đc chỗ mấy " quả đấm thép" nó phá!
Túm lại em thấy nền kinh tế mình dựa trên vốn FDI là chính( của thằng chủ nước ngoài, dân mình kiếm đc tý tiền lương và chút dịch vụ cho nó). Còn đầu tư nhà nước hầu hết là đi vay nước ngoài, đã thế hiệu quả đầu tư thì " Trên cả tuyệt vời" nên giờ thấy loanh quanh vay nợ mới để trả cũ rồi ạ!
Em chỉ biết chút xíu góp chiện, có gì còn thiếu kinh mong các cụ cứ chỉ thêm cho em sáng mắt ra với ạ! 8-} 8-} :-?

duongcua03

Xe tăng
Các cụ nào quan tâm tới nền kinh tế của 2 quốc gia hàng đầu thế giới là Mĩ và TQ thì xin mời xem bộ phim American Factory đoạt giải tại Liên hoan phim Sudance do Obama và Michelle sản xuất đang được chiếu trên Netflix.

Bộ phim cho thấy sự lo sợ của người Mĩ đối với sức mạnh kinh tế của người TQ là có thật. Nền sản xuất công nghiệp của Mĩ đã trở nên thực sự kém hiệu quả và sức cạnh tranh yếu kém so với người châu Á dẫn tới nhiều nhà máy ở Mĩ phải đóng cửa, công nhân thất nghiệp cho tới khi người TQ tới Mĩ thuê lại và trả tiền công chỉ 1/3 so với trước đây...

Để giải quyết vấn đề thất nghiệp này thì có vẻ như Obama ủng hộ việc hợp tác và thu hút đầu tư của người TQ thay vì dùng chiến tranh thương mại như người kế nhiệm.

Các cụ cứ xem và cảm nhận, nó phản ánh một góc của thực tại nhưng rất đáng suy ngẫm.
Gặp a Trump đang khóc ra tiếng mán rồi hay sao ý ạ =)) =)) =))

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
XK gần đây tăng mạnh kim ngạch là do SS, 2018 nó xuất 60 tỷ: https://ictnews.vietnamnet.vn/kinh-doanh/doanh-nghiep/nam-2018-xuat-khau-cua-samsung-viet-nam-dat-hon-60-ty-usd-176614.ict
Dệt may và giầy da thì hầu như là gia công. Giá trị gia tăng ở VN cũng giống như SS nhỏ.
Doanh nghiệp nhà nước thì ngoài ông liên doanh Việt - Xô, hút dầu thô lên bán còn tạm ổn. Chứ các "quả đấm thép" của chính phủ còn cái nào mọc mũi xủi tăm nữa đâu!?
Cái thực chất của mình chỉ có 1 ít ở chế biến gỗ, thủy hải sản và nông sản nhưng thu chả bù đc chỗ mấy " quả đấm thép" nó phá!
Túm lại em thấy nền kinh tế mình dựa trên vốn FDI là chính( của thằng chủ nước ngoài, dân mình kiếm đc tý tiền lương và chút dịch vụ cho nó). Còn đầu tư nhà nước hầu hết là đi vay nước ngoài, đã thế hiệu quả đầu tư thì " Trên cả tuyệt vời" nên giờ thấy loanh quanh vay nợ mới để trả cũ rồi ạ!
Em chỉ biết chút xíu góp chiện, có gì còn thiếu kinh mong các cụ cứ chỉ thêm cho em sáng mắt ra với ạ! 8-} 8-} :-?
May mà chúng ta có ánh sáng dẫn lối, sáng mắt sáng lòng, không như thằng Samsung ăn bơ thừa sữa cặn của bọn mẽo

Cartoner

Xe điện
GDP và giá trị xuất nhập khẩu gần như chả liên quan gì đến nhau cụ ạ. Xuất nhập khẩu VN có lên 1000 tỷ $ thì GDP có khi vẫn lên thêm 1 chút thôi. GDP còn phụ thuộc vào cách tính và cách thống kê mỗi nước nữa. Nên giá trị GDP rất tương đối.

