Nên mua hay thuê chung cư

Huyalibaba

Xe buýt
E có nhu cầu tìm nhà chung cư để ở. E đang phân vân giữa việc thuê hoặc mua hẳn chung cư. Nhờ các cụ tư vấn giúp e về vấn đề này. Tks các cụ!

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều/đủ tiền thì mua, ít tiền thì thuê, có thế mà cũng hỏi mãi

Huyalibaba

Xe buýt
Nhiều/đủ tiền thì mua, ít tiền thì thuê, có thế mà cũng hỏi mãi
Ý mình muốn hỏi về hiệu quả kinh tế, sự tiện dụng và linh hoạt trong điều kiện ở nhà chung cư. Mình đủ tiền nhưng mình có thể đem gửi tiết kiệm lấy lãi để trả tiền thuê

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Ý mình muốn hỏi về hiệu quả kinh tế, sự tiện dụng và linh hoạt trong điều kiện ở nhà chung cư. Mình đủ tiền nhưng mình có thể đem gửi tiết kiệm lấy lãi để trả tiền thuê
Trước tiên là bạn phải nghĩ về chất lượng cuộc sống đã. Ở nhà mình sẽ sướng và chất lượng đời sống cao hơn hẳn so với thuê. Thích sắm gì thì sắm, thích trang trí gì thì trang trí, thoải mái hơn hẳn đi thuê. Có thừa tiền thì ưu tiên mua nhà của riêng mình trước đã, hiệu suất làm việc của bạn tăng 20% là ít. =))

quanquan8888

Xe hơi
Cụ còn lăn tăn nvay thì cứ thuê
Mất cái gì đâu
Khi nào sẵn sàng cho quyết định mua thì mua
Chung cư đầy ra đấy,mình là người có tiền thì mua phút mốt (tiền it hay nhiều cũng có phân khúc cho mình)
Còn vẫn thic thuê hơn thì cứ thuê mãi vậy
Rồi tự cụ sẽ biết nên làm gì !
Còn cụ đang phân vân “lỗ lãi” là mua chung cư vừa tăng giá lại vừa được ở ko mất tiền thuê,lại là nhà của mình .Thế thì tham vọng quá.
Loay hoay !

Có mỗi cái câu hỏi này mà cứ suốt ngày thấy lập thớt. Lom dom vậy thì đi thuê đi, mua làm gì. Làm thằng đàn ông thì phải lo được cho vợ con cái chỗ chui ra chui vào cho nó đàng hoàng.

dinhdong1989

Xe tải
Có mỗi cái câu hỏi này mà cứ suốt ngày thấy lập thớt. Lom dom vậy thì đi thuê đi, mua làm gì. Làm thằng đàn ông thì phải lo được cho vợ con cái chỗ chui ra chui vào cho nó đàng hoàng.
Thật,em thấy có câu hỏi này thỉnh thoảng lại lập thớt để hỏi.Cụ chủ thớt tìm kiếm xem chủ đề mình định bàn đã có ai lập hay chưa rồi cả lập :))

Huyalibaba

Xe buýt
Cám ơn các cụ đã tư vấn, e sẽ cân nhắc lựa chọn

tieubao169

[Tịch thu bằng lái]
Người có sẵn tiền trong túi đủ để mua thì chả ai muốn đi thuê cả. Còn mua cc thì các cụ đang ở cc cũng đã nói nhiều rồi, cứ xác định ở chục năm và bay 30% cho nó nhẹ đầu đỡ lăn tăn

CATepillar

Xe hơi
Ý bạn hỏi xét về hiệu quả sử dụng tiền thì theo tôi nên mua mảnh đất đầu tư và thuê chung cư để ở.
Hiện tôi cũng đã đầu tư 1 căn LK và đg cho thuê, bọn trẻ con thích ở CC nhưng tôi ko mua, đi thuê để giành tiền còn đầu tư ...
khi nào dư giả hẳn thì sẽ mua, hoặc lâu dài có khi chưa chắc thích ở CC nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Dream30A

Xe hơi
Cụ ấy hỏi giúp bạn thôi, các cụ đừng gắt. Còn em hiểu là cụ ấy đang cân đo giữa tiền thuê nhà và tiền vay lãi ngân hàng để mua nhà ấy mà. Bao giờ có tiền trong tay rồi lại éo tin bố con t nào giữ, mua cái bds cho chắc đã rồi ở hay cho thuê tính sau.

