nên mua INNOVA hay GRAND LIVINA hay MAZDA

ruaanhsieure

Đi bộ
Các bác cho em xin ý kiến nhé. em sưu tầm được bài viết so sánh giữa 3 em này, các bác tham khảo

Một số thông tin so sánh INNOVA, NISSAN GRAND LIVINA, MAZDA 5

I. Thông số cơ bản:

II. Kiểu dáng:
Mazda 5

Toyota Innova

Nissan Grand Livina

Nhìn một cách tổng thể hai mẫu xe Innova và Livina có kiểu dáng hao hao giống nhau, chỉ riêng Mazda 5 tạo sự khác biệt với cửa trượt, giá nóc, xi nhan gương và đuôi cản gió.
Ngoài ra thì Innova và Livina sử dụng vành đúc 15inch, Mazda 5 sử dụng vành 16inch
Kết luận:
Innova ** (2 điểm)

Grand Livina ** (2 điểm)
Mazda 5 **** (3 điểm)

III. Tiêu thụ nhiên liệu:
Hệ truyền động của Innova sử dụng công nghệ VVT-i nhà Toyota, trong khi Mazda 5 sử dụng công nghệ MZR, DOHC của hãng mẹ Ford và Grand Livina sử dụng CVTC. Động cơ dung tích nhỏ và trọng lượng nhẹ hơn là yêu tố bổ sung cho thế mạnh tiết kiệm nhiên liệu của Nissan Grand Livina so với Mazda 5 và Innova
Mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình của Innova là khoảng 9.1l/100km , của Mazda 5 là 8.5l/100km, trong khi đó của Grand Livina chỉ là 7.2l/100km.

Kết luận:
Innova * (1 điểm)

Mazda 5 * (2 điểm)
Grand Livina *** (3 điểm)
IV. Không gian nội thất:

Nội thất Mazda 5
Nội thất Toyota Innova

Nội thất của Grand Livina

Nội thất của Innova khá thoải mái, thậm chí cả ở hàng ghế cuối.
Nissan Grand Livina và Mazda 5 có không gian nhỏ hơn một chút nhưng có nội thất mới mẻ hơn, trang bị linh hoạt hơn so với Innova, đặc biệt là Mazda 5 với nhiều option tạo sự khác biệt như nút điều khiển trên vô lăng, ghế lái chỉnh điện, hàng ghế sau có thể gập ngang rất linh hoạt với các mục đích sử dụng khác nhau (chỗ ngồi 6+1), màn hình DVD, ngoài ra Mazda 5 còn được trang bị cửa sổ nóc tạo không gian tự nhiên trong xe…

Kết luận:
Innova **** (4 điểm)

Mazda 5 ***** (5 điểm)
V. Tính năng vận hành:
Cả ba chiếc MPV này đều có động cơ mạnh mẽ, cung cấp đủ lực cần thiết cho việc gia tốc một cách nhanh chóng. Mặc dù Innova và Mazda 5 sử dụng động cơ dung tích 2.0 trong khi Grand Livina chỉ có động cơ 1.8 nhưng do sự chênh lệch về trọng lượng (Innova có trọng lượng không tải 1515kg, của Mazda 5 là 1490kg, Grand Livina 1256kg), nên thời gian tăng tốc từ 0-100km/giờ của cả ba mẫu xe này là gần như nhau (Innova, Mazda 5 là ~ 13.4 giây và GL là 13.6 giây).

