Nên mua đất thổ cư hay mua chung cư

wild nature

Xe điện
Em xin tư vấn của cccm ạ
Em có khoảng 1,5 tỷ giờ em đang phân vân nên mua đất thổ cư hay là chung cư
Nhà em có 2 vc và 1 nhóc nhỏ
Thu nhập hàng tháng của cả 2 vc 25-30 triệu ạ
Cccm có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên em cảm ơn
Giờ nhà cửa ra răng, ở thuê hay ở nhờ bm.

Mobifone_HN

Xe hơi
1,5 tỷ em mua đc 1 căn 2 PN diện tích cỡ 50 m2 bên Vincity, mua đất thỏi cư tầm này khó mua, trừ phi em mua nhữnh mảnh nhỏ (25-40m2) ở các quận xa xa trung tâm và trong ngõ ngách nhỏ xe ô tô không vào đc, lại tốn khoảng ngần ấy tiền để xây nhà nữa...:)
Em cảm ơn cụ rất nhiều ạ, vì em đang có 2 luồng trái chiều vợ em thích chung cư (vì ko phải vay tiền ) em thích nhà thổ cư ( phải vay thêm ạ ) nên khổ quá ạ

Khai Thiên

Xe hơi
Cụ lên giời ở với em đuê?
Em xin tư vấn của cccm ạ
Em có khoảng 1,5 tỷ giờ em đang phân vân nên mua đất thổ cư hay là chung cư
Nhà em có 2 vc và 1 nhóc nhỏ
Thu nhập hàng tháng của cả 2 vc 25-30 triệu ạ
Cccm có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên em cảm ơn

mango

Xe tăng
CC có nhiều cái hay, chắc cụ chủ cũng biết rồi. em chỉ liệt kê mấy cái dở để cụ suy nghĩ nhé.
+ trần mỏng, nhà trên đi bộ mạnh tý nghe thấy hết. Đêm ngủ 11h vẫn nghe tiếng chân nện xuống trần
+ có nhà nuôi chó cùng tầng, nó sủa inh cả tai (đêm tối nghe vang phết)
+ mùi thức ăn thơm lừng khắp hành lang.
+ thiết bị trong phòng bắt đầu xuống cấp dù dùng rất giữ gìn.

cụ chịu đc các cái trên thì mua CC nhé. #CC chỗ em tầm 36-39tr/m tuỳ căn.

Mobifone_HN

Xe hơi
CC có nhiều cái hay, chắc cụ chủ cũng biết rồi. em chỉ liệt kê mấy cái dở để cụ suy nghĩ nhé.
+ trần mỏng, nhà trên đi bộ mạnh tý nghe thấy hết. Đêm ngủ 11h vẫn nghe tiếng chân nện xuống trần
+ có nhà nuôi chó cùng tầng, nó sủa inh cả tai (đêm tối nghe vang phết)
+ mùi thức ăn thơm lừng khắp hành lang.
+ thiết bị trong phòng bắt đầu xuống cấp dù dùng rất giữ gìn.

cụ chịu đc các cái trên thì mua CC nhé. #CC chỗ em tầm 36-39tr/m tuỳ căn.
Em cảm ơn cụ ạ
Mức 36-39tr thì vượt ngân sách của em rồi ạ

zoro1970

Xe điện
E có 2 mảnh thổ cư sđcc , S mỗi mảnh ~60 m, ngõ 2 m phố Cự lộc( cạnh Royal citi) , giá bán 40tr/m2 cụ cố lên nhé . :)

wild nature

Xe điện
Hiện tại em đang đi ở thuê cụ ạ
Em dân tỉnh lẻ lên HN lập nghiệp tự thân vận động thôi ạ
Nếu mợ làm trong trung tâm thì nên tiếp tục thuê, tiền gửi tk hoặc kinh doanh. Có tầm 2,5 củ rồi tính. E dự sang năm nhà đất có chiều hướng đi xuống nên dễ mua.
Nếu Ở cho sướng, thì CC giá khoảng 30tr/m2 là ổn rồi. Cao cấp hơn thì ko nói. Ở nhà đất cũng bất tiện nhiều, lại ngõ nghách/ xa TT nếu dưới 3-4 tỷ.

