Nên mua chung cư hay tiếp tục đi thuê

neu52

Xe hơi
Website
truongminhtech.com
Các cụ ạ, em nhận thấy nguồn cung chung cư ngày càng nhiều, tương lai giá có thể sẽ giảm xuống, dự đến 1,2 năm nữa với số tiền như hiện tại có thể mua một căn tốt hơn. Vậy nên Em đang phân vân k biết nên ổn định nhà cửa sớm hay tiếp tục thuê nhà và dành lại số vốn đó để làm ăn ạ

longkay

Xe máy
Hóng ạ

Gửi từ Redmi Note 5 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

laixeair

Xe máy
Cứ đi thuê là lãi hơn mua .;))

Red2010

Xe điện
Có 70% là quất thôi. Xác định đúng nhu cầu “Mua để có nhà và để ở”. ;))

Psycho

Xe tải
Cứ an cư mới lập nghiệp. Câu này đúng vì nhiều ý nghĩa hơn cả về giá rổ căn nhà.
Các cụ ạ, em nhận thấy nguồn cung chung cư ngày càng nhiều, tương lai giá có thể sẽ giảm xuống, dự đến 1,2 năm nữa với số tiền như hiện tại có thể mua một căn tốt hơn. Vậy nên Em đang phân vân k biết nên ổn định nhà cửa sớm hay tiếp tục thuê nhà và dành lại số vốn đó để làm ăn ạ

tanpnt

Xe đạp
An cư lập nghiệp thôi cụ ơi, 1-2 năm nữa tâm lý có khi cũng nhu bây giờ thì bao giờ mới mua nhà ổn định :)))

victory123

Xe hơi
Chắc cụ có một số tiền rồi. Nếu đủ tiền thì mua luôn giải quyết nhu cầu nhà ở. Nếu ko đủ thì xem số tiền vay ngân hàng phải trả lãi nhỏ hơn 1/2 số tiền thuê nhà hàng tháng thì cũng quất thôi cụ!

diaocvanphu

Xe máy
Website
vanphu-invest.com
nhân mưa Hầu các cụ câu truyện vui nhưng có thật nghiệm đúng hay ko thì tùy các cụ.
Hôm nọ, có cậu em - (gọi là em nhưng là khách thuê khu trọ nhà em) kêu rằng cứ khi mưa nước chảy vào phòng nó ướt át... xem hướng xử lý.
Em lên việc đầu tiên hỏi tuổi. Nó sinh năm 91, vợ (người yêu) sinh năm 93 tên H2O. Em ngồi bấm quẻ thì thằng này mệnh thổ, vợ mệnh kim mà tên lại là H2O. Ngũ hành tương sinh chưa nói tới lá số thì Chồng thuận vợ, mệnh thổ sinh kim, kim sinh thủy ... mà cái nhà này nó thuê thế nào nó kê giường nắm ngay trên bể nước ăn của xóm. Mưa thì 2 bên máng xối thẳng vào nhà ...
Em vỗ đét đùi mới bảo thôi đúng rồi thế có khi do mệnh đấy, chú đợt từ hồi thuê nhà anh mày chắc chắn làm ăn được đúng ko, nó xác nhận luôn bảo từ hồi về nhà anh thuê đúng là có khá thật.
Em mới nói thêm nước vào nhà là lộc giờ anh mà làm có khi bớt lộc thì mệt, thôi đừng làm chịu khó lau.. làm ăn có kiêng thì được ... thế là nó thôi ko nhờ em xử lý nữa sau nước cứ xối người cứ đi lau :D

Nói thêm gia cảnh thì thằng cu thuê phòng em được 2 năm rồi. Mà từ hồi thuê nhà, gia đình nó làm ăn khá lắm, tháng bình bình em để ý suy ra thì chắc 2 đứa cũng ko dưới 50 tr ... vừa rồi vừa mua con SH xong.

Kể vui nhưng thật nhá. còn chuyện của cụ thớt thì em nói thật là giá nhà chung cư không xuống nữa đâu, chỉ là nguồn cung của tùy phân khúc thôi chứ em đố cụ mua được chung cư cao cấp mà giá trung bình hay bình dân .. nói thật là khó có cụ nhé. Cụ đi xem đừng nghĩ chung cư nào cũng giống chung cư nào rồi gom đồng cả lại, cũng giống oto, cùng hãng xe cũng đến nhiều mẫu và nhiều giá tùy thương hiệu.

