Nên mua xe Toyota nào?

Clayton

Xe điện
Tháng 4 năm nay, hết hạn cho thuê em Innova, em sẽ lấy xe về. Đã vượt qua mức hòa vốn và còn lãi nguyên em Ỉn, nên em sẽ gả vợ 3 này cho chàng khác và thêm tiền lên đời Tô. Em dự định sẽ mua 1 ả Camry LE đời 2007 mà em thích từ lâu để chạy hàng ngày. Tuy nhiên, đang hứng hứng với ả này, đột nhiên gặp mấy gáo nước lạnh.

Mấy ngày hôm nay, báo chí ta tây rộ nên tin Camry luôn luôn sẵn có khả năng tự bốc cháy và có thể bốc cháy bất cứ khi nào mà ả thấy thích. Dòng Toy có tiềm năng ự bốc cháy là dòng Cam 2007 và RAV4 2007. Đâm ra, em hơi lo lo. Không rõ là riêng đời xe sản xuất năm 2007 hay cả đời xe 2007 (vẫn đang được sản xuất và bán ra hiện nay)?

Em nhờ các cụ cho hỏi, Camry có tiềm năng tự bốc cháy thì ngoài nguồn phát cháy từ phần cánh cửa lái ra, còn có khả năng tự cháy từ những phần nào? Động cơ? Các thiết bị điện ở phần đầu xe? Thiết bị điện ở phần tap-lô?

Nếu để yên tâm khi chạy xe, em nên mua mấy bình cứu hỏa, có nên gắn ở mỗi thành ghế một bình cứu hỏa mini không? Có gara nào đã chế được hệ thống cứu hỏa cho toàn xe chưa? Nếu có, có lẽ em sẽ lắp một bộ, em sẽ dùng 1/2 cốp xe để để thùng chứa CO2 hóa lỏng, nối ống dẫn đến các bộ phận có thể phát cháy. Em sẽ gắn thêm một nút nhấn trên tap-lô, khi cháy xe, em nhấn nút ấy một cái là bọt sẽ xả ra khắp nơi từ khoảng chục cái vòi phun. Các cụ thấy phòng ngừa như thế đã được chưa ạ?

Nếu muốn tránh lỗi này, nên mua em Camry nào? Sản xuất ở đâu? Năm nào? Xe Camry VN liên doanh có bị lỗi này không, hay chỉ dòng Cam sx tại Mỹ?

Các cụ tư vấn giúp em mấy câu hỏi trên nhé. Cảm ơn các cụ.

Đây, vì những thông tin này mà em thấy lo lo đây:

Toyota Camry bị điều tra vì cửa xe có thể gây cháy

Sau những phàn nàn của một số người sử dụng, Ủy ban an toàn giao thông quốc gia Mỹ (NHTSA) mở cuộc điều tra sơ bộ trên 2 mẫu Camry và RAV4 sản xuất năm 2007.

http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/2012/02/toyota-camry-bi-dieu-tra-vi-cua-xe-co-the-gay-chay/

Thứ hai, 13/2/2012, 11:23 GMT+7

Theo MSNBC, NHTSA cho biết lửa có thể phát sinh từ công tác điện trung tâm điều khiển đặt ở cửa xe bên lái. Cuộc điều tra bắt đầu từ tuần trước. Ước tính có khoảng 830.000 xe trong diện chịu ảnh hưởng.

Toyota Camry. Ảnh: Netcarshow.

Toyota cho cho biết đã gửi kết quả đánh giá sơ bộ lên cơ quan điều tra nhưng chưa nhận được phản hồi từ cơ quan này. Trong một phát ngôn bằng mail hãng viết: "Chúng tôi sẽ hợp tác đầy đủ với cơ quan điền tra để tìm ra sự thật".

Trước đó, người đồng hương Nissan cũng đã phải triệu hồi 37.000 xe Versa số sàn tại Mỹ vì nguy cơ đi ra khỏi vị trí đỗ dù không nhả phanh.

