[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

AnNV2304

Xe hơi
Chuyện thật 100% nhé, năm cấp II e thi HSG toán cấp tỉnh, ngày hôm trước hôm thi thầy (hiệu trưởng, kiêm bồi dưỡng bộ môn Toán) cho cả đội làm trước y xì đề thi (hôm sau thi mới biết). Tất nhiên trường em chuyên/chọn thì toàn giải cao rồi.
À xin phép nói thêm thì hiện Thầy đang làm vụ phó, e chỉ nói vấn đề còn vẫn dành sự tôn trọng tuyệt đối cho Thầy nhé.
Đúng là giáo dục có gây ra nhận thức lệch lạc thật nhỉ, em tin rồi :D
Mà chỗ em thi học sinh giỏi cũng phải có mấy đề, hôm thi mới chọn cơ, trường cụ làm bậy thật

muoibaconcho

Xe điện
Chuyện thật 100% nhé, năm cấp II e thi HSG toán cấp tỉnh, ngày hôm trước hôm thi thầy (hiệu trưởng, kiêm bồi dưỡng bộ môn Toán) cho cả đội làm trước y xì đề thi (hôm sau thi mới biết). Tất nhiên trường em chuyên/chọn thì toàn giải cao rồi.
Trong những thứ cần cải cách sửa đổi thì em thấy cải cách giáo dục là quan trọng nhất và dễ thực hiện nhất trong tất cả.
Quan trọng là vì ai cũng biết dân giàu thì nước mạnh, xã hội phồn vinh nên đầu tư cho giáo dục mang lại lợi ích rất lớn cho đất nước và gia đình.
Dễ là bởi vì nó không phụ thuộc thể chế 9 chị 9 em, tiền cũng không thiếu; nhưng những năm vừa qua cảm giác càng cải càng lùi. Cụ thể là tình trạng học thêm, dạy thêm trái phép ngày càng tràn lan. Ngăn chặn kiểu này lại biến tướng kiểu khác. Nguyên nhân theo em là vì trả lương không đủ cho giáo viên + với bệnh thành tích nên họ mới phải làm như vậy. Về cơ bản thì học thêm giúp hs bổ sung thêm kiến thức, tốt. Song nó lại bị biến tướng theo kiểu ko học bị đì hoặc đi học đc gà bài trước. Mà khi biến tướng như vậy thì học/dạy thêm trái phép sẽ phá hoại nền GD VN. Đó là chưa kể học thêm những môn chính khoá nhiều quá sẽ mất đi thời gian cho các môn thuộc về kỹ năng sống, quan hệ ...

luu3

Xe buýt
Phi đã bỏ lỡ cược chơi do luật 60/40

Ông Ooi Kim Huat, Phó chủ tịch Sản xuất và Vận hành kiêm Tổng giám đốc Intel Products Việt Nam cũng lý giải, các công ty hoạt động ở Trung Quốc do đối mặt với tính bất định của thương chiến Mỹ - Trung nên muốn tìm nơi sản xuất khác.

Các tiêu chí của họ là điều kiện nguồn lực sản xuất, chính sách của chính phủ hướng đến đầu tư và thu hút đầu tư, cùng hạ tầng xã hội. Nếu liệt kê ra có các nước hấp dẫn như Việt Nam, Indonesia, Ấn Độ, Thái Lan, Malaysia.

Bus_nhanh

Xe điện
Tây nó lấy số liệu từ ta, nó cũng phải check chéo các nguồn khác và check lại theo cơ sở dữ liệu của nó .... nó làm ẩu, báo cáo láo nháo thì tự hạ uy tín của nó thôi.
Tôi tin IMF.
Đồng ý với Bác.
Em chỉ muốn nói vơi cụ kia rằng số liệu họ không thể tự bịa ra. Chắc chắn họ cũng có nguồn rất chính thống, chứ không phải bịa được.
Tất nhiên, có nhiều tổ chức đánh giá, họ có nhiều nguồn để khẳng định thông tin của họ. Họ không thể nghĩ ra nhưng họ hoàn toàn đưa ra dự đoạn trên cơ sở họ có được thông tin. Nhưng có một sự thật họ cũng chỉ đánh giá trên thông tin họ thu thập được, chứ không phải họ khẳng định điều họ nói.