smallbrother

Xe buýt
Cụ chủ đang phân vân tí mà mấy cụ vào nói gắt nhể, theo e đừng dại mà mua chung cư, cứ thuê đi cụ, giá thuê đang tốt, có nhiều nhà cc như Hoà Bình Green h vẫn chưa có sổ nên có thể thuê lâu dài, tầm tiền như cụ mua cc là 5 năm nữa ôm hận đấy, để tiền đấy mà đầu tư cái khác, không tin cụ cứ đi xem các cc hoành tráng 1 thời h trông như thế nào, nó nát nhanh ko tưởng đấy cụ, vì mình nhiều ông kém ý thức nó phá, nói chung cc cũng như trào lưu nhà tập thể của các cụ ngày xưa thôi.

Chỉnh sửa cuối:

GM2019

Xe hơi
Trước em cũng nghĩ 100% chung cư xuống giá theo thời gian và nát theo thời gian
Nhưng cc park hill em ở sau 4 năm thì vẫn đẹp đến 99% như lúc đầu, cây cối thì đẹp hơn, xanh mát hơn, quan trọng là giá tăng hơn 20% so với giá em mua 4 năm trước
Có tiền thì mua vẫn hơn là đi thuê, ngày ngày về đến căn nhà của chính mình nó thấy thư thái lắm

beebeebeebee

Xe máy
Mua nhà như cưới vợ còn thuê nhà như đi cặp bồ. Lớn tuổi còn đi cặp bồ không cưới thì cũng được nhưng hơi kỳ.

Huyalibaba

Xe buýt
Trước em cũng nghĩ 100% chung cư xuống giá theo thời gian và nát theo thời gian
Nhưng cc park hill em ở sau 4 năm thì vẫn đẹp đến 99% như lúc đầu, cây cối thì đẹp hơn, xanh mát hơn, quan trọng là giá tăng hơn 20% so với giá em mua 4 năm trước
Có tiền thì mua vẫn hơn là đi thuê, ngày ngày về đến căn nhà của chính mình nó thấy thư thái lắm
Cảm ơn chia sẻ của cụ
Cụ chủ đang phân vân tí mà mấy cụ vào nói gắt nhể, theo e đừng dại mà mua chung cư, cứ thuê đi cụ, giá thuê đang tốt, có nhiều nhà cc như Hoà Bình Green h cẫn chưa có sổ nên có thể thuê lâu dài, tầm tiền như cụ mua cc là 5 năm nữa ôm hận đấy, để tiền đấy mà đầu tư cái khác, không tin cụ cứ đi xem các cc hoành tráng 1 thời h trông như thế nào, nó nát nhanh ko tưởng đấy cụ, vì mình nhiều ông kém ý thức nó phá, nói chung cc cũng như trào lưu nhà tập thể của các cụ ngày xưa thôi.
Cụ chủ đang phân vân tí mà mấy cụ vào nói gắt nhể, theo e đừng dại mà mua chung cư, cứ thuê đi cụ, giá thuê đang tốt, có nhiều nhà cc như Hoà Bình Green h cẫn chưa có sổ nên có thể thuê lâu dài, tầm tiền như cụ mua cc là 5 năm nữa ôm hận đấy, để tiền đấy mà đầu tư cái khác, không tin cụ cứ đi xem các cc hoành tráng 1 thời h trông như thế nào, nó nát nhanh ko tưởng đấy cụ, vì mình nhiều ông kém ý thức nó phá, nói chung cc cũng như trào lưu nhà tập thể của các cụ ngày xưa thôi.