Cũng theo hồ sơ của NHTSA, 36.608 chiếc Versa trang bị số tự động có thể khiến lái xe vô tình chuyển số trong khi không thực hiện bước đạp phanh, điều này làm tăng nguy cơ tai nạn. Đợt triệu hồi dự kiến sẽ được bắt đầu vào ngày 20/2. Nissan cho biết chưa có xảy ra bất kỳ vụ tai nạn nào liên quan tới trục trặc này.
Bảo Sơn

(VnMedia)- Ủy ban an toàn giao thông quốc gia Mỹ (NHTSA) đang tiến hành điều tra để xem xét việc triệu hồi đối với gần 1 triệu xe sedan Toyota Camry 2007 và crossover RAV 4 sau khi có nhiều trường hợp xe bị cháy từ cửa bên lái của các mẫu xe này.

Theo hãng tin AP, báo cáo của 6 vụ cháy mới nhất đã được gửi tới NHTSA, trong đó tất cả các trường hợp đều bắt nguồn từ thiết bị điện gắn trên cửa lái của chiếc xe. Trong khi 5 vụ chỉ xảy ra cháy nhỏ và lái xe nhanh chóng dập tắt được thì vụ còn lại đám cháy đã bùng lên dữ dội, thiêu rụi toàn bộ chiếc xe Camry.

Dự kiến có khoảng 830.000 chiếc xe cả 2 loại trên thuộc diện ảnh hưởng và NHTSA có thể ra thông báo triệu hồi xe vào tuần tới. Hiện Toyota cho biết họ đang tích cực hợp tác với các cơ quan chức năng để tìm ra nguyên nhân chập cháy.

Quỳnh Trang - tổng hợp

Chỉnh sửa cuối:

Ncgroup

Xe tải
nó là nguy cơ thôi bác ơi, cẩn thận bác cứ làm cái bình cứu hỏa mini để sau xe là yên trí lớn

RAVA

Xe ba gác
-Bác ko nên mua xe Toy làm gì, nhất là cái con Cam LE 2007, em này ngoại thất thì già, nội thất thì chả có gì, điều hòa thì chỉnh cơm, đến cái gương còn chả gập được, lại còn nằm trong danh sách mấy cái xe tự cháy, giá xe cũ còn đắt ngang với mấy em Hàn xẻng mới, chỉ được mỗi cái thương hiệu (chả để làm gì). Bác nên mua mấy em như K5, K7 hay Sonata mới toe cho nó hoành, đẹp hay ko thì tùy mắt, bền hay ko thì chưa biết nhưng được cái lắm ốp sần, nhìn vào hoa mắt luôn?~X(

Clayton

Xe điện
nó là nguy cơ thôi bác ơi, cẩn thận bác cứ làm cái bình cứu hỏa mini để sau xe là yên trí lớn
Cảm ơn cụ. Chẳng riêng em Cam hay RAv4 này, mà tất cả xe đang chạy ở VN, già trẻ lớn bé, Đức Mỹ Nhật Hàn gì gì cũng nên gắn tối thiểu 1 cái bình cứu hỏa phải không cụ? Nhưng sao lại cứ phải để sau xe nhỉ? Nó cháy, cởi được cái đai an toàn, giật được cái cốp, chạy xuống đến nơi, lấy được cái bình cứu hỏa, thì có khi nó đã bùng lên như quả bom xăng rồi, lúc đó chỉ còn nước co giò mà chạy cho nhanh. Sao không gắn ngay ở thành ghế hoặc ít nhất ở lưng ghế nhỉ?

adco

Xe điện
@bác chủ:
Xe em 2 bình :>
Thực tình với Cam thì trừ khi giá quá hời chứ chưa bao giờ em mơ con cam đời 2007 cả . Thực sự nó quá ...basic đến hoang sơ , trong khi công nghệ tiến bộ quá nhanh , đặc biệt là từ khi xuất hiện thêm mấy chú Hàn xẻng . Nếu thích Cam thì đời sau này 2010 chẳng hạn , em thấy xứng đáng hơn .
Riêng tin bác nêu , em có đọc ngay khi báo vừa post . Em vội vã tìm ngay trang web tổng hợp các complaint của KH mẽo , tin là nó sẽ có nhiều thông tin hơn để làm 1 thớt hot chơi , nhưng tiếc là khg thấy ai đá động gì . Với cam07 , comp đăng tải nhiều nhất vẫn là lỗi chân ga ở giai đoạn 2008-2009 .
Để em theo dõi tiếp 1 time nữa xem sao , có gì hay em sẽ làm 1 thớt

Isu_zu

Xe container
Tháng 4 năm nay, hết hạn cho thuê em Innova, em sẽ lấy xe về. Đã vượt qua mức hòa vốn và còn lãi nguyên em Ỉn, nên em sẽ gả vợ 3 này cho chàng khác và thêm tiền lên đời Tô. Em dự định sẽ mua 1 ả Camry LE đời 2007 mà em thích từ lâu để chạy hàng ngày. Tuy nhiên, đang hứng hứng với ả này, đột nhiên gặp mấy gáo nước lạnh.

