[Funland] Nên làm nhà vườn ở ngoại ô Hà Nội hay ở quê cách Hà Nội 150km

Newholland

Xe đạp
Cảm ơn các cụ cho ý kiến, em thấy nếu có làm mà không về thường xuyên bỏ không cũng không ổn! Nhà hàng xóm em có ông anh vừa về quê làm mảnh đất 800m2 làm homestay cho tây thuê, em tính hay kết hợp luôn cho đỡ phí, tất nhiên em sẽ thuê người quản lý!

leanhduc1707

Xe tăng
130km từ quê e đến đầu cầu thăng long mất khoảng 2h20p (đấy là e đi xe cỏ) còn từ cầu tl về đến sân vđ mỹ đình có khi mất cũng tầm 2h. E thì thik về quê kiếm tầm 2000m2 hơn, già rồi ăn u đc mấy, hít thở là chính, về quê có anh em họ hàng và bạn học thân thích ngày bé, rảnh rỗi lượn lờ chơi bời, đánh cờ u rượu, khi đó đường xá ngon rồi muốn về hn thăm con chắc mất khoảng 3h lái xe.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
130km từ quê e đến đầu cầu thăng long mất khoảng 2h20p (đấy là e đi xe cỏ) còn từ cầu tl về đến sân vđ mỹ đình có khi mất cũng tầm 2h. E thì thik về quê kiếm tầm 2000m2 hơn, già rồi ăn u đc mấy, hít thở là chính, về quê có anh em họ hàng và bạn học thân thích ngày bé, rảnh rỗi lượn lờ chơi bời, đánh cờ u rượu, khi đó đường xá ngon rồi muốn về hn thăm con chắc mất khoảng 3h lái xe.
Quê cụ là Bắc Cạn hay Tuyên Quang thế?
Nói chung thích thì làm thôi, sống được mấy tí, đam mê cái khác có khi còn tốn hơn nhiều! Cứ ngoài đất ra, cụ đầu tư xây dựng tầm 600tr-1 tỷ là có cái nhà vườn tương đối đẹp; tất nhiên nhiều tiền nữa thì cụ đầu từ 1,2,3 tỷ thì lại càng đẹp!
Sợ ko có ng dọn dẹp, cụ thuê 1e nào tầm 4x theo tháng dọn dẹp, nấu nướng, chăm sóc nhà cửa vườn tược, gà, chó, cá,chim,... cho là ok

banmotnucuoi

Xe lăn
Đừng dại. Em thật.
Đầy ông bỏ thì thương, vương thì tội kia kìa. Về ở hẳn thì hãy đầu tư xây, còn muốn có tinh thần và phong cảnh làng quê thì cố gắng mà về quê, không được thì cuối tuần xách xe ra ngoại thành, kiếm cái resort cũng khác gì nhà vườn ở quê?
Đầu tư vào đó vài tỷ, xong vỏ đó cho nát ra. Lại nhờ/thuê người trông nom.
Xây thì dễ bảo trì mới mệt, may em chưa đủ tiền chưa xây, nhà bạn em xây hết vài tỏi, thuê người nhà lên trông và trồng vườn hết 5 củ tháng, trc cho người nhà ở gian bên cạnh, giờ ít lên lại phải bàn giao chìa khoá cho ông ý đưa vợ ông ý lên ở cả nhà cho sạch.
Hoa trái một năm chắc cũng thu đc 10 tr tiền hoa quả và gà qué các loại (đc cái 100% hữu cơ) bù vào tiền điện đóm, phan bón...

