[Funland] Nên làm cửa gỗ thịt hay nhôm kính Xingfa ???

Doun

Xe điện
lim nam phi mọt ầm ầm. các cụ cẩn thận
Cái từ LIM là do cánh hàng mộc nó gọi thôi cụ. Em đã hỏi ông người quen làm bên Đại học Lâm nghiệp rồi, cây gỗ lim không phân bố ở châu Phi đâu, nó là cây gỗ gì đó nhập bên mấy nước châu Phi về kiểu như Công-gô... và được khoác lên cái tên Lim để làm hàng thôi. Mà gọi là Lim Công-gô thì không ai biết là ở đâu nên nó gọi bừa là Lim Nam Phi cho nó máu. Chứ Nam Phi là 1 nước chủ yếu là đồng cỏ, cây bụi chứ cực kỳ ít rừng, chỉ có khoảng 1% diện tích là rừng thưa thôi. Đào đâu ra gỗ mà xuất khẩu.

toichothue

Xe tải
Em chán cửa gỗ lắm rồi. Nhà làm xong bị cong vênh, cửa đại hội cứ dc vài hôm mở ra nó lại kẹt dưới nền - nhưng vài hôm sau thì lại k bị.
Giờ đợi nó hỏng hẳn là chuyển sang cửa nhôm :(

vanphiet

Xe buýt
em thì tất cả cửa bên ngoài đều nhôm kính hộp 2 lớp Eurowindow hết cách âm cách nhiệt chống bụi tuyệt vời,10 năm vẫn như mới không lo bạc màu cong vênh,tối ngủ ngon hơn khối, còn cửa trong nhà thì gỗ lim lào nhà người quen làm mới yên tâm.

huutrinh6688

Xe điện
Em cũng chơi Xingfa cả cửa chính lẫn cửa đi. M

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

MrBAT

Xe tải
Theo nhà em thì cửa chính em chơi bộ gỗ lim Nam Phi, đắt sắt ra miếng, lại tôn dáng được cái nhà.
Còn cửa thông phòng thì gỗ công nghiệp lõi thép chống cháy, gia công dễ mà giờ làm được nhiều mẫu đẹp.
Cửa sổ thì cứ nhôm xin, kính 2 lớp cách âm... vừa nhiều ánh sáng, vừa cách âm cách nhiệt mà lại trường tồn với thời gian nhé ;)

Doun

Xe điện
Theo nhà em thì cửa chính em chơi bộ gỗ lim Nam Phi, đắt sắt ra miếng, lại tôn dáng được cái nhà.
Còn cửa thông phòng thì gỗ công nghiệp lõi thép chống cháy, gia công dễ mà giờ làm được nhiều mẫu đẹp.
Cửa sổ thì cứ nhôm xin, kính 2 lớp cách âm... vừa nhiều ánh sáng, vừa cách âm cách nhiệt mà lại trường tồn với thời gian nhé ;)
Gỗ không sắt ra miếng đâu cụ. Em nhìn cánh thợ bào, đục, khoan gỗ thấy nó không phải là gỗ cứng đâu, chỉ được cái nặng. Lúc mới thì cũng đẹp đấy nhưng vớ phải thợ kém thì nhìn chán đời. Chưa nói đến nếu dính nắng, dính mưa sau thời gian xuống cấp. Cửa chính phòng thờ nhà em làm bộ 4 cánh nhìn cũng đẹp nhưng dính nắng buổi sáng và mưa, ông bà già em bảo làm thêm cái bạt hoặc cái mái che nhưng em can vì cái mặt tiền nhà đang thoáng lại bịt nó vào trông rất chi là sập xệ.

Bawin

Xe hơi
Em cũng đang chuẩn bị làm nhà, vào hóng các cụ để lấy thêm kinh nghiệm. Cá nhân em thấy gỗ thì đẹp và có vẻ sang hơn nhưng giờ lấy đâu ra lim lào nữa , toàn gỗ châu phi thì nhôm kính xịn tý cho lành , giờ cũng có nhiều lựa chọn hơn, các cụ ngày xưa chỉ có gỗ.

MrBAT

Xe tải
Gỗ không sắt ra miếng đâu cụ. Em nhìn cánh thợ bào, đục, khoan gỗ thấy nó không phải là gỗ cứng đâu, chỉ được cái nặng. Lúc mới thì cũng đẹp đấy nhưng vớ phải thợ kém thì nhìn chán đời. Chưa nói đến nếu dính nắng, dính mưa sau thời gian xuống cấp. Cửa chính phòng thờ nhà em làm bộ 4 cánh nhìn cũng đẹp nhưng dính nắng buổi sáng và mưa, ông bà già em bảo làm thêm cái bạt hoặc cái mái che nhưng em can vì cái mặt tiền nhà đang thoáng lại bịt nó vào trông rất chi là sập xệ.
nhà em 3 năm, may vẫn thấy khít rịt. Thực ra mấy loại tự nhiên này đẹp xấu một phần cũng do thợ nữa, nhà em sơn dầu phủ ngoài 2 lớp nữa nên cũng đỡ mưa nắng. Nhưng mà cửa chính là nơi mình ra vào hàng ngày, cảm giác đóng mở cái cửa gỗ tự nhiên, hơi đầm tay, lại có chút cổ kính thích hơn nhôm kính nhiều đó...

