[Funland] Nên trả hàng/hoàn tiền ngay khi mua qua shopee để làm trong sạch tmđt

Huthasa

Xe container
Khách ko bấm "đã nhận hàng" thì sau 03 ngày Shopee mặc định trả tiền vào tk shop bán cụ nhé,ko có chuyện chờ 1 tháng đâu.
Nó có thời gian ghi rõ là ngày nào phải xác nhận chứ không nhất thiết phải 3 ngày. Có mặt hàng cũng lâu đấy.

dongnat123

Xe container
Shopee thỉnh thoảng em mua mấy đồ giá trị ít và chuyển khoản thanh toán luôn. Em tính cẩn thận, nhận được hàng quay clip; thường xuyên theo dõi đơn vận chuyển nên giao hàng chậm, đổ lỗi em không nghe máy là chết với em.... Từ trước đến giờ lần nào hoàn tiền của em cũng ok. Mấy ông giao hàng láo toét là em đếch nhận hàng, cho quay đầu tự xử lý với nhau (địa chỉ nhận hàng em ghi rõ ràng nên không cãi được ;)))

Em là nhà bán đây, trên Sendo câu đầu tiên trong mô tả sp của em là khẳng định sp giống 100% mô tả, có video/ảnh về sp thật. Sendo khi khách trả hàng là shop thường như em phải chịu phí chuyển hoàn, đang tính nghỉ bọn này.
Nhiều khách cũng vui tính ah:

Screenshot_20210702-135955_Sendo Bn.jpg

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Ở shopee em ghét nhất cái trò tính phí ship bố láo thôi, còn các vấn đề khác nằm trong phạm vi phổ thông chấp nhận được. LZD thì phí ship ổn định, ok hơn, nhưng giá hơi cao hơn các trang TMĐT khác.
Đổi trả hoàn tiền ở các trang đều ok như nhau, kể cả thanh toán trước qua thẻ vẫn ok.

Chaytromchobatmeo

Xe đạp
Chỉ người trong cuộc mới biết người trong kẹt.

Em công nhận bên bán cho bác vô cùng thiếu trách nhiệm khi giao cho bác hàng không đúng mô tả , không có cách giải quyết ,nhưng bác cũng không kém . Cho em xin hỏi cái kệ sách bác đã đặt đó bác đã vứt hay còn để trong nhà có dùng không ? Bác cũng chả hơn kém gì người ta đòi hoàn tiền nhưng không hoàn hàng, hoàn tiền xong thì hoàn hàng giúp người ta rất đơn giản địa chỉ đều nằm trên mã đơn hết , người ta lỗ đơn 2 lần vận chuyển bác cho thêm 1 sao thì tởn tới già rồi còn muốn ăn không của họ , shopee quá bảo vệ người mua mà tụi em lúc nào cũng phải chịu thiệt vừa mất hàng vừa hoàn tiền, dù cho sản phẩm có chuẩn thì cái người họ đã tham cũng sẽ kiếm cách lấy cho bằng được
- Còn về giao hàng trễ thì các bác cứ thấy hàng lâu đến là không nhận hàng cho shop 1-2 sao, thử hỏi có bác nào có lý trí vào xem có thông tin vận đợn của mình shop nó giao cho thằng vận chuyển nhiều ngày trước nhưng khốn nạn bên vận chuyển không giao không, rất nhiều trường hợp như.
+ Vận chuyển dán nhầm mã đơn hàng thất lạc
+ Shiper nhiều người em nói thật cực khốn nạn, hàng thì chưa giao chưa gọi điện khách, nhưng báo app là đã gọi nhưng k bắt máy cho hoàn hàng, những thằng này là những thằng thường đạt đủ chỉ tiêu giao hàng nên lười đi giao, mà các bác cũng thấy nhiều shipper giờ giao hàng nhưng vẫn ngồi cà phê đánh bài như thường
+ Chủ shop nhiều khi nài nỉ nó đến lấy hàng chúng nó còn không thèm, không một cuộc gọi nhờ mình đem lên giúp, mà không đem thì thôi chúng nó không lại nhận, có lần em xác nhận đơn từ tối hôm qua, nhưng chờ từ sáng sớm tới cuối chiều nó không thèm gọi một cuộc phải tự vác lên gửi chúng nó.
+ Giao cái đơn cho các bác nhiều khi shop chịu lỗ bù chi phí vận chuyển như em thường là 10-15k cho các bác nhưng lúc nào cũng bị đánh giá 1-2 sao vì giao hàng lâu , kiểu cha làm con chịu
- Bác mở hàng thì quay video lại giúp ,em gặp nhiều khách cố tình báo thiếu hàng chỉ để nhận hàng free, rất khốn nạn mất dạy, thường Shopee rất hay xử thua người bán để chạy thị phần mà không quan tâm người bán , vì thế tụi em phải tự trang bị cho mình cam đóng hàng cho từng đơn.
* Có trách thì trách thằng Shopee, rất tham lam, nó đẩy các bên vận chuyển ra ngoài hết nó ôm đơn tự mình làm mà làm không nổi thế là đơn có khi nằm ở kho địa phương cả tuần chưa đi, có bác nào gọi điện chửi tụi nó không hay đè người bán ra mà ép họ ra bã.
* Cuối cùng các bác có quyền không mua tmđt , nhưng đã chơi thì chơi cho đẹp chơi cho đúng luật m đưa tiền t đưa hàng hay ngược lại , không ưng ý cứ bắt shop hoàn tiền ,hoàn xong thì trả hàng cho họ, còn không thì đừng mua, đừng thấy họ thất thế mà chèn ép họ.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
E rất ít mua online.