Đại tướng Alo

Xe điện
Em trích một số còm của dân Philippines nói về chính phủ của họ, hầu để cho các cụ có chủ đề đánh giá.

View attachment 5560610
View attachment 5560612
View attachment 5560614
View attachment 5560616
View attachment 5560617
View attachment 5560623
View attachment 5560627

Hóa ra bánh Tây không ngon như em nghĩ, và các bạn dân chủ Phil quay sang ngưỡng mộ "độc tài" Việt Nam là có thật các cụ ạ.
Em đọc không thấy chỗ nào nhắc đến VN cả.....:D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thằng Singapore là thằng học thêm nhiều nhất, bố mẹ cùng con chạy đua từ mẫu giáo và giờ nó đang đứng ở số 1
Em cũng chưa hiểu cơ sở nào để nói nền giáo dục thất bại vì có học thêm (ngoại trừ ý kiến cá nhân)
Tại bọn bán hàng ol ko cần học vẫn kiếm đc tiền nên học nhiều là thất bại =))

tranminh83

Xe tải
Em trích một số còm của dân Philippines nói về chính phủ của họ, hầu để cho các cụ có chủ đề đánh giá.

View attachment 5560610
View attachment 5560612
View attachment 5560614
View attachment 5560616
View attachment 5560617
View attachment 5560623
View attachment 5560627

Hóa ra bánh Tây không ngon như em nghĩ, và các bạn dân chủ Phil quay sang ngưỡng mộ "độc tài" Việt Nam là có thật các cụ ạ.
Những ông sống éo tích cực, ngu, chê cái máng lợn của mình thường lười hoc và đọc... nên trình tiếng A ko có. Đệ nghị cụ dịch hộ cho chúng nó ạ...
Còn về PH ạ, ko có vẹo gì để so với Vn ạ, chăng qua mình cứ ép số liệu, dfm giá nội tệ nên giờ mới vượt nó

secrets

Xe tăng
Những ông sống éo tích cực, ngu, chê cái máng lợn của mình thường lười hoc và đọc... nên trình tiếng A ko có. Đệ nghị cụ dịch hộ cho chúng nó ạ...
Còn về PH ạ, ko có vẹo gì để so với Vn ạ, chăng qua mình cứ ép số liệu, dfm giá nội tệ nên giờ mới vượt nó
Tự phụ quá !

giang.nguyen

Xe điện
Em đọc không thấy chỗ nào nhắc đến VN cả.....:D
Cả khúc đó là đều nói đến VN hết cụ ạ. Nó bắt đầu sau khi một cụ...Ô tô Phil đăng lên bài dự đoán của IMF về VN như các cụ trên này.
Các cụ Phil khi nghe tin xúc động quá hay sao mà lại.....đâm ra nghi ngờ chế độ dân chủ của họ cụ ạ. Đúng là đồ bản lĩnh chính trị không vững vàng như các cụ VN mình.

Chỉnh sửa cuối:

Đại tướng Alo

Xe điện
Cả khúc đó là đều nói đến VN hết cụ ạ. Nó bắt đầu sau khi một cụ...Ô tô Phil đăng lên bài dự đoán của IMF về VN như các cụ trên này.
Em đọc lại rồi, nhìn ra rồi. Tại em đang ở cty, đọc lướt....lại cứ chú trọng vào mấy dòng cụ kia nói về dân chủ, này nọ....:D