tieuvuong

Xe buýt
Nếu bỏ qua yếu tố tinh thần, cảm giác (vì cái này rất khó đong đếm và tuỳ từng người); thuần bài toán kinh tế thì nên thuê hơn là mua vì mấy cái chính sau
- Một căn chung cư ngon nghẻ ở trung tâm giờ tầm 3- 4 tỷ; đi thuê full nội thất khoảng 15 trđ/ tháng (180 triệu/năm); cũng số tiền ấy đi gửi tiết kiệm năm được khoảng 250 triệu; máu hơn thì đi mua Bond của một số doanh nghiệp lớn như Vingroup thì được ~ 300 trđ
- Công việc nhìn chung giờ phần lớn không còn khái niệm ổn định mà nay đây mai đó, đường xá thì giờ như nào chắc các cụ đã biết. Việc thuê linh hoạt và thuận tiện hơn hẳn khi phải chuyển chỗ làm
- Nhìn chung các khu chung cư thì lâu dài đều xuống cấp (nhanh hay chậm). Đi thuê các cụ thoải mái lựa chọn “nước đầu” ở cho sướng cái thằng người :))
- Khi có việc cần tiền gấp thì việc bán chung cư đi dĩ nhiên khó hơn hẳn việc rút sổ TK rồi :D
- Rồi cuối cùng là bao nhiêu vấn đề râu ria khác như gặp hàng xóm gấu choá, tranh cãi với Cđt về tiện ích, phí dịch vụ, chỗ đậu xe, nước nôi...
Ps: funny tý trước khi quyết mua Cc em cũng phân tích cho gấu nhà em như thế nhưng cuối cùng vẫn phải chào thua cái mong muốn sở hữu căn nhà riêng để tiện chăm chút của các mợ nhà mình đó ạ :D

Duong2000

Xe tải
Chung cư thì chỉ có đi thuê, tầm 15-20tr tháng thuê đc cc ngon lắm rồi, tiền lãi ngân hàng thừa sức trả. Tiền mình vẫn còn đó ko phải bỏ ra 1 cục lớn để mua mà có thể đầu tư vc khác. Cc khó có khả năng tăng giá nên ko sợ về sau tiền đó ko mua đc nữa.
Thuê cứ căn nào mới thì thuê, nhiều lựa chọn, ở chán đi chỗ khác refresh, đi thuê thì ko nên có nhiều đồ đạc mà nên gọn nhẹ hết sức, đây cũng là 1 cái hay vì mỗi lần chuyển là 1 lần dọn nhà, vứt bớt những thứ ko cần thiết đi.
Nếu sợ chủ đòi nhà trước hạn có thể đàm phán trong hợp đồng ví dụ cọc 3 tháng tiền nhà... nếu có phải chuyển thì cũng có khoản đền bù hợp lý, e vẫn làm thế

ats2011

Xe tải
Nếu bỏ qua yếu tố tinh thần, cảm giác (vì cái này rất khó đong đếm và tuỳ từng người); thuần bài toán kinh tế thì nên thuê hơn là mua vì mấy cái chính sau
- Một căn chung cư ngon nghẻ ở trung tâm giờ tầm 3- 4 tỷ; đi thuê full nội thất khoảng 15 trđ/ tháng (180 triệu/năm); cũng số tiền ấy đi gửi tiết kiệm năm được khoảng 250 triệu; máu hơn thì đi mua Bond của một số doanh nghiệp lớn như Vingroup thì được ~ 300 trđ
- Công việc nhìn chung giờ phần lớn không còn khái niệm ổn định mà nay đây mai đó, đường xá thì giờ như nào chắc các cụ đã biết. Việc thuê linh hoạt và thuận tiện hơn hẳn khi phải chuyển chỗ làm
- Nhìn chung các khu chung cư thì lâu dài đều xuống cấp (nhanh hay chậm). Đi thuê các cụ thoải mái lựa chọn “nước đầu” ở cho sướng cái thằng người :))
- Khi có việc cần tiền gấp thì việc bán chung cư đi dĩ nhiên khó hơn hẳn việc rút sổ TK rồi :D
- Rồi cuối cùng là bao nhiêu vấn đề râu ria khác như gặp hàng xóm gấu choá, tranh cãi với Cđt về tiện ích, phí dịch vụ, chỗ đậu xe, nước nôi...
Ps: funny tý trước khi quyết mua Cc em cũng phân tích cho gấu nhà em như thế nhưng cuối cùng vẫn phải chào thua cái mong muốn sở hữu căn nhà riêng để tiện chăm chút của các mợ nhà mình đó ạ :D
E cũng nghĩ như cụ, thế mà cuối cùng em lại mua 1 căn cc :(