fireman

Xe tăng
Đất nước vừa trải qua chiến tranh kiệt quệ và bị cấm vận.mới thực sự ổn định phát triển được khoảng 20 năm, cơ cấu dân số tăng nhanh với quy mô lớn, trong khi các nước xung quanh thì yên ổn làm ăn, thậm chí lợi dụng chiến tranh VN để làm giàu trước đó hàng chục năm. Thế mà bây giờ đang bị VN đuổi cho sát đít rồi, VN mình phát triển trong điều kiện như thế cụ còn đòi hỏi gì nửa
Lại ăn mày dĩ vãng, lôi chiến tranh ra làm lý do rồi cụ.

cuduc

Xe tải
Đúng rồi cụ. Trung Quốc trong nhiều năm liên tục phát triển trên 10% và vào giai đoạn Obama chính sách mềm dẻo nên tự tin thay đổi chiến lược không chờ đến 2050 (100 năm thành lập nước ) thành siêu cường số 1 mà tham vọng đến 2030 với chiến lược “made in China 2025” ngay trong thời đại Tập Cận Bình luôn. các tổ chức Kt cũng tính toán như vậy để cảnh báo Mỹ và châu Âu. Ông Trum nhiệm vụ là phải duy trì vị trí số 1 của Mỹ nên phải ép Tq thôi và được ủng hộ.

alansaint

Xe buýt
Triều Tiên - HQ kết thúc đánh nhau trên thực địa năm 1953, sau đó gần như ai giữ nhà nấy, không đánh đấm gì nữa, chỉ đánh võ mồm là chính. Việt nam năm 1984 còn đánh nhau chết mẹ ở Vị Xuyên và bên Campuchia. Kết thúc chiến tranh chưa lâu như các cụ nghĩ. VN chỉ bắt đầu được vào guồng phát triển kinh tế là sau khi Mỹ bỏ cấm vận 1994, từ đó các nước mới bắt đầu làm ăn với VN, còn trước đó thì dù hết chiến tranh được mấy năm thì cũng chả làm gì được.
Góp ý với cụ là mãi đến năm 90 mình với Trung Quốc vẫn đánh nhau ì xèo ở biên giới cụ nhé. Cụ cứ hỏi tất cả dân sinh năm 7x, đầu 8x thì rõ ạ.

Lemica

Xe tăng
Em nghĩ anh Trump đến muộn rồi ạ, cũng chỉ kéo dài hoàng kim nước Mĩ thêm chút ít. Sức mạnh kinh tế chủ yếu nằm ở hữu hình là hiệu quả, năng lực sản xuất và vô hình là phát minh, sở hữu trí tuệ. Cái thứ nhất TQ đã vượt và cái thứ hai họ đang bắt đầu tập trung và điển hình là Huawei.

Ngoài công nghiệp ô tô như bộ phim đề cập, các siêu thị như Walmart, CVS, các shop thời trang ở Mĩ tràn ngập hàng hóa sản xuất tại TQ, muốn tìm hàng SX tại Mĩ rất khó, có chăng là các mặt hàng nông sản hoặc may mặc rẻ tiền đến từ Nam Mĩ.

Obama hay Trump đều mong giải quyết tình trạng thất nghiệp cho tầng lớp công, nông của Mĩ nhưng điều đó rất khó khăn. Nếu cụ xem bộ phim sẽ thấy, nhận lương chỉ 1/3 thì chấp nhận được do đang mất việc nhưng phải làm việc vất vả hơn, ít an toàn hơn, tăng giờ làm từ 8 tiếng lên 12 tiếng thì rất khó khả thi. Đúng cái câu, sướng quá rồi thì khổ sẽ không chịu được.

Cartoner

Xe điện
Em nghĩ anh Trump đến muộn rồi ạ, cũng chỉ kéo dài hoàng kim nước Mĩ thêm chút ít. Sức mạnh kinh tế chủ yếu nằm ở hữu hình là hiệu quả, năng lực sản xuất và vô hình là phát minh, sở hữu trí tuệ. Cái thứ nhất TQ đã vượt và cái thứ hai họ đang bắt đầu tập trung và điển hình là Huawei.

Ngoài công nghiệp ô tô như bộ phim đề cập, các siêu thị như Walmart, CVS, các shop thời trang ở Mĩ tràn ngập hàng hóa sản xuất tại TQ, muốn tìm hàng SX tại Mĩ rất khó, có chăng là các mặt hàng nông sản hoặc may mặc rẻ tiền đến từ Nam Mĩ.

Obama hay Trump đều mong giải quyết tình trạng thất nghiệp cho tầng lớp công, nông của Mĩ nhưng điều đó rất khó khăn. Nếu cụ xem bộ phim sẽ thấy, nhận lương chỉ 1/3 thì chấp nhận được do đang mất việc nhưng phải làm việc vất vả hơn, ít an toàn hơn, tăng giờ làm từ 8 tiếng lên 12 tiếng thì rất khó khả thi. Đúng cái câu, sướng quá rồi thì khổ sẽ không chịu được.
Mỹ phải nuôi 3.4 triệu quân nhân, thêm vài triệu nhân viên chính phủ. Mỗi năm chi ngân sách cỡ gần 5000 tỷ $ nhưng không làm nổi 1 công trình hạ tầng tầm cỡ nào trong khoảng 20 năm qua. (Có thể vì không có nhu cầu, có thể vì bị "tham nhũng" xơi hết tiền, có thể vì phân phối ngân sách cho dân hết...). Cộng với khoản nợ hơn 20.000 tỷ của ngân sách, nước Mỹ sẽ luôn vật lộn với nợ và chi phí. Để giải quyết nợ và ngân sách chính phủ, không còn cách nào khác là đè dân ra thu thuế thôi. Dân chả có khả năng phản kháng, muốn nói trên mạng cũng không được vì nước Mỹ kiểm duyệt internet hàng đầu thế giới, dân Mỹ mở mồm ra than vãn trên mạng có thể sẽ phải ra tòa.

SubaruLover

Xe tăng

Bạn này nói hay tuyệt!

SubaruLover

Xe tăng
Mỹ phải nuôi 3.4 triệu quân nhân, thêm vài triệu nhân viên chính phủ. Mỗi năm chi ngân sách cỡ gần 5000 tỷ $ nhưng không làm nổi 1 công trình hạ tầng tầm cỡ nào trong khoảng 20 năm qua. (Có thể vì không có nhu cầu, có thể vì bị "tham nhũng" xơi hết tiền, có thể vì phân phối ngân sách cho dân hết...). Cộng với khoản nợ hơn 20.000 tỷ của ngân sách, nước Mỹ sẽ luôn vật lộn với nợ và chi phí. Để giải quyết nợ và ngân sách chính phủ, không còn cách nào khác là đè dân ra thu thuế thôi. Dân chả có khả năng phản kháng, muốn nói trên mạng cũng không được vì nước Mỹ kiểm duyệt internet hàng đầu thế giới, dân Mỹ mở mồm ra than vãn trên mạng có thể sẽ phải ra tòa.
Bạn này bám sát rất thực tế .

quangsot

Racing Boy
Các Cụ đi nhiều cho em hỏi là có nhiều nước như mình mà ở vùng sâu, vùng xa có điện lưới và internet sử dụng ầm ầm không ạ?

Tứ Vô Lượng

Xe container
Đang nói chuyện Indo mà các cụ cứ đá xoáy Mỹ Trung, như kiểu ám ảnh :) cụ nào rành Indo chia sẻ cho bà con biết với.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Các Cụ đi nhiều cho em hỏi là có nhiều nước như mình mà ở vùng sâu, vùng xa có điện lưới và internet sử dụng ầm ầm không ạ?
Cụ hỏi câu vĩ mô quá :) ai mà đi được hết các vùng sâu vùng xa, chui rúc thì phải nằm vùng, lang thang hàng tháng trời mới hiểu rõ một vùng đất mới.

Nhưng ngồi nhà qua số liệu cũng biết được. Như Indo độ phủ điện là 98%.

SesameStreet

Xe điện
Em thấy FDI mà đóng thuế tốt, thuê nhiều nhân công Việt Nam, trả lương cao thì phải chiều chuộng họ bằng mấy doanh nghiệp trong nước ấy chứ cụ.
Đầy doanh nghiệp của Việt Nam làm ăn lừa đảo, bóp hầu bóp họng người lao động, dùng chiêu bẩn để bóp đối thủ, cũng lại là doanh nghiệp Việt Nam.

Zerodaide

Xe buýt
có vẻ như anh hàng xóm indo dân mình không giao lưu kinh tế nhiều nên hầu như không biết gì thì phải.

Hại Điện

Xe container
Chỉ nước nào có cụn từ này trong nghị quyết mới có thôi cụ ơi: "...kinh tế thị trường định hướng XHCN"