[Công nghệ] Nên lắp điều hòa của hãng nào các cụ nhỉ?

HaiPhin

Xe tải
Các cụ đánh giá thì nên có tính thống kê rộng 1 chút, chứ cứ nhà em thế này, nhà em thế kia nó chả có ý nghĩa gì cả. Như nhà em dùng daikin sắp 7 năm vẫn chạy phà phà chả có yếu iếc gì hết, có vài lần hắt hơi sổ mũi hóa ra do đường ống tòa nhà lởm vài năm nó dò, chạy ống mới lại phe phé.
Còn LG thì cũng không ít cụ khoe máy chạy gần chục năm.

Nói chung là điều hòa mỗi năm mỗi khác, các thương hiệu nó thay đổi công nghệ và chất liệu liên tục, Daikin có khi model năm nay tốt nhưng sang năm lại bị kêu là lởm, Pana cũng vậy.
Chỉ có điều là em quan sát thấy cái điều hòa càng ngày nó càng bé lại, khối lượng càng ngày càng giảm, trong khi công suất không đổi :D
Chẳng lẽ e lại phải nói với cụ là e làm nghề xd, mỗi năm e ký cho các nhà thầu phụ lắp đến cả trăm cái đh thì cụ mới tin? Còn những thứ mà e đã tổng kết thì nó tích luỹ từ 30 kn trong nghề đấy cụ ợ?

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Gửi ké hỏi các cụ, e có cái tum thoảng lên chơi với thắp nhang, e lắp của điều hòa bãi cửa sổ có đc ko ah, thấy nó cũng rẻ tầm 4 củ mà lại tiện bê vác. Nó hơi ồn téo chắc chả sao đến Nhật họ còn dùng mà. Tks trước các cụ
Điều hòa bãi ồn . Tổ tiên nhức đầu nửa đêm về gọi cụ đánh phỏm nà phiền lắm . Tôi nói thật chứ ko bông đùa gì đâu nhé.

khanhtb

Xe điện
nhà e phòng khách hơn 30m,thông bếp.. cũng đến 50m, đang sài con Samsung 18k Btu,để 27 độ mà mát lạnh,tất nhiên dùng thêm quạt nữa.Cụ mua 24k thì quá mái thoải luôn.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
nhà e phòng khách hơn 30m,thông bếp.. cũng đến 50m, đang sài con Samsung 18k Btu,để 27 độ mà mát lạnh,tất nhiên dùng thêm quạt nữa.Cụ mua 24k thì quá mái thoải luôn.
Phòng 30m thông bếp nắp máy 18btu vẫn mát rượi ;)) .quảng nổ cũng quỳ :))

boyboy1990

Xe điện
Chẳng lẽ e lại phải nói với cụ là e làm nghề xd, mỗi năm e ký cho các nhà thầu phụ lắp đến cả trăm cái đh thì cụ mới tin? Còn những thứ mà e đã tổng kết thì nó tích luỹ từ 30 kn trong nghề đấy cụ ợ?
À vâng, nếu ngay từ đầu cụ nói thế thì có phải mang tính thuyết phục cao ko :D
Nhưng em có thắc mắc là cụ kí xong rồi vẫn phải bảo hành hay sao mà biết loại nào hay hỏng, loại nào chạy ngon?

khanhvh

Xe hơi
Nhưng khoảng 20 củ mà 24k của pana chẳng có con nào cụ à :))) .... LG là ko ổn à cụ ?

nvh_hn

Xe container
Công nhận đấy cụ, nhà em 3 pn em đều lắp daikin, mà e cảm thấy chất lượng cũng bt thôi, mới dùng 2 năm mà cảm giác đã ko còn mát hẳn như ngày xưa nữa 🤔
Cụ có bảo dưỡng vệ sinh không? Làm thử đi sẽ biết sao phải cần thế.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Nhà em là con Mitsubishi Heavy thường của nhà cụ Trục chạy mát sun vòi. Ngon bổ rẻ bình thường

HaiPhin

Xe tải
À vâng, nếu ngay từ đầu cụ nói thế thì có phải mang tính thuyết phục cao ko :D
Nhưng em có thắc mắc là cụ kí xong rồi vẫn phải bảo hành hay sao mà biết loại nào hay hỏng, loại nào chạy ngon?
Bh 12 tháng là chuyện bt mà bác, mặc dù vc bh là của các nhà thầu phụ nhưng tất nhiên là phải chọn loại nào tốt để đỡ phải bh. Đh thì kể cả dùng như phá thì sau 12th nó cũng chưa hỏng đc đâu, tuy vậy có những nơi đã đưa vào sd nhưng vài năm hay đến cả chục năm sau quay lại ngó thấy nó vẫn tốt. Mà đấy là thực tế sd chứ còn trc khi lắp còn phải tham khảo chán, từ nhà pp, nhà sx cho đến thợ chuyên lắp đặt…

Luongngockien

Xe hơi
Nhà em đầu hè lắp 4 máy Mitsubishi , thợ quen lâu năm rồi tư vấn nên cũng yên tâm. Lúc đầu định lắp daikin nhưng bạn ấy khuyên nên chuyển qua dòng này.

Xe vài bánh

Xe điện
Điều hòa thì cơ bản là khó hỏng và thường là bền, kể cả loại rẻ nhất của hãng ít tên tuổi nhất. Cái đắt là do tên tuổi, tính năng, độ êm, tiết kiệm điện... linh tinh và lang tang
Nói chung lắp phòng khách và ít dùng thì thứ nhất là không cần inverter, thứ 2 là ồn tí cũng được --> cứ rẻ mà múc. Nhiều tiền không biết dùng vào việc gì thì cứ đắt nhất là tốt nhất.

HaiPhin

Xe tải
Nhưng khoảng 20 củ mà 24k của pana chẳng có con nào cụ à :))) .... LG là ko ổn à cụ ?
E thấy đh LG chỉ hay lắp cho những ctr cần rẻ tiền, ngay cả bên e cũng chỉ lắp cho mấy cái nhà tạm hay container ngoài ctr thôi, sau vài năm tháo ra cho mấy ô bảo vệ hay ae mang về quê dùng rồi thay cái mới chứ có bao giờ lắp ở nhà hay những ctr xìn xịn 1 tý đâu? Ngay như nhà e hồi 2018 sửa lại, e đang đi công tác nên bảo ae nó lắp tạm 1 con LG mới sd có 1 tháng ở ctr tháo ra, đến năm ngoái nó đã tèo béng rồi, làm e phải khiêng con Pana Inverter về thế chỗ, chán?:D

tuanca_man

Xe hơi
Điều hoà theo e dc biết thì pana or daikin, tuy nhiên đồ thay thế của pana sẵn hơn vs giá cũng mềm hơn thì phải

30xx1631

Xe điện
E vừa mới quyết định lắp đai kin , nghe nói nó phát minh ra vrv còn bên khác phải gọi là vrf. 2 tổ máy nóng , 1 đống dàn lạnh. Hy vọng là ổn

polizia

Xe container
Điều hoà phòng khách cứ con rẻ mà chơi, và ko nên dùng inverter do nó mát chậm, ko sâu.
Làm con Sumikura là ok, giá rẻ hơn nhiều so vs các máy thương hiệu.
Ngoài ra có thể Fukini, Nagakawa... nhưng nhà em dùng mấy con Sumi rồi, ổn nên em vote Sumi.
Phòng khách thường rộng nên chớ có xài Inverter, bật nó mát lâu hơn đh thường mà ko lạnh sâu.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua điều hoà thì cứ Pana, Daikin mà táng cụ ạ. Cơ mà hiện tại thì Pana đang ăn chắc Daikin. Mua hàng LG Samsung về vài bữa hối ko kịp.
Daikin giờ phò phạch lắm cụ. Trước kia và hiện giờ Pana vẫn đỉnh nhất!

cascadabadboy

Xe buýt
Cụ cứ làm con Daikin máy cơ nhé. Phòng khách to phải chơi vậy mới mát nhanh. Em ngâm cứu chán chê rồi.
phòng ngủ thì Daikin inveter đời mới nhất mà chiến!

nobi

Xe tải
Em dùng các loại cả ở nhà lẫn Cty:
1/ Daikin ở nhà lẫn Cty đều kém
2/ LG & Mitsubishi thanh lý từ lâu vì hỏng
3/ Giờ còn mỗi Toshiba là vẫn đang được dùng.
Em mới lắp 3 con Toshiba mới.
Cụ cho em xin model và giá tham khảo 3 con toshiba với. tks cụ