Toyota Innova

Mazda 5

Nissan Grand Livina
Kiểm tra khả năng ôm cua ở tốc độ cao trên cùng một góc cua:
Innova có sát-xi rời, trọng tâm cao nên thân xe bị vặn nhiều và xe có xu hướng bai ra ngoài cua; tay lái không ổn định khiến tài xế phải sửa lái liên tục. Khả năng vận hành ở tốc độ 60km/h vượt chướng ngại vật: thân xe Innova bị vặn và đuôi xe bị văng liên tục từ trái qua phải.
Mazda5 có khả năng chuyển hướng chính xác, thao tác vô-lăng thuận lợi, hệ thống treo tương đối êm ái. Tuy nhiên, khi vào cua ở tốc độ cao, góc nghiêng thân xe thể hiện là khá rõ, mặc dù vậy nó cũng không làm cho người ngồi bên trong có cảm giác bất an. Khi đạt tới một góc nghiêng nhất định, người ngồi trong thậm chí còn có thể cảm thấy khả năng chống chịu của hệ thống treo.
Grand Livina có hệ treo khá ổn định, xe ít bị vặn, trọng tâm xe thấp do kết cấu sát-xi liền khối do đó có độ bám đường và khả năng ôm cua khá tốt.
Phản hồi tay lái ở Innova bị chậm; tần suất đuôi xe bị văng lớn và xe có xu hướng chuyển hướng không theo ý người lái. Phản hồi tay lái ở Grand Livina nhanh và trực tiếp hơn; xe luôn chuyển động theo quỹ đạo người lái mong muốn. Tuy nhiên, Grand Livina bị “phàn nàn” nhiều về hệ thống treo quá cứng.

Kết luận:

Innova *** (3 điểm)
Mazda 5 **** (4 điểm)
Grand Livina **** (4 điểm)
VI. Giá cả:
Giá cả là một vấn đề quan trọng để bạn đưa ra quyết định mua xe. Grand Livina có giá rẻ hơn so với Innova và Mazda5, đây cũng là một ưu điểm đáng kể của Livina. Nhưng bù lại thì Innova lại có “thương hiệu” Toyota cũng như chế độ sau bán hàng được khẳng định, Mazda 5 lại có điểm mạnh là xe nhập khẩu nguyên chiếc với nhiều option đa dạng, mang lại nhiều sự lựa chọn cho khách hàng.
Kết luận:
Innova ** (2 điểm)

Mazda 5 * (1 điểm)
VII. Chế độ hậu mãi:
Với lợi thế thâm nhập thị trường Việt Nam lâu hơn, có mạng lưới đại lý phân phối dịch vụ rộng rãi, chủ nhân một chiếc Innova sẽ được hưởng các dịch vụ hậu mãi sau khi mua xe tốt hơn nhiều.
Trong khi đó Nissan hiện chỉ có mới sắp sửa khai trương hai showroom tại Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh, và lên kế hoạch mở thêm shownroom ở khu vực miền Trung. Dù hứa hẹn sẽ đem đến cho khách hàng Việt Nam những dịch vụ tốt nhất thì Grand Livina cũng không thể nào sánh được Innova về tiêu chí này.
Mazda 5 là mẫu xe nhập khẩu nguyên chiếc, không có được các chế độ bảo hành, bảo dưỡng “chuẩn” như Toyota và Nissan nhưng hiện nay để cạnh tranh thị trường thì các Showroom lớn đều có gara riêng để phục vụ cho khách hàng mua xe của mình, với linh phụ kiện được nhập khẩu chính hãng và các qui trình bảo hành theo tiêu chuẩn hãng với thời gian bảo hành lên đến 3 năm hoặc 30.000 km

Kết luận:
Innova **** (4 điểm)

Mazda 5 * (1 điểm)
Grand Livina ** (2 điểm)
Kết luận chung:

Innova có vẻ chú trọng đến sức mạnh, khả năng gia tốc và tiện nghi thoải mái trong nội thất
Mazda 5 có nội thất tiện nghi, với nhiều option và tính năng đa dạng
Grand Livina lại đặt ra chuẩn mực về mức độ tiêu thụ nhiên liệu và mức giá hấp dẫn hơn.

http://nissangrandlivina.info

tieusufu

Xe tải
mặc dù bằng điểm nhau nhưng em kết em nissan hơn, Ỉn chạy nhiều rồi, đi giống taxi hà nội. hơn nữa giá em nissan rẻ hơn

acc1975

Xe tải
vay nisan tiết kiệm nhiên liệu hơn a, từ trước em cứ nghĩ là in

chulinhchi

Xe máy
phụ tùng thay thế nữa, xăng thì chỉ hơn nhau có 2l là cùng, toyota phụ tùng có vẻ dễ hơn 1 chút