tranminh83

Xe tải
Nếu bàn về chính trị của Ph thì e có thể nói thế này, PH theo hình thức chính trị giống Mỹ, nhưng tàn bạo, và ngu ngốc nhất. Vè chính trị, họ rất tự hào về thể chế dân chủ và không ưa cộng sản. Có lẽ vì họ chưa hiểu rõ, họ ghét Trung Quốc và bị phiến quân công sản Phi khủng bố nên đó là lý do họ không ưa. Về mặt tàn bạo, PH gần như tự do dùng súng, nên cướp, thanh toán nhau ... đòm phát xong. Tham nhũng ko kém Vn nên có tiền mua luôn cả đồn cảnh sát. Ngay cả Chính phủ cũng có vẻ mất nhân tính khi cho cảnh sát bòm bòm ai nghi dính đến ma tuý. Và vụ cách đây khoảng 2h cug gây nóng dư luận Ph, e có ảnh ở dưới cùng. Về độ ngu của Ph, chính trị PH bị thao túng bởi các nhóm lợi ích và toà Công giáo, luật cấm ly hôn và dân cực sùng đạo. Về kinh tế, Ph ko chú trọng FDI, nên luật ko thu hút, hạ tầng kém, điện đắt, chi phí cao... Kinh tế dựa vào 2% người gốc Hoa, nên các nhóm này bắt tay nhau thu tiền dân Ph, ví dụ luôn, điện, nước, viễn thông... vừa kém vừa đắt đỏ, thiếu cạnh tranh... vùng Manila có Makati city rất hiện đai, họ thường nhìn vào đó và tự hào mình giàu có, trong khi ăn xin đầy phố và khoảng 20% dân số nghèo.....

giang.nguyen

Xe điện
Nếu bàn về chính trị của Ph thì e có thể nói thế này, PH theo hình thức chính trị giống Mỹ, nhưng tàn bạo, và ngu ngốc nhất. Vè chính trị, họ rất tự hào về thể chế dân chủ và không ưa cộng sản. Có lẽ vì họ chưa hiểu rõ, họ ghét Trung Quốc và bị phiến quân công sản Phi khủng bố nên đó là lý do họ không ưa. Về mặt tàn bạo, PH gần như tự do dùng súng, nên cướp, thanh toán nhau ... đòm phát xong. Tham nhũng ko kém Vn nên có tiền mua luôn cả đồn cảnh sát. Ngay cả Chính phủ cũng có vẻ mất nhân tính khi cho cảnh sát bòm bòm ai nghi dính đến ma tuý. Và vụ cách đây khoảng 2h cug gây nóng dư luận Ph, e có ảnh ở dưới cùng. Về độ ngu của Ph, chính trị PH bị thao túng bởi các nhóm lợi ích và toà Công giáo, luật cấm ly hôn và dân cực sùng đạo. Về kinh tế, Ph ko chú trọng FDI, nên luật ko thu hút, hạ tầng kém, điện đắt, chi phí cao... Kinh tế dựa vào 2% người gốc Hoa, nên các nhóm này bắt tay nhau thu tiền dân Ph, ví dụ luôn, điện, nước, viễn thông... vừa kém vừa đắt đỏ, thiếu cạnh tranh... vùng Manila có Makati city rất hiện đai, họ thường nhìn vào đó và tự hào mình giàu có, trong khi ăn xin đầy phố và khoảng 20% dân số nghèo.....
Thế nên em mới bảo dân chủ cũng có dân chủ giả cầy. Các cụ trên đây cứ hay đòi đa đảng dân chủ, nhưng có phải cứ đa đảng dân chủ là thành Anh thành Mỹ hết đâu.
VN mà đa đảng lại chẳng khác gì loạn 12 sứ thần năm xưa, loạn bao nhiêu năm rồi cũng cần 1 tay cụ Đinh dẹp loạn thế.

Nghen loc

Xe tăng
Em đang nói về việc muốn kinh tế vượt lên Asean thì phải có yếu tố giáo dục vào giáo dục theo em đánh giá là thất bại mà một trong những nguyên nhân đó là vì việc học thêm sớm từ các lớp học trái phép.
E thấy cụ đánh giá hơi khó hiểu. Khi nói nền giáo dục thất bại mà cụ bảo lấy các biểu hiện như tỉ lệ cho trẻ đến trường thấp, cơ sở vật chất chưa đáp ứng được, hiệu quả của việc dạy và học chưa tốt, chất lượng đào tạo chưa ổn... thì đang tạm chấp nhận được. Đằng này cụ lại lấy việc đi học thêm sớm rồi cho rằng cả một nền giáo dục thất bại e cho là chưa ổn cụ ạ.