Mấy ngày hôm nay, báo chí ta tây rộ nên tin Camry luôn luôn sẵn có khả năng tự bốc cháy và có thể bốc cháy bất cứ khi nào mà ả thấy thích. Dòng Toy có tiềm năng ự bốc cháy là dòng Cam 2007 và RAV4 2007. Đâm ra, em hơi lo lo. Không rõ là riêng đời xe sản xuất năm 2007 hay cả đời xe 2007 (vẫn đang được sản xuất và bán ra hiện nay)?

Quỳnh Trang - tổng hợp
http://dantri.com.vn/c111/s111-556790/bmw-thu-hoi-xe-mini-cooper-vi-nguy-co-chay.htm

Xe nào cũng có nguy cơ...:D, theo e thích là nhích. Cam 07 là lựa chọn ko tồi cụ ạ, dáng đẹp, đến giờ nhìn vẫn thích, option lắm cái có thì thừa, ko có thì thiếu. Gương ko gập thì trộm ko thèm lấy. Xe em cả cửa nóc cả cruise control mà chả bao giờ dùng !!! Vấn đề là cụ mua xe cũ phải xem kỹ, và biết chủ thì càng hay.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
-Bác ko nên mua xe Toy làm gì, nhất là cái con Cam LE 2007, em này ngoại thất thì già, nội thất thì chả có gì, điều hòa thì chỉnh cơm, đến cái gương còn chả gập được, lại còn nằm trong danh sách mấy cái xe tự cháy, giá xe cũ còn đắt ngang với mấy em Hàn xẻng mới, chỉ được mỗi cái thương hiệu (chả để làm gì). Bác nên mua mấy em như K5, K7 hay Sonata mới toe cho nó hoành, đẹp hay ko thì tùy mắt, bền hay ko thì chưa biết nhưng được cái lắm ốp sần, nhìn vào hoa mắt luôn?~X(
Khồng, bác đừng khuyên em thế. Em đã "chết" em Cam này thì dù nó có xấu nữa, tệ nữa, nguy cơ cháy nổ cỡ nào chăng nữa, em vẫn mua thoai :D Những người yêu Cam toàn là những người như em mà. Kệ ch a thằng khác nó chửi mình cụ nhỉ, đã thích là "chích", không cần biết em nó lầm lỗi cỡ nào. :P

Có điều hỏi thực các bác là dòng Cam bị cháy là những đời nào? Chỉ là bản sản xuất năm 2007 hay cả đời xe 2007? Dòng LE hay SE bị lỗi này? Dòng Cam châu Á, như Cam Liên doanh có bị không? Cụ RAVA biết thì trả lời hộ em tí nhé.

RAVA

Xe ba gác
Khồng, bác đừng khuyên em thế. Em đã "chết" em Cam này thì dù nó có xấu nữa, tệ nữa, nguy cơ cháy nổ cỡ nào chăng nữa, em vẫn mua thoai :D Những người yêu Cam toàn là những người như em mà. Kệ ch a thằng khác nó chửi mình cụ nhỉ, đã thích là "chích", không cần biết em nó lầm lỗi cỡ nào. :P

Có điều hỏi thực các bác là dòng Cam bị cháy là những đời nào? Chỉ là bản sản xuất năm 2007 hay cả đời xe 2007? Dòng LE hay SE bị lỗi này? Dòng Cam châu Á, như Cam Liên doanh có bị không? Cụ RAVA biết thì trả lời hộ em tí nhé.
-Em thấy bác chê Toy lắm cơ mà, sao lại còn muốn mua Cam làm gì? Còn chạy em Cam LD còn chả làm sao nữa là Cam LE, Toy nó lỗi chân ga và cháy ở đâu chứ ở Vn chưa thấy em nào bị cả!