Còn sợ mất giá, thì nhà đất giữ giá hơn. Nhưng theo e làm căn cc khu nội đô cho f1 học đc tốt hơn

Mobifone_HN

Xe hơi
Nếu mợ làm trong trung tâm thì nên tiếp tục thuê, tiền gửi tk hoặc kinh doanh. Có tầm 2,5 củ rồi tính. E dự sang năm nhà đất có chiều hướng đi xuống nên dễ mua.
Nếu Ở cho sướng, thì CC giá khoảng 30tr/m2 là ổn rồi. Cao cấp hơn thì ko nói. Ở nhà đất cũng bất tiện nhiều, lại ngõ nghách/ xa TT nếu dưới 3-4 tỷ.

Còn sợ mất giá, thì nhà đất giữ giá hơn. Nhưng theo e làm căn cc khu nội đô cho f1 học đc tốt hơn
Hai vc em đang làm ở Trung Văn ạ
Em cảm ơn ý kiến của cụ ạ

thandieuvh

Xe hơi
1. Chọn chung cư: Nếu coi trọng giá trị cuộc sống, ăn ở sạch sẽ thoáng mát hơn, cs hiện đại hơn. An toàn hơn. Tuy nhiên, tốn kém phí dịch vụ, để lâu xuống giá...
2. Chọn nhà đất: Nếu muốn giữ tiền, để lâu ko mất giá, có khi còn tăng giá. Tuy nhiên, bằng tiền mua chung cư thì nhà đất chật trội, đi lại ko thuận tiện (nhà trong ngõ), ở ko sạch sẽ, khô ráo như chung cư...
->chọn cái nào phụ thuộc hoàn cảnh, sở thích, điều kiện việc làm của 2 vc, học của con cái...
Thân!

mcv30

Xe điện
Sau khi ở vài cái chung cư thì cháu chân thành khuyên cụ cố mà kiếm nhà mặt đất, chung cư láo nháo, bất tiện vô cùng, mỗi lần lên xuống thang máy chen chúc với bọn thổ dân hôi nách thối mồm... cực lắm.
Cái giống mồm thối lại hay nhổ nước bọt mới kinh cụ nhỉ :))

congngo

Xe điện
Mịa, nhiều ông không phân biệt được thế nào là mua nhà để ở hay mua nhà đất để kinh doanh, toàn hỏi tào lao.
1. Mua nhà để ở: Với tầm tiền mình có, mua cái nhà tốt nhất về vị trí, tiện nghi, an toàn và văn minh : Tầm 1,5 tỷ chung cư là lựa chọn tốt nhất. Đời người sống được éo mấy đâu mà phải chui rúc trong cái nhà đất bé tẹo trong cái ngõ cũng bé tẹo dài ngoằng, cả ngày chả thấy ánh sánh mặt trời hàng chục năm để chờ với chả đợi nó lên giá.
2. Mua để kinh doanh : Thuê nhà mà ở, chọn mảnh đất ngoại thành chỗ nào có cơ hội lên giá, mua xong vứt đấy, giá lên là bán rồi lại mua tiếp.

paybackvcb

Xe điện
Ở chung cư tiện đủ đường có mỗi khoản chăn gối là hơi vất vả cụ ah.

cusao

Xe lăn
Em biết bác chủ đang băn khoăn lắm nên hỏi thế. Tuy nhiên, em khuyên bác chủ nên trở về cái bản chất côt lõi của vấn đề rồi hãy phát triển các yếu tố bổ xung làm rõ.
- Bản chất cốt lõi của nhà đất và nhà chung cư là sự đánh đổi của cặp đôi giữa diện tích nhà ở-địa điểm nơi sinh sống so với 1 khoản chi phí bỏ ra. A-Nhà rộng,địa điểm gần trung tâm = chu cư. B - Nhà hẹp hơn, xa trung tâm hơn = nhà đất.
- Bất cứ ai cũng phải lựa chọn A hoặc B với bất cứ khoản tiền nào khi định chi cho việc này.

Bác hãy chọn A-B theo tính toán của mình rồi xem xét các điều kiện cụ thể kèm theo.

Nhớ là chỉ có duy nhất 1 mối quan hệ tương tác trên cho bất cứ mức phí nào nhé

conga

Xe tải
Chả biết ở nhà đất sướng cỡ nào, chứ ở chỗ em, tự dưng mọc lên một quán cafe karaoke, cứ ông ổng hát từ 7h tối đến 11h đêm. Em ở tít trên cao nghe rõ mồn một, may đóng cửa vào thì hết. Ko hiểu những nhà cạnh đấy có con em đang tuổi học hành hay cụ già, người ốm thì sống kiểu gì.