redflame

Xe tăng
Trong khâu lắp đặt cửa cho nhà. Theo các cụ nên sử dụng loại nào cho từng mục đích sử dụng ạ?
Theo em được biết thì cửa gỗ chịu thời tiết khắc nghiệt kém nhưng an toàn/an ninh hơn cửa nhôm. Nhược điểm là cửa gỗ hầu như thiết kế miếng/khối ghép nên không thể lấy ánh sáng khi đóng cửa, cong vênh nếu xử lý gỗ không tốt.
Vậy theo các cụ việc sử dụng cửa gỗ và nhôm kính cho từng trường hợp cụ thể trong nhà như thế nào ạ?
Nhà em trước đây dùng cửa gỗ lim, tầm 20 năm vẫn ổn chỉ thỉnh thoảng phải sơn lại. Tuy nhiên vẫn có kẽ hở nên mùa đông lạnh, mùa hè điều hoà chạy miết. Sau này xây nhà em lắp cửa nhôm Xingfa, rất chắc chắn và tiện dụng lại rẻ hơn gỗ. Do có gioăng cao su nên cách nhiệt, cách âm tốt. Cẩn thận thì bắt thêm hoa sắt vào cửa, ốc vít doa phẳng chống xoáy, đảm bảo an toàn luôn. Do là kính nên có thể dán thêm hoa văn cho đẹp hoặc dán tấm chống nóng như ô tô.
Nếu nhà thiết kế kiểu hiện đại thì em vote cửa nhôm

Kiabuoisang

Xe container
Nhiều tiền thì chơi cửa gỗ; ít tiền thì chơi cửa nhôm, cửa nhựa lõi thép. Mỗi loại đều có ưu và nhược điểm riêng, phá rừng nhiều quá rồi nên giờ tốt nhất không nên chơi cửa gỗ nữa :-w

redflame

Xe tăng
E vẫn thích cửa gỗ. Nhưng đã chơi gỗ thì phải chơi lim lào, ngâm phơi kỹ mới ổn. Như nhà e đặt gỗ trước gần 1 năm, xe ra rồi ngâm, sấy => phơi ngoài sân vài tháng. 1-2 năm đầu thợ đến chỉnh lại chút cầu thang, còn lại cửa (cửa ra vào, cửa sổ) thì ko cần sửa. Còn dùng mấy loại như lim nam phi, kể cả loại 1 cũng co ngót, vênh => phải chỉnh nhiều mới ổn được.
Đúng rồi, nhà bạn em đặt gỗ trước 2 năm để ngâm phơi mà vẫn co ngót. Giờ kiếm lim tốt khó lắm

Giangkpi

Xe buýt
Nhôm giờ cũng đẹp lắm. Cần gia cố thêm lõi thép. Thích vân gỗ hay vân gì cũng đc. Nhà em giờ làm gì cần đến cửa lắp nhôm kính hết

maximax903

Xe điện
Em thì nghĩ nhà chọn cửa gỗ hay nhôm kính còn do tuổi tác, phong cách nhà theo kiểu gì. Nhiều cụ từ bé ở trong môi trường xung quanh dùng nhiều đồ gỗ kiểu sập gụ tủ chè giờ thiên hướng sẽ sử dụng đồ gỗ nhiều sau khi lập gia đình, ra ở riêng. Em giờ cũng U50 nhưng vẫn thích kiểu hiện đại. Cửa nhôm kính chất lượng cao, cách âm cách nhiệt, lấy sáng tốt, hạn chế bụi hơn cửa gỗ. Bàn ghế chọn cứ làm bộ sofa bọc da hoặc vải ngồi cho êm mông.

Em vào nhiều nhà thấy ốp kín gỗ trên trần thấy cứ bi bí thế nào ấy. Phòng khách thì kê bộ bàn ghế gỗ kiểu Đồng Kị có thể rất đắt nhưng em ko khoái, ngồi cứng quèo.

EPL

Xe tăng
Tùy phong cách sở thích thôi, nội thất theo cổ điển, hòai cổ thì gỗ, hiện đại trẻ trung thì nhôm kính, Cái nào an toàn và giữ được độ bền thì phụ thuộc vào cụ đầu tư nhiều hay ít thôi chứ loại nào cũng có bền và an toàn

cobra77

Xe buýt
Quan trọng trong nhà nội thất và ngoại thất chơi theo kiểu nào, hiện đại thì nhôm kính, cổ điển và hơi sang chơi gỗ. Cửa ngoài nhà em gỗ lim hơn 20 chục năm rồi hướng Đông Nam vẫn ngon như bình thường, vài năm sơn lại như mới.

0904223800

Xe buýt
Cửa gỗ vẫn là đẳng cấp của nó, tuy nhiên bây giờ lấy đâu ra gỗ tốt mà làm. Bây giờ dùng điều hòa, chênh lệch nhiệt độ giữa trong nhà và ngoài trời lớn nên cửa gỗ càng dễ cong, vênh; chưa kể chuyện mối mọt.

canhhoabatdiet

Xe container
Cái từ LIM là do cánh hàng mộc nó gọi thôi cụ. Em đã hỏi ông người quen làm bên Đại học Lâm nghiệp rồi, cây gỗ lim không phân bố ở châu Phi đâu, nó là cây gỗ gì đó nhập bên mấy nước châu Phi về kiểu như Công-gô... và được khoác lên cái tên Lim để làm hàng thôi. Mà gọi là Lim Công-gô thì không ai biết là ở đâu nên nó gọi bừa là Lim Nam Phi cho nó máu. Chứ Nam Phi là 1 nước chủ yếu là đồng cỏ, cây bụi chứ cực kỳ ít rừng, chỉ có khoảng 1% diện tích là rừng thưa thôi. Đào đâu ra gỗ mà xuất khẩu.
Trước em cũng thắc mắc: Nam Phi móc đâu lắm Lim thế.
Để gọi được cái tên Lim Nam Phi thì các bác thợ mộc cũng nghiên cứu kỹ rồi: đặc tính, vân thớ. Kiểu tương tự nhưng không bằng Lim Lào.