Luu Lehong

Xe container

Cụ đã đầy mình kinh nghiệm về xe và đã dùng xe hàn rồi thì còn mua xe Toy làm gì! Cái thớt em đang hỏi thấy cụ chửi Toy và những người đi Toy kinh lắm cơ mà! Chắc cụ hỏi để bẫy anh em thôi! Em sợ lắm :D
Với lại K7, Sonatan đầy option để khám phá, giá lại rẻ hơn Cam, nghe nói còn thiết kế đẹp nữa sao cụ không dùng cho thông thái lại không phải luôn lo lắng chống đỡ khi vào OF như bọn em bị các fan xe hàn mắng là bầy đàn với lại bỏ tiền đắt dùng sản phảm chả ra gì :D

Clayton

Xe điện
Nếu để kinh doanh em nghĩ bác nên làm thêm con Ỉn nữa . ( Khuyên thật lòng của người cùng làm xe )
Khồng, em không kinh doanh chuyên nghiệp như cụ. Em cho văn phòng đại diện nó thuê giờ nó có phương án khác rồi nên em sẽ lấy xe về. Ỉn kinh doanh rất dễ, ưu điểm của dòng này là thế. Mà anh em nhà em, tổng cộng có tới 3 con Ỉn. :D Nên vấn đề khi đi đâu đông người, cần xe 7 chỗ thì có khá nhiều phương án.

Clayton

Xe điện
Cụ đã đầy mình kinh nghiệm về xe và đã dùng xe hàn rồi thì còn mua xe Toy làm gì! Cái thớt em đang hỏi thấy cụ chửi Toy và những người đi Toy kinh lắm cơ mà! Chắc cụ hỏi để bẫy anh em thôi! Em sợ lắm :D
Với lại K7, Sonatan đầy option để khám phá, giá lại rẻ hơn Cam, nghe nói còn thiết kế đẹp nữa sao cụ không dùng cho thông thái lại không phải luôn lo lắng chống đỡ khi vào OF như bọn em bị các fan xe hàn mắng là bầy đàn với lại bỏ tiền đắt dùng sản phảm chả ra gì :D
Cụ Hồng nhầm lẫn thế! Theo kinh nghiệm của em, fan Toy cũng hay nhầm lẫn, nhưng ít khi nhầm lẫn nhiều như cụ :D

Ở mạch kia của cụ, em vẫn liệt Cam vào dòng Toy đáng mua. Ỉn cũng đáng mua. Và em cũng đã nói, theo em, ở VN, chỉ có 2 dòng Toy đáng mua là Cam và Ỉn, nếu so sánh giữa hiệu năng trên giá bán với các dòng khác. "Chửi" thì chả dám (ngoài đời, chưa dám chửi ai bao giờ :D), nhưng "trách" thì có trách, "trách" mấy ông "fan phong trào" của Toy, thích Toy vì thiên hạ thích Toy chứ éch biết mình thích Toy vì cái lẽ gì, he he.

IZZ

Xe tăng
Cụ giống em, Toy em cũng thích Cam và Ỉn. Em thích nó không phải mình ưng nó nhất mà tổng hợp các yếu tố như: tiền bỏ ra và giá trị sử dụng nó đem lại + khả năng bán đi để lên đời sau này thì 2 con đó dễ đi vào lòng người nhất. Theo em cụ làm Cam Lẩu Dê 2007-2008 trở lên là được.

Cháy nổ thì hên xui, xe ngon gặp xăng lởm ở VN thì cũng thế cả thôi cụ ạ.