No Problem

Xe tăng
Quan trọng đấy bác!
Mình giao tiền Shopee sẽ giữ.
Chỉ sau khi mình xem hàng thấy vừa ý và bấm nút đã nhận hàng+đánh giá cửa hàng thì Shopee mới trả tiền cho cửa hàng. Trường hợp người mua hàng không bấm thì cũng phải 1 tháng sau không thấy người mua hàng phàn nàn Shopee mới trả tiền.
Mọi chứng cứ để khiếu nại, xấu nhất là trả hàng và hoàn tiền. Hoàn tiền là Shopee hoàn cho mình và nhận hàng trả lại cửa hàng. Họ có yêu cầu trao đổi với cửa hàng. Những chứng cứ ảnh chụp, clips quay khi mở gói hàng cũng được yêu cầu gửi cho họ!
Có lần klhi nhận thấy hàng gửi không đúng như lúc đặt, gọi điện của hàng không nghe máy. Bấm khiếu nại, gần tuần sau mới thấy cửa hàng gọi lại báo không có mặt hàng mình đặt... Nhưng Shopee đã hoàn tiền xong rồi, em cũng ra bưu điện gửi trả hàng gửi sai của họ. Lần khác đặt cái card màn hình. Nhận hàng cắm vào máy không lên, gọi điện cửa hàng khẳng định hàng của họ tốt. Em cũng quay clips cái card đang dùng lên bình thường và card của họ máy bíp lỗi gửi cho họ. Sau đó gọi điện họ không trả lời nữa, nhưng Shopee hoàn lại tiền và nhận card hỏng trả cho cửa hàng!
Ý mình nói là nó mất thời gian chờ đợi giải quyết 3 cái chuyện vớ vẩn nếu gặp phải đứa bán hàng ko trung thực

No Problem

Xe tăng
Em ví dụ món to to thì mua trên mấy cái app này lại ngon cụ nhé. Xe máy honda, tivi, thiết bị điện, điện tử... nói chung từ vài triệu trở lên cụ định mua thì tìm hiểu qua mạng hoặc cửa hàng xem rồi cụ vào app thấy bọn official store hay bọn cty lớn có mở gian hàng bán thì cụ canh sale hay có những mã giảm giá nó rất có lợi khi mua (giảm giá) và khi nhận sp rất ít lỗi. Phốt chủ yếu từ những món hàng nhỏ ít tiền do bọn lởm khởm bán đấy cụ.
Mình thì khác bạn. Món to là phải mắt thấy tai nghe chứ ko chơi kiểu mua qua mạng được. Vì có những cái phải sờ tay hoặc nhìn trực tiếp mới thấy được, ví dụ : nước sơn có xước xát gì không, bóng hay mờ..... Cái kẹp tóc hay cái máy khoan cầm tay thì mua mạng còn được. Món to nên mua trực tiếp. Giá cả thì nếu vào Siêu thị to đương nhiên là ăn đắt rồi, cứ cửa hàng đại lý thông thường mà mua, kiểu gì cũng rẻ hơn chứ cần gi phải đợi đến giờ vàng giờ bạc. Đơn giản như cái smartphone mua giữa thế giới di động và hoàng hà nó cũng đã chênh nhau cả tiền triệu rồi. không chịu khó tìm hiểu thì dính thôi.

conversehn

Xe tăng
Người OF

em gửi bác chủ hình ảnh người bán người ta nói về người mua khôn lõi, đòi hoàn tiền mà không trả hàng
Một đơn hàng gửi đến cho cụ, người bán họ cũng phải bỏ vốn, bỏ vật tư thời gian gói gém, điện nước nhân viên.. em cực lực phản đối các cụ chọn hoàn tiền ngay mà không trả hàng
TMĐT hiện tại đang 4 bên: người mua, người bán, sàn & đơn vị vận chuyển. Nhờ có TMĐT mà hiện tại người mua đang có lợi rất nhiều về giá, về phục vụ, về đa dạng hàng hoá so với thương mại truyền thống
Trong đó Sàn & vận chuyển là đơn vị trung gian, nhiều lúc lỗi đến từ các đơn vị trung gian như: vận chuyển chậm, shipper bố láo.... nhưng cuối cùng bên bán lại chịu toàn bộ
Em cũng bán trên các sàn có cái nhìn khác hẳn, đôi lời góp ý để cụ chủ