Nên nếu cụ đủ tiền thì cụ thích thì mua lấy mà ở hoặc tính toán cái gì lợi hơn thì làm chứ không nhất thiết là sớm hay muộn. Em ví dụ nếu cụ mua nhà thì cụ sẽ mất 1 khoản tiền vào cái nhà, cái nhà là nhà của cụ. cụ sẽ vẫn phải trả phí khấu hao cho cái nhà đó vì cụ sử dụng chứ ko cho thuê nhưng cụ có cái nhà. Cụ gửi ngân hàng thì lãi suất sinh ra đủ cụ trả tiền nhà thì khoản tiền của cụ cũng vẫn ứ đọng chả làm ăn gì được. Rủi cụ làm ăn mất tiền thì cụ cũng ứ mua được nhà. Vậy phải làm thế nào?

Cụ phải đánh giá ở một khoản, là gốc tiền cụ ko đc để mất nghĩa là kể cả cụ có kinh doanh cũng ko dùng tiền đó bởi đó là khoản tái bảo hiểm để cụ mua nhà.
Hai dựa trên lãi suất tiền gửi nếu giả sử như lãi suất sinh ra > chi phí thuê và giá trị căn nhà thì tốt nhất là cứ giữ lại, mua nhà làm gì ;). Nếu lãi suất nó mà thấp hơn chi phí thì quất nhà mà ở cho sướng ...

đôi lời kinh nghiệm sẽ chia. Tùy cụ chọn :D

KEY18

Xe hơi
An cư mới lập nghiệp, các cụ nói câu này k sai tẹo nào, tâm hồn yên ổn thì mọi việc cũng sẽ thuận lợi hơn, cảm giác nhẹ nhàng hơn (đôi lời góp ý với cụ)

muadem

Xe cút kít
Mua được là mua, nhu cầu về chỗ ở mà chờ đợi biết thế nào cho đủ.

trasuanong

Xe tải
Lúc khác thì không biết nhưng thời điểm này đúng là nhạy cảm thật, đang vào chu kỳ đi xuống của bđs rồi, chờ thêm khoảng 1 năm nữa thì hơn, cơm ko ăn gạo còn đó, thuê cái cc ngon ngon ở chờ đợi

doquocbinh

Xe buýt
Theo kinh nghiệm của tôi nên mua nhà nếu ko dùng tiền kinh doanh. Vì vài năm sau số tiền hiện có không mua được nhà đâu. Mỗi năm chi phí lại tăng một tí, giá căn hộ không thể rẻ được. Tâm lý có tiền tiêu cũng hoang hơn nên ngoảnh đi ngoảnh lại vẫn là kiếp thuê nhà

Bia ben

Xe máy
Căn bản cụ xem tỷ suất lợi nhuận khi cụ đầu tư làm ăn ntn? Nếu sinh sôi, nảy nở tốt >15%năm thì theo em cụ tiếp tục đầu tư và thuê nhà ngon ngon để ở. Còn không thì thôi cụ ạ. An cư lạc nghiệp, tinh thần thoải mái mới lo làm ăn ngon đc

Gosu2016

Xe tăng
Nghe đồn nhà máy in tiền đang lãi khủng :))

neu52

Xe hơi
Website
truongminhtech.com
Em cảm ơn các cụ, hiện tại em cũng chỉ có vốn tự có khoảng 30%, nếu mua phần còn lại dự kiến sẽ vay ngân hàng thôi. Vậy nên em quyết định đi thuê thêm 1 thời gian nữa, tiền này em dùng để bổ sung vốn tiếp tục kinh doanh.
Em hiện chuyển về làm khu bán đảo Linh Đàm, tiện đây cụ nào có căn nào ở khu bán đảo Linh Đàm thì để em thuê lại với. chứ hiện tại đi làm xa quá.

Thuykorea

Xe máy
Nếu chưa biết đầu tư gì thì e nghĩ nên mua nhà mà ở cho ổn định ợ. Tiền vẫn đang mất giá mà. Sau này cụ đâu thể mua 1 căn bằng số tiền như bây giờ dc.