Nợ đời 2

[Tịch thu bằng lái]
Xây thì dễ bảo trì mới mệt, may em chưa đủ tiền chưa xây, nhà bạn em xây hết vài tỏi, thuê người nhà lên trông và trồng vườn hết 5 củ tháng, trc cho người nhà ở gian bên cạnh, giờ ít lên lại phải bàn giao chìa khoá cho ông ý đưa vợ ông ý lên ở cả nhà cho sạch.
Hoa trái một năm chắc cũng thu đc 10 tr tiền hoa quả và gà qué các loại (đc cái 100% hữu cơ) bù vào tiền điện đóm, phan bón...
Vâng, bạn em bây giờ bán thì đắt quá so với xung quanh, bán rẻ thì lỗ nhiều, mà vẫn phải có người sử dụng để không hoang phế, về thì năm thì mười họa.
Khổ, ném tiền 1 đống ra chả để làm gì .

leanhduc1707

Xe tăng
Quê cụ là Bắc Cạn hay Tuyên Quang thế?
Nói chung thích thì làm thôi, sống được mấy tí, đam mê cái khác có khi còn tốn hơn nhiều! Cứ ngoài đất ra, cụ đầu tư xây dựng tầm 600tr-1 tỷ là có cái nhà vườn tương đối đẹp; tất nhiên nhiều tiền nữa thì cụ đầu từ 1,2,3 tỷ thì lại càng đẹp!
Sợ ko có ng dọn dẹp, cụ thuê 1e nào tầm 4x theo tháng dọn dẹp, nấu nướng, chăm sóc nhà cửa vườn tược, gà, chó, cá,chim,... cho là ok
Em ở TQ, nhà vườn thì cơ bản là e làm xong rồi, trên quê còn bố mẹ nên không phải thuê trông nom, chỉ đợi chục năm nữa nghỉ hưu là e về quê thôi. Không muốn lx thì 200k vé bảo yến khứ hồi, giờ cuối tuần e về thăm thằng cu con và gọi mấy thằng bạn đi ăn sáng cũng thấy hay

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em ở TQ, nhà vườn thì cơ bản là e làm xong rồi, trên quê còn bố mẹ nên không phải thuê trông nom, chỉ đợi chục năm nữa nghỉ hưu là e về quê thôi. Không muốn lx thì 200k vé bảo yến khứ hồi, giờ cuối tuần e về thăm thằng cu con và gọi mấy thằng bạn đi ăn sáng cũng thấy hay
Thế thì ngon quá rồi.
Nhất là nhà cụ tiện đường giao thông, xe trả khách tận nhà thì ko có j là tiện hơn! Lên xe ngắm đường 1 tẹo, rồi chợp mắt 1 tí là về đến nhà rồi!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Thích thì cứ triểu thôi cụ.
Bán kính quanh Hà nội khoảng 50km, tìm mảnh đất ưng ý là được. Nhiều tiền mua mảnh đẹp, ít tiền mua mảnh đất vườn (không có cảnh đẹp xung quanh).
Mua vừa là chơi, vừa là đầu tư... lãi nhiều không biết nhưng chắc chắn không lỗ nếu mua bây giờ. Sau này đất mà cách trụgbtaam 50km thì cũng thành đất nội đô rồi, không xa lắm đâu vì đường ngon thì trên dưới 1 tiếng là vào đến trung tâm.
Nhà xây không cần đẹp, nhà cấp 4 là ok rồi. Chủ yếu quy hoạch trồng cây lớn cho sau này. Sân vườn cũng chỉ cần sạch sẽ là được, không đầu tư lớn khi chưa về ở hẳn vì phí tiền và mất công thuê người chăm sóc.
Kinh nghiệm hơn 10 năm vận hành nhà vườn ngoại ô, tuần về chơi 1 lần.

banmotnucuoi

Xe lăn
Vâng, bạn em bây giờ bán thì đắt quá so với xung quanh, bán rẻ thì lỗ nhiều, mà vẫn phải có người sử dụng để không hoang phế, về thì năm thì mười họa.
Khổ, ném tiền 1 đống ra chả để làm gì .
Tư tưởng người có tiền khác mình mà cụ, đôi lúc vì đam mê và khoe khoang, ko hẳn vì tiền

Nợ đời 2

[Tịch thu bằng lái]
Tư tưởng người có tiền khác mình mà cụ, đôi lúc vì đam mê và khoe khoang, ko hẳn vì tiền
Em vẫn hy vọng thế, nhưng khổ nỗi, chưa đủ giàu để đến nỗi bây giờ không kêu như đứt tay cụ ạ. Giàu thì đã không tiếc. Bây giờ kêu như cháu đồi cụ ạ:D