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em may mắn chưa hoàn trả lần nào cả shopee và tiki, em xem rất kỹ shop bán, hay chọn Mall shop hoặc Tiki Trading nên đa số hàng nhận đúng mô tả và lựa chọn. Tất nhiên ko có gì hoàn hảo 100%.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Ví dụ cụ mua cái cánh quạt cây chẳng hạn, nó giao đến, muốn xem cánh có vỡ hay ko thì cụ thấy thế nào nếu nó ko cho xem. Tốt nhất chạy ra cửa hàng mua cho nhanh, ko phải cái gì cũng tiện
Chuẩn, có những cái phải được alo hỏi han mới mua được. Em thấy nhiều người đại tiện quá đâm mua bực vào người.

sieunhan_me

Xe tải
Em vừa mua một cái váy trên shope.Nào thì phải hồi tốt shop uy tín này nọ .ổ ôi nhận đc cái váy k khác gì cái rẻ lau.e cũng đã trả hàng hoàn tiền

paprika

Xe tải
TMĐT ở VN mình vẫn là kiểu chộp giật, mua hàng từ gian hàng chính hãng, hàng thì ok rồi nhưng lại đến vấn đề vận chuyển, có lúc hàng nhận được vỡ hoặc nứt mất rồi. Tóm lại, phát triển TMĐT kiểu này không ổn định, sớm muộn cũng vào tay các shop TQ

Go on

Xe điện
Em thì ko bao giờ mua của bọn này với bọn lazada, cái kiểu éo cho xem hàng là đã ko ưng rồi
Nó ko cho xem hàng cũng có lý do cụ ạ
1. Thgian xem hàng mất thgian chờ đợi của ship, nếu nhiều ng xem thì cả ngày ship giao được 30 đơn. Khi đó phí vận chuyển phải cao như Amazon ship hàng ms bù đắp được. Đổi lại các sàn ôm tiền của shop để qua thời hạn ko có yêu cầu trả hàng hoàn tiền ms trả shop.
2. Giờ rất nhiều đầu trộm đuôi cướp. Đã có nhiều vụ xem hàng giá trị cao kích thước nhỏ, hàng phổ thông như điện thoại. Trong quá trình xem hàng, nhân lúc ship ko để ý, đã đánh tráo cái vỏ vào hộp hàng và bảo là hàng đểu ko nhận nhưng đã đút túi hàng thật, trả hàng đểu vào hộp.
3. Nếu cho xem cũng rủi ro mất hàng của shop do chính ship bóc hàng ra lấy rồi đóng gói lại. Rồi báo khách xem ko thấy hàng ko đủ nên ko lấy.

Chaytromchobatmeo

Xe đạp

em gửi bác chủ hình ảnh người bán người ta nói về người mua khôn lõi, đòi hoàn tiền mà không trả hàng
Một đơn hàng gửi đến cho cụ, người bán họ cũng phải bỏ vốn, bỏ vật tư thời gian gói gém, điện nước nhân viên.. em cực lực phản đối các cụ chọn hoàn tiền ngay mà không trả hàng
TMĐT hiện tại đang 4 bên: người mua, người bán, sàn & đơn vị vận chuyển. Nhờ có TMĐT mà hiện tại người mua đang có lợi rất nhiều về giá, về phục vụ, về đa dạng hàng hoá so với thương mại truyền thống
Trong đó Sàn & vận chuyển là đơn vị trung gian, nhiều lúc lỗi đến từ các đơn vị trung gian như: vận chuyển chậm, shipper bố láo.... nhưng cuối cùng bên bán lại chịu toàn bộ
Em cũng bán trên các sàn có cái nhìn khác hẳn, đôi lời góp ý để cụ chủ
Như câu chuyện thằng ăn chanh thì miệng chua chát
Thằng nhìn thì rõ dãi mà thèm
Nhiều người cứ tưởng bên mua hàng là thiệt , thử bán shopee vài hôm gặp vài trường hợp khốn nạn mà phải chịu thua nó sẽ hiểu thôi.

hunggal

Xe tăng
TMĐT ở VN mình vẫn là kiểu chộp giật, mua hàng từ gian hàng chính hãng, hàng thì ok rồi nhưng lại đến vấn đề vận chuyển, có lúc hàng nhận được vỡ hoặc nứt mất rồi. Tóm lại, phát triển TMĐT kiểu này không ổn định, sớm muộn cũng vào tay các shop TQ
Thế các shop TQ thì không gặp vấn đề vận chuyển ạ? Hay họ kiêm luôn cả việc đó?

hunggal

Xe tăng
Shop TQ vận chuyển hết có 10k 1 lượt thôi cụ, nhiều lúc free luôn, logistic cực mạnh
Nó về VN cũng vẫn thông qua đơn vị vc trong nước thôi bác ạ. Cho nên cũng chả tránh được rủi ro khi vc đâu.

hunