Nên mua đất thổ cư hay mua chung cư

Mobifone_HN

Xe hơi
1,5 tỷ thì cc chất lượng kém, nhà đất thì ngoằn nghèo. Tóm lại mua nhà tiện đi lại làm việc cho 2 vc và học hành cho bọn trẻ thôi, tính xa làm gì cho mệt đầu. Sau này cày có tiền mua nhà khác. 1,5 tỷ với nhà nghèo thì cũng là một mớ, với nhà giầu thì chẳng đủ con xe sang.
Biết vậy nhưng cũng phải hỏi han kinh nghiệm các cụ đi trước cụ ạ

Justforfuntoo

Xe container
1.5 tỷ cụ gửi bank, mỗi tháng được 10tr lãi, cụ thuê cái cccc gần trung tâm, cầy kéo lúc nào được 2.5-3 tỷ hẵng tính đến mua nhà hay cc

Ngoc.Vpbank

Xe tải
Website
chungminhtaichinh247.com.vn
Em xin tư vấn của cccm ạ
Em có khoảng 1,5 tỷ giờ em đang phân vân nên mua đất thổ cư hay là chung cư
Nhà em có 2 vc và 1 nhóc nhỏ
Thu nhập hàng tháng của cả 2 vc 25-30 triệu ạ
Hiện tại em đang đi thuê nhà trọ : 4,5tr/ tháng
Em cũng dự vay ít kiếm nhà đất trong ngõ ngách tý cũng được, mạn Nam Từ Liêm, xoay quanh Mỹ Đình ạ
Cccm có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên em cảm ơn
Cụ chủ muốn mua thì theo em nên mua chung cư, chọn một chung cư nào đã có sổ, có thể vào ở ngay cho an tâm. Tầm giá 1,5 tỷ có nhiều lựa chọn, khu Hoàng Mai, Hà Đông, Bắc Từ Liêm đều có.
Cụ có thể vay thêm một ít để lấy nhà đẹp hơn, tầm vài trăm triệu, tiền lãi coi như bằng tiền đi thuê nhà.
Cụ cần tư vấn chọn chung cư và vay ngân hàng thì alo hoặc inbox em nhé, em tư vấn và lên phương án cụ thể cho cụ lựa chọn.
Số em dưới chữ ký nhé :)

tieudaovnt

Xe tăng
Chắc cụ làm khu mỹ đình, mễ trì, với tầm tiền 1.5 tỷ + thu nhập thế ngân sách khả dụng tầm 2.5 tỷ ( vay ngân hàng được 1 tỷ, mỗi tháng trả khoảng 13-15 tr, chiếm khoảng 50% thu nhập). Vẫn dưới ngưỡng nên mua nhà đất, theo em có ngân sách khả dụng dưới 3 tỷ nên chọn chung cư, trên 3 tỷ hay cân nhắc nhà đất. Nên mua càng gần chỗ học của con, chỗ làm của vợ càng tốt. Đừng quan tâm gì tới mấy cái quảng cáo tiện ích, toàn vớ vẩn cả. Tiện vị trí, chất lượng xây dựng, ban quản lí ok là yếu tố hàng đầu. Trong đó đội quản lí là công ty nước ngoài, có thương hiệu thì tốt nhất. Tránh xa chung cư 3 không: không pháp lí rõ ràng, không tiêu chuẩn chất lượng xây dựng an toàn, không có công ty quản lí uy tín( tìm hiểu kĩ công ty quản lí có phải của cdt lập ra không, nên tránh kiểu này nếu có thể). Vài chia sẻ theo cá nhân cụ tham khảo

Mobifone_HN

Xe hơi
Chắc cụ làm khu mỹ đình, mễ trì, với tầm tiền 1.5 tỷ + thu nhập thế ngân sách khả dụng tầm 2.5 tỷ ( vay ngân hàng được 1 tỷ, mỗi tháng trả khoảng 13-15 tr, chiếm khoảng 50% thu nhập). Vẫn dưới ngưỡng nên mua nhà đất, theo em có ngân sách khả dụng dưới 3 tỷ nên chọn chung cư, trên 3 tỷ hay cân nhắc nhà đất. Nên mua càng gần chỗ học của con, chỗ làm của vợ càng tốt. Đừng quan tâm gì tới mấy cái quảng cáo tiện ích, toàn vớ vẩn cả. Tiện vị trí, chất lượng xây dựng, ban quản lí ok là yếu tố hàng đầu. Trong đó đội quản lí là công ty nước ngoài, có thương hiệu thì tốt nhất. Tránh xa chung cư 3 không: không pháp lí rõ ràng, không tiêu chuẩn chất lượng xây dựng an toàn, không có công ty quản lí uy tín( tìm hiểu kĩ công ty quản lí có phải của cdt lập ra không, nên tránh kiểu này nếu có thể). Vài chia sẻ theo cá nhân cụ tham khảo
Em cảm ơn cụ
Em cũng đang cân nhắc ạ