Luu Lehong

Xe container
Cụ Hồng nhầm lẫn thế! Theo kinh nghiệm của em, fan Toy cũng hay nhầm lẫn, nhưng ít khi nhầm lẫn nhiều như cụ :D
Ở mạch kia của cụ, em vẫn liệt Cam vào dòng Toy đáng mua. Ỉn cũng đáng mua. Và em cũng đã nói, theo em, ở VN, chỉ có 2 dòng Toy đáng mua là Cam và Ỉn, nếu so sánh giữa hiệu năng trên giá bán với các dòng khác. "Chửi" thì chả dám (ngoài đời, chưa dám chửi ai bao giờ :D), nhưng "trách" thì có trách, "trách" mấy ông "fan phong trào" của Toy, thích Toy vì thiên hạ thích Toy chứ éch biết mình thích Toy vì cái lẽ gì, he he.
Bẩm cụ! Trong Gđ em thì LX 460 LS, Porsche, Audi , Bim, Cam, Tucson, Everess có cả và bản thân em đã đi tất cả các xe sang rồi chỉ trừ siêu sang là chưa ngồi, nhưng em vẫn thấy với mình là công chức đi làm thì Toy là phù hợp nhất trong mọi nơi mọi lúc! Có dùng và thay đổi nâng cấp xe khác thêm thì em vẫn dùng Toy là chủ yếu chứ không phải là theo "phong trào" cụ ạ! Đã ở cái tuổi "tứ thập bất hoặc" rồi thì thiên hạ có nói gì hay nói nữa cũng mặc thôi, vì tự mình trải nghiệm và cảm nhận! Tham gia diễn đàn cũng chỉ giao lưu trao đổi với anh em cho vui, thế thôi! Chứ dù Cam hay Quýt , K7, hay Sonata cũng chỉ là phương tiện; nhưng vấn đề chính là sao ta lại chọn cái này chứ không phải chọn cái khác, của hãng này chứ không của hãng khác! Sao cụ lại nghĩ nhiều người khác là mua theo phong trào mà biết đâu họ có khi còn kinh nghiệm hơn em và cụ. Cam theo cụ là đáng mua nhưng với em thì thấy Altis cũng đáng mua không kém bởi nó phù hợp với hoàn cảnh của em hơn! Em vào cái thớt của cụ do hơi thấy lạ bởi cụ kêu những người mua Toy để dùng nó có vẻ thiếu hiểu biết (qua các comment của cụ) thì nay cụ lại đi hỏi để mua cam?

Clayton

Xe điện
Bẩm cụ! Trong Gđ em thì LX 460 LS, Porsche, Audi , Bim, Cam, Tucson, Everess có cả và bản thân em đã đi tất cả các xe sang rồi chỉ trừ siêu sang là chưa ngồi, nhưng em vẫn thấy với mình là công chức đi làm thì Toy là phù hợp nhất trong mọi nơi mọi lúc! Có dùng và thay đổi nâng cấp xe khác thêm thì em vẫn dùng Toy là chủ yếu chứ không phải là theo "phong trào" cụ ạ! Đã ở cái tuổi "tứ thập bất hoặc" rồi thì thiên hạ có nói gì hay nói nữa cũng mặc thôi, vì tự mình trải nghiệm và cảm nhận! Tham gia diễn đàn cũng chỉ giao lưu trao đổi với anh em cho vui, thế thôi! Chứ dù Cam hay Quýt , K7, hay Sonata cũng chỉ là phương tiện; nhưng vấn đề chính là sao ta lại chọn cái này chứ không phải chọn cái khác, của hãng này chứ không của hãng khác! Sao cụ lại nghĩ nhiều người khác là mua theo phong trào mà biết đâu họ có khi còn kinh nghiệm hơn em và cụ. Cam theo cụ là đáng mua nhưng với em thì thấy Altis cũng đáng mua không kém bởi nó phù hợp với hoàn cảnh của em hơn! Em vào cái thớt của cụ do hơi thấy lạ bởi cụ kêu những người mua Toy để dùng nó có vẻ thiếu hiểu biết (qua các comment của cụ) thì nay cụ lại đi hỏi để mua cam?
Nói "phong trào" vì em biết ít nhất hai chục trường hợp mua xe kiểu ấy rồi, trong đó có ông bạn thân giờ đang ân hận với con Vios MT. Lúc mua thì cũng chứng minh này nọ rằng thì là mà nó chạy đầy đường thế thì chắc chắn nó phải ngon. Bây giờ thì lại bảo: nó chắn chắn lành rồi, nhưng chạy cứ thấy chán chán thế nào ấy, "thấy cái xe của tao nó cứ ngu ngu sao ấy" - (trích nguyên văn lời ông bạn ở Kim Giang, rủ mãi vào OF để mở nick tham gia hội Toy mà vẫn chưa thấy vào :D) . Em đã nói ở thớt của cụ rồi, nếu đủ tiền mua Cam, em sẽ mua Cam (từ Cam liên doanh trở lên), nếu vẫn thích đi sedan, còn có dưới mức tiền ấy để mua xe, em "không thèm" ngó đến bất kỳ em Toy nào vì thấy tiền bỏ ra mua Vios, Yaris, Corolla... hơi phí, và xin nói lại, Altis vẫn được em nhìn nhận là một chiếc xe tốt đấy nhé. Cái Corolla đầu tiên em dùng trong đời em mua có khoảng 6.000 USD, khi đó, em thấy với số tiền ấy, chẳng có cái xe nào sánh với nó cả. Nhưng bỏ 1 đống tiền để mua cái Altis lắp ráp ở VN như hiện nay thì lại là một việc khác.