Grandtouring

Xe điện
Em cũng vừa ngăn thành công cụ nhạc vụ tương tự. Cụ muốn mua đất, xây cái nhà ở quê, cách HN 60km. Ở quê chỉ có họ hàng, không có con ruột nào ở đó. Hai cụ và anh vợ, chị dâu quyết tâm lắm, đã về xem thửa đất. Em cũng về xem cùng, nhưng chẳng nói gì. Cụ hỏi em 3 lần, ý con thế nào (vì em làm KT, XD), em mới trả lời là, ông bà cứ tính mà xem, bước đầu tiên là xây nhà, ai sẽ về đây giám sát, mua bán vật liệu (ông bà có tin được họ hàng không?), vì cả mấy anh em con đều đi làm hết. Rồi, sau này xây xong, ai sẽ về ở đây...
Thế là thôi :-D

Dành tiền mua cái nhà ở HN cho khang trang, sở thích là sở thích thôi, khi thực hiện nhọc lắm. Xây dựng xong lại còn phải chăm sóc nữa, kinh tế phải thât khá giả lúc đấy hãy tính đến việc nhà vườn có người chăm sóc cho.

QMintech

Xe tăng
Em cách HN 80km, nếu ra khỏi trung tâm thì em sẽ về quê . Thỉnh thoảng em có sang ecopark thấy thích nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì về gìa quan trọng alf sống cùng người thân, anh em học cùng, làng xóm.

dao_hiep

Xe buýt
Về quê cho sướng. Hà Nội thỉnh thoảng lên ăn chơi thôi.

Justforfuntoo

Xe container
Nếu muốn nghỉ ngơi cuối tuần, lúc lên lúc không thì em thấy mua biệt thự nghỉ dưỡng ok nhất, không lên ở thì cho thuê, cũng có đồng ra đồng vào, có chi phí thuê người chăm sóc

thanhbn1983

Xe điện
Nhà vườn phải có bà con hàng xóm mới vui, còn nếu ko thích thế thì cụ mua gần HN:D

Lỗ Đề Hạt

Xe tăng
Đừng dại. Em thật.
Đầy ông bỏ thì thương, vương thì tội kia kìa. Về ở hẳn thì hãy đầu tư xây, còn muốn có tinh thần và phong cảnh làng quê thì cố gắng mà về quê, không được thì cuối tuần xách xe ra ngoại thành, kiếm cái resort cũng khác gì nhà vườn ở quê?
Đầu tư vào đó vài tỷ, xong vỏ đó cho nát ra. Lại nhờ/thuê người trông nom.
Lão này nói chuẩn. Ban đầu chưa có thì háo hức chứ sau vài lần đi về thì chắc khóc thút thít tiếng Mán. Đừng dại mà xây thì theo thời gian nó hỏng, cũ phí đi chưa kể chôn vốn. Có khi, Ngọc Trinh nó gặp cụ, mến mộ theo hầu mà không chịu về quê với cụ có phải nhà cửa bỏ phí đi không?

Tuổi cụ chắc chưa về quê trong 5 năm tới, có tiền rồi thì đầu tư một miếng đất ngoại thành Hà Nội, bao giờ quyết định hẳn ở đâu thì bán đất xây. Nhất cử lưỡng tiện

Nợ đời 2

[Tịch thu bằng lái]
Lão này nói chuẩn. Ban đầu chưa có thì háo hức chứ sau vài lần đi về thì chắc khóc thút thít tiếng Mán. Đừng dại mà xây thì theo thời gian nó hỏng, cũ phí đi chưa kể chôn vốn. Có khi, Ngọc Trinh nó gặp cụ, mến mộ theo hầu mà không chịu về quê với cụ có phải nhà cửa bỏ phí đi không?

Tuổi cụ chắc chưa về quê trong 5 năm tới, có tiền rồi thì đầu tư một miếng đất ngoại thành Hà Nội, bao giờ quyết định hẳn ở đâu thì bán đất xây. Nhất cử lưỡng tiện
Lỗ lão ca biên chuẩn cờ mờ nờ rờ....