SoDepCatTuong

Xe điện
Có 1,5 tỷ thì cụ làm 1 căn CC Xala tầm 1 tỷ, ở tạm 5 năm trước đi. Mua CC xong cụ còn 500tr, 5 năm cụ đi làm kiếm thêm 5-700tr nữa là còn 1tỷ-1,2tỷ rồi đến lúc đó hãy tính. Nếu lúc đó cụ muốn chuyển xuống đất thì bán CC kiểu gì cũng được tầm 900tr (vì mua CC Xala lúc này giá xuống đến đáy rồi, khó có thể xuống thêm, bây giờ căn đẹp chỉ tầm 15tr/m2).
Còn giờ cụ mua đất thì 1,5 tỷ ở ngoại thành thì mới có đất thôi, để xây đẹp vào ở em sợ thêm 500tr nữa cũng khó trôi

Minx

Xe hơi
Vâng, nhiều khi các bạn cứ muốn tư vấn.
Mình hiểu mình nhất còn không quyết được thì người dưng (với 1, 2 thông tin lõm bõm) biết sao. Mỗi nhà mỗi cảnh, cứ "tuỳ tiền biện lễ" thôi lão nhể.
Cụ ơi ngoài đời em thất nghiệp, thời gian rảnh nhiều, nói chả ai thèm nghe, vào of tự nhiên thành tư vấn viên, vừa được nói linh tinh vừa được cám ơn em thích lắm em tư vấn nhiệt tình

Hamaboom

Xe tải

tx1502

Xe hơi
Em xin tư vấn của cccm ạ
Em có khoảng 1,5 tỷ giờ em đang phân vân nên mua đất thổ cư hay là chung cư
Nhà em có 2 vc và 1 nhóc nhỏ
Thu nhập hàng tháng của cả 2 vc 25-30 triệu ạ
Hiện tại em đang đi thuê nhà trọ : 4,5tr/ tháng
Em cũng dự vay ít kiếm nhà đất trong ngõ ngách tý cũng được, mạn Nam Từ Liêm, xoay quanh Mỹ Đình ạ
Cccm có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên em cảm ơn
Cách đây 1 năm em cũng rơi vào hoàn cảnh tương tự, cũng đúng 1,5 tỉ. Loanh quanh đi xem nhà đất nửa năm, cũng dăm chục cái nhà và cuối cùng chọn chung cư ạ. Nhà đất tầm tiền đấy thì toàn ngõ sâu và nhỏ, ở cũng ghê ghê :)). Em mua khu HUD Linh Đàm hoặc cụ ngắm Văn Quán, cơ sở hạ tầng cũng đầy đủ, chọn được nhà chủ cũ biết giữ gìn tí thì khá là ổn. Giờ thì ổn rồi :D

dexom

Xe ba gác
Ra ngoại thành mua đất, tuyệt đối ko dính vào chung cư.

Mobifone_HN

Xe hơi
Có 1,5 tỷ thì cụ làm 1 căn CC Xala tầm 1 tỷ, ở tạm 5 năm trước đi. Mua CC xong cụ còn 500tr, 5 năm cụ đi làm kiếm thêm 5-700tr nữa là còn 1tỷ-1,2tỷ rồi đến lúc đó hãy tính. Nếu lúc đó cụ muốn chuyển xuống đất thì bán CC kiểu gì cũng được tầm 900tr (vì mua CC Xala lúc này giá xuống đến đáy rồi, khó có thể xuống thêm, bây giờ căn đẹp chỉ tầm 15tr/m2).
Còn giờ cụ mua đất thì 1,5 tỷ ở ngoại thành thì mới có đất thôi, để xây đẹp vào ở em sợ thêm 500tr nữa cũng khó trôi
Cũng là một ý kiến hay ạ, em cảm ơn cụ ạ
Cách đây 1 năm em cũng rơi vào hoàn cảnh tương tự, cũng đúng 1,5 tỉ. Loanh quanh đi xem nhà đất nửa năm, cũng dăm chục cái nhà và cuối cùng chọn chung cư ạ. Nhà đất tầm tiền đấy thì toàn ngõ sâu và nhỏ, ở cũng ghê ghê :)). Em mua khu HUD Linh Đàm hoặc cụ ngắm Văn Quán, cơ sở hạ tầng cũng đầy đủ, chọn được nhà chủ cũ biết giữ gìn tí thì khá là ổn. Giờ thì ổn rồi :D
Vâng ạ, em cảm ơn cụ ạ
Ra ngoại thành mua đất, tuyệt đối ko dính vào chung cư.
Có lý do không cụ chủ ơi

dexom

Xe ba gác
Cũng là một ý kiến hay ạ, em cảm ơn cụ ạ

Vâng ạ, em cảm ơn cụ ạ

Có lý do không cụ chủ ơi
1. Chất lượng CC: Như ccc, sẽ xuống cấp theo thời gian, đồng nghĩa với việc mất giá. Thực tế đã CM.
2. Quản lý CC: Như ccc, tự nhiên chui đầu vào rọ rồi ức chế, kiện tụng, vớ vỉn còn bị ăn đòn. Thực tế cũng đã phản ánh.
3. Nhà đất luôn an nhiên tự tại, kể cả ngõ nhỏ ở vẫn sướng hơn CC, thực tế CM là sau thời gian dài thì đất luôn giữ được giá trị tốt, nếu chưa muốn nói là 1 kênh đầu tư để sinh lời.

Mobifone_HN

Xe hơi
1. Chất lượng CC: Như ccc, sẽ xuống cấp theo thời gian, đồng nghĩa với việc mất giá. Thực tế đã CM.
2. Quản lý CC: Như ccc, tự nhiên chui đầu vào rọ rồi ức chế, kiện tụng, vớ vỉn còn bị ăn đòn. Thực tế cũng đã phản ánh.
3. Nhà đất luôn an nhiên tự tại, kể cả ngõ nhỏ ở vẫn sướng hơn CC, thực tế CM là sau thời gian dài thì đất luôn giữ được giá trị tốt, nếu chưa muốn nói là 1 kênh đầu tư để sinh lời.
Em cảm ơn cụ ạ kính cụ 1 ly

Phoco.com

Xe buýt
Có điều kiện cứ nhà đất thôi cụ, thà mua cái nhà tập thể còn lợi thế nhiều thứ hơn chung cư.

adlama

Xe tải
E ở 3 cái chung cư rồi
Khuyên cụ chủ nên mua nhà đất
Đây là kn xương máu
Nếu con nhỏ cần chỗ ở gấp thì nên sang Việt hưng làm căn 70m cũng tầm 1,1-1,2 tỏi thôi
Còn chưa cần ở làm miếng đất ngoại thành rồi từ từ xây

Miiracle

Xe đạp
E
Em cũng định mua đất nhà trên 30m
Tầm trên 2tỷ ở Nam Từ Liêm Mỹ Đình cụ ạ
Mua kiểu nhà này có sổ đỏ, tiện hơn chung cư nhiều. Cụ có thể qua bên Long Biên xem khu bên này cũng đẹp lắm

BMW_X7

Xe điện

katenguyen

Xe điện
Trước khi ở chung cư em bị bm bà con họ hàng anh em đồng nghiệp ngăn cản ghê lắm, giờ thấy cực kỳ hài lòng với cs ở chung cư :)

Mrphuongxd

Xe tải
Không biết ngoài ấy thế nào. Như em trong sì gòng thì thấy CC không đến nỗi tệ. Mặc dù em vẫn ở nhà phố và không có ý định lên trên cao. Nhưng qua rất nhiều bạn bè thì có 1 số phân tích sau:
1. Khuyết điểm:
- CC là của chung nên bất tiện, nhà của mình mà muốn đóng cây đinh treo cái ảnh cũng phải làm đơn xin phép và không dc làm vào giờ nghỉ hoặc chủ nhật. Mất phí hàng tháng (nhà của mình mà phải đóng tiền sửa chữa bảo trì cho người khác sửa, để rồi lúc cần sửa nó éo thèm sửa). Lắp internet hay truyền hình cáp thì nó cho cái nào lắp cái đấy, lớ xớ nó cắt. Chỗ để xe lộn xộn nó xì lốp, khách đến nhà tốn tiền gửi xe. Mở cửa nhà bước ra ngoài thì thấy trần bê tông chứ ko phải bầu trời xanh ngắt. Không lên lầu dc nến có nhu cầu cơi nới. Cháy thì dễ chết hơn. Lên giá chậm hơn nhà và khi cũ đi thì mất giá. Nhưng thường ít hị quy hoạch.
- Nhà: không an ninh bằng CC. Kém tiện ích hơn (VD hồ bơi, công viên,...) Hàng xóm làm ồn thì ngại không dám lên tiếng . Rủi ro bị áp quy hoạch treo cao hơn CC
2. Ưu điểm:
- CC an ninh tốt hơn. Nhiều tiện ích hơn và không khí trên cao nhẹ nhàng hơn nên cảm giác rất phê khi nghỉ ngơi cuối tuần. Hàng xóm làm ồn thì mách bảo vệ.
- Nhà: lên lầu dc, mở cửa bước ra sân thấy mây bay. Nhà mình nên thích sửa thì sửa, thích đóng đinh vô tư. Lắp mạng, cáp tv thì tùy chọn. Cháy nhà thì đập tường chạy ra. Lên giá vùn vụt, nhà nát vẫn đắt.
Nhìn chung thì CC hay nhà cũng có cái hay cái dở. Nếu thừa tiền em vod 1 phiếu cho cả 2. Cuối tuần qua CC ở cho sướng, ngàu thường ở nhà riêng. Nhà dc giá thì bán kiếm lời mua nhà khác.