vietran

Xe ba gác
Ngồi con Livina chán lắm, nó cứ lều phều như ngồi matit ấy( cụ nào đi con này thứ lỗi cho cháu nhé)
Dc cái máy nổ rất êm và các chi tiết sắc nét, chất lượng nên chắc sẽ rất bền

alexlo999

Xe hơi
tự xử luôn thua , bác chủ thớt + điểm lại là biết mình nên mua cái j à

soicodon005

Xe hơi
Website
vietthai4x4.vn
Chào bác “ ruaanhsieure ” .Hiz kết luận của bác để đánh giá 1 mẫu MPV dựa trên 6 tiêu chí: Kiểu dáng, Mức tiêu thụ nhiên liệu, Nội thất, Vận hành, Giá cả, Chế độ hậu mãi. Kiểm nghiệm thì thấy không có gì sai. Để em túm lại cho bác nhé:
+ Em Innova tổng được 16 Đ.
+ Em Mazda 5 tổng được 16 Đ.
+ Em Grand Livina tổng được 17 Đ.
Hiz!! Đọc xong bài của bác em tụt cả hứng mua Innova ấp ủ bấy lâu nay. Vả lại em cũng có hỏi anh em sài hàng In nhiều thì thấy em này chỉ đắt ở thương hiệu thui thật. Ngoài ra em In bị “ thầy,cô “ chê điểm 0 ở cá tính. Hiz( Dễ đụng hàng với taxi).
Hum wa em có wa bên Nissan Thăng Long để được tận mắt “ kiểm nghiệm” em livina, thấy em này nhìn chung kha khá. Có eo, có mông, mềm mại mà giá cả thì phải chăng nhất.
(Hii. Em Mazda ko phải hàng nhật ko bàn luận gì).

CÁC BÁC UI!! J EM KẾT EM NÓ MẤT RÙI.HIZ.CHUẨN BỊ THÓC RƯỚC EM NÓ VỀ NHÀ THUI!!

5iveminutes

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi tầm loanh quanh 700tr thì mua được em nào trong 3 em này( bao gồm cả thuế + ra biển rồi các cụ nhé), option gồm những gì? Em đang ngắm em Inn vì nó cao ráo nhưng giá em tham khảo thì em Inn G là 715tr chưa bao gồm thuế + ra biển phải không các cụ? như thế thì em phải cố nên lại lăn tăn

Altis_cv

Xe đạp
Bác cầm 700k đến Toyota Láng Hạ em giao Innova luôn ( 0902078689)

ALao

Xe buýt
Thế mà đi sướng nhất lại là KIA CAREN các cụ ạ, Không bán cho taxi mà doanh số thua mỗi in

5iveminutes

Xe hơi
Bác cầm 700k đến Toyota Láng Hạ em giao Innova luôn ( 0902078689)
Thế cụ pm cho em option với các mức giá tương đương nhé, tư vấn luôn giúp em ra biển hết bao nhiêu nữa cụ ah, lần đầu mua xe mới nên em lăn tăn.

SmallRiver

Xe điện
In là MPV, chassis rời, cầu sau. Còn Mazda5, Nis Livina & Caren là Compact-MPV, chassis liền, cầu trước, kể ra cũng khó so sánh, mấy con này chỉ nên so với Avanza, nhưng hình như dự án Avanza của ToyVN dừng rồi thì phải.

Hoàng Nam Hưng

Xe tăng
Livina là ngon nhất rồi cụ ạ,khỏi phải bàn

otohagiang

Xe container
chơi M5 đi bác, xe lái sướng phết

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Ỉn ra đời đến mấy năm rồi, mazda5 và livina ra sau đến 4-5 năm. Nếu Maz và Nis được 5 điểm công nghệ thì ỉn chỉ được 2. Em nghĩ so sánh để mua thì hơi khập khiễng.
Nếu để gia đình sử dụng thì em thấy maz5 rộng hơn livina.

chobobo

Xe hơi
Em có ngỗi Livina rùi.Thấy nó chật hơn In nhiều.Mà hình như chỉ có 1 dàn lạnh?Ngồi sau dhaatj và hơi nóng.
In thì nhiều nhược điểm quá rùi em đang đi ko cãi nhưng cái em thích nhất ở In là chán muốn bán là ra đi rất nhanh :))