Vui đi cụ :D

ca_voi_xanh

Xe buýt
Nói "phong trào" vì em biết ít nhất hai chục trường hợp mua xe kiểu ấy rồi, trong đó có ông bạn thân giờ đang ân hận với con Vios MT. Lúc mua thì cũng chứng minh này nọ rằng thì là mà nó chạy đầy đường thế thì chắc chắn nó phải ngon. Bây giờ thì lại bảo: nó chắn chắn lành rồi, nhưng chạy cứ thấy chán chán thế nào ấy, "thấy cái xe của tao nó cứ ngu ngu sao ấy" - (trích nguyên văn lời ông bạn ở Kim Giang, rủ mãi vào OF để mở nick tham gia hội Toy mà vẫn chưa thấy vào :D) . Em đã nói ở thớt của cụ rồi, nếu đủ tiền mua Cam, em sẽ mua Cam (từ Cam liên doanh trở lên), nếu vẫn thích đi sedan, còn có dưới mức tiền ấy để mua xe, em "không thèm" ngó đến bất kỳ em Toy nào vì thấy tiền bỏ ra mua Vios, Yaris, Corolla... hơi phí, và xin nói lại, Altis vẫn được em nhìn nhận là một chiếc xe tốt đấy nhé. Cái Corolla đầu tiên em dùng trong đời em mua có khoảng 6.000 USD, khi đó, em thấy với số tiền ấy, chẳng có cái xe nào sánh với nó cả. Nhưng bỏ 1 đống tiền để mua cái Altis lắp ráp ở VN như hiện nay thì lại là một việc khác.

Hay thật, một số bạn vẫn bị mắc cái tật lấy cái cụ thể của bản thân rồi quy nó thành đa số, phổ biến. Em thì biết tầm gần 100 cụ đã hối hận vì lúc mua xe ko chọn Toy mà lại chọn hãng khác :D

Clayton

Xe điện
Hay thật, một số bạn vẫn bị mắc cái tật lấy cái cụ thể của bản thân rồi quy nó thành đa số, phổ biến. Em thì biết tầm gần 100 cụ đã hối hận vì lúc mua xe ko chọn Toy mà lại chọn hãng khác :D
Thế cũng được! Em có nói cụ phải nghe theo hoặc hiểu giống y như em đâu :P

hoatra

Xe điện
Nếu vậy cụ chủ làm cam nhập đi, đời 2010 trở lên, sẽ hết băn khoăn

Luu Lehong

Xe container

Xin lỗi cụ vì thớt riêng tư, nhưng em trao đổi thêm chút cho rõ chứ không có ý gì tranh cãi hết! mong cụ hết sức thông cảm!
Mỗi người cũng có cái lý do riêng và phù hợp nhất khi lựa chọn mua xe trong hoàn cảnh của họ, chứ chả ngu hẳn cụ ạ! Ông bạn cụ trước đây ktế kém hơn giờ thì mua Vios là hợp, nay có điều kiện hơn thì thấy như điều ông ý đang cảm nhận! Nhưng với 1 sự khởi đầu vậy thì có lợi hơn mua cái lac CDX thì sao, bây giờ ông ý có thể bảo toàn vốn hơn khi nâng cấp lên Altis hay Cam của Toy hay mua hẳn xe Đức vì Vios là xe rất tiết kiệm, bền, lành phù hợp với người mới dùng xe lần đầu!
Ý em dẫn giải vòng vo nhưng cuối cùng thì theo em: Toyota vẫn là cái ô tô phù hợp hơn cả trong điều kiện VN hiện nay, ở mọi phân khúc chứ chả phải riêng cái Cam mà cụ đang thích đâu! Cụ hơn thiên vị cho Cam mà quên đi những phân khúc khác tương tự như vậy trong dòng sp Toy, chứ em rất ủng hộ cụ lựa chọn cái Cam là cái cụ đang thích! Em cũng chỉ là người tiêu dùng thôi đấy nhé, Chúc cụ vui :D

lmtuan

Xe tăng
Mấy cụ lại chuyển thớt cãi lộn sang bên này phỏng ợ. Các cụ fan Tô lớn cả rồi mà thù vặt quá thể :P