[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

A98

Xe container
Dân thì hăng máu rồi, nhưng còn phụ thuộc vào đám tủ lạnh nó có dám thả cho dân làm ko. Chứ chỉ lo giữ ổn định, chỉ sợ dân giàu quá thì muôn đời ko ngóc lên được.
Dân làm gì? Không có chính phủ đầu tư thì có làm được đường cao tốc không? Có xây được cầu, cống, đường hay không? Cụ chửi nhiều rồi, giờ cụ cho định hướng, nếu cụ có quyền thì cụ làm gì xem nào?

Zin_3_cau

Xe tăng
Nó có nhiều cách so, so cả về quy mô (tổng GDP), và so cả số bình quân dân số (GDP per capital), người đọc có thể tự so và thấy mà.
Chưa kể, còn thêm cả cách tính quy đổi PPP (sức mua tương đương), để so sánh mức thu nhập đã loại trừ ảnh hưởng giá của từng quốc gia (do quy về một mức giá chung).
Các cụ còn bình phẩm gì nữa
Cái đó ai chả biết hả cụ. Còn bình phẩm thì ai có ý kiến cứ bình thôi. Để so sánh thì còn nhiều chỉ số khác nữa chứ không chỉ giới hạn mấy cái đó.

cuicui

Xe tải
Thôi các cụ đừng dẫn GDP ẩn nữa, em thấy bọn Thái trên pan tít chúng nó cũng khoe nếu tính gdp ẩn thì gdp của nó phải cao nữa, giống các cụ.
Còn lại thì theo dự báo thì hết 2020 GDP Việt Nam sẽ vào hàng thứ 3 ĐNA, nhưng qua 2021 Mã nó phục hồi chữ V thì ta lại xuống thứ 4 vài năm mới lại ngoi lên thứ 3 đc.

Tau77

Xe tải
Cụ không thể phân biệt nổi GDP ( của 1 quốc gia ) và GDP per capita - thu nhập bình quân đầu người của dân 1 quốc gia à ?

Cụ có biết Trung Quốc nó đứng thứ 2 Thế giới về GDP ( quốc gia ) sau Mỹ , nhưng GDP per capita - thu nhập bình quân đầu người nó có 11k USD . Trong khi thu nhập bình quân đầu người dân Mỹ là 56k USD Cụ có hiểu điều đó không ???....:D

Thu nhập bình quân đầu người của dân Trung Quốc, đất nước có nền kinh tế thứ 2 Thế giới.....chỉ xếp hạng ruồi thôi nhé....:D
GDP phản ánh không khách quan thì GDP per capita càng không phải là chuẩn mực. Mỹ có khoảng 400tr dân nhưng dưới 18t và người già không tham gia tạo ra capital, nên cùng lắm chỉ 200tr dân là tạo ra capita và GDP per capita của Mỹ thực phải là 56 x 2 (top 1 TG). nói về năng xuất lao động thì Mỹ số 2 thì ko nước nào số 1. Một điều nữa GDP của Mỹ do người Mỹ và các cty của Mỹ tạo ra nên phản ánh đúng sức mạnh nền kte Mỹ.
Còn TQ thì toàn bộ dân số ko kể già, trẻ, gái , trai đều tham gia lực lượng lao động, chưa kể GDP khối cty nước ngoài tạo ra chiếm phần nhiều. Minh chứng cho điều này là các tập đoàn Mỹ, Nhật, EU vừa rồi rủ nhau rời bỏ TQ thì TQ lao đao. Đó là lý do tại sao TQ chỉ là công xưởng của cả TG.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Bố con thằng Lý Hiển Long sống bằng du lịch thì năm nay kứt cũng k có đổ mồm là chuẩn rồi

cocsku

Xe cút kít
Không phải em tự nhục, nhưng các cụ cũng phải trừ đi cái phần đóng góp của Samsung, LG trong cái tổng GDP nữa, to phết đấy. Với cả em chỉ thực sự mừng nếu mình có ngành công nghệ mũi nhọn cạnh tranh được với nước ngoài.
Mấy ông đna này mà trừ đi thế thì chả ông nào có vẹo gì. Toàn thằng sống nhờ fdi cả. Chứ chả riêng VN

kienvinh

Tháo bánh
Không phải em tự nhục, nhưng các cụ cũng phải trừ đi cái phần đóng góp của Samsung, LG trong cái tổng GDP nữa, to phết đấy. Với cả em chỉ thực sự mừng nếu mình có ngành công nghệ mũi nhọn cạnh tranh được với nước ngoài.
Có trừ chứ. Đóng góp của Samsung vào GDP của VN đã trừ đi nhập khẩu (vật tư, linh kiện, bản quyền của SS Hàn Quốc...). Tóm lại là GDP của VN cũng lớn phết.

Deptraikudai88

Đi bộ
Kinh tế mình vượt Mã Lai, thế sao vẫn nhiều người đi xkld Mã Lai thế nhỉ? Riêng về độ phát triển thì ở Asean Mã Lai chỉ đứng sau mỗi Sing (Sing thực ra cũng là phần ngon nhất của Mã Lai tách ra).
Quy mô kinh tế khác bình quân đầu người mà, bọn Tq kinh tế số 2 thế giới, vẫn lang bạt các nước kiếm ăn đấy, hay VN vẫn đông người sang Cam Lào

Hungkk

Xe đạp
Đấy là trong mơ ấy chứ,các cụ cứ nhìn vào đời sống thực của gd mình rồi đem ra so sánh xem đúng ko

cocsku

Xe cút kít
Dân làm gì? Không có chính phủ đầu tư thì có làm được đường cao tốc không? Có xây được cầu, cống, đường hay không? Cụ chửi nhiều rồi, giờ cụ cho định hướng, nếu cụ có quyền thì cụ làm gì xem nào?
Thì cụ cứ xem ngay cái đường cao tốc đấy, chính phủ làm được mấy đoạn, doanh nghiệp làm mấy đoạn. Kết quả thế nào?

Chíu ù

Xe tăng
Không nghi ngờ gì nữa, Việt Nam là đầu tầu kinh tế là mũi nhọn, là công xưởng của Đông nam á :-o

t_t_7love

Xe tải
70 % dân số VN ở nông thôn có thu nhập có làm ra sản phẩm, bán mồm với nhau không hoá đơn chứng từ.. nhưng không thể thống kê được vì chả có giấy tờ gì chứng minh được cả nên coi như bỏ trống. Thêm nữa nông thông có kinh tế tự cung tự cấp và còn cấp cho con em ở thành phố nữa. Cụ nào từng mua sản phẩm sạch thấy nó giá cao không??? Nhưng ở quê hầu như miễn phí.
Như em mỗi tuần bà già gửi đều đều cho vài con gà( nếu quy ra tiền mua ở phố tầm 300k/con) chưa kể rau , gạo thực phẩm các loại... hầu như là miễn phí hết. Đố ai thống kê được cái này để tính vào GDP.
chuẩn cụ, chưa kể 1 tập đoàn hùng hậu các hộ kinh doanh cá thể nhỏ lẻ như trà đá, hàng rong, hàng ăn, các tiệm spa, nail, thẩm mĩ nhỏ... không đăng kí kinh doanh, không nộp thuế... Mà e đảm bảo thu nhập đội này cao hơn cánh văn phòng, công sở nhiều..

Lò Văn Sò

Xe hơi
nghe lời cụ, em muốn tìm hiểu thêm về thông tin cẩn thận, chính xác vì như cụ nói thông tin không đúng sự thật để bôi nhọ VN nhiều lắm. Nhưng mà nguồn chính thống em tìm mãi không ra
Chứ đọc như nội dung cụ nói trên, em có đọc, tìm hiểu và có nhận định cho riêng mình rồi!
Nguồn chính thống không có thì cụ hãy coi các thông tin về nội dung trong Hội nghị đó là fake đi. 2 bên đều không công bố mà các anh tận đẩu đâu bàn luận như là kẻ biên soạn ra nội dung đó vậy

xiao3xiao3xiao

Xe máy

lướt qua mấy cái ảnh ... tôi chợt thấy nhớ tới 1 anh dở dở ương ương tôi biết ở những chủ đề khác ... hành động thấy quen lắm ... kéo lên đọc tên thì .......

Nhạc

Xe container
Covid đội kia tèo thật mà các cụ

A98

Xe container
Thì cụ cứ xem ngay cái đường cao tốc đấy, chính phủ làm được mấy đoạn, doanh nghiệp làm mấy đoạn. Kết quả thế nào?
Vâng, chỗ nào ngon ăn thì "tư nhân" làm. Nhưng cả nước có bao nhiêu chỗ ngon? Còn những chỗ không ngon, không chính phủ làm thì ai làm? Chính phủ không chịu lỗ, mong thu lại từ thuế, thì tư nhân còn lâu mới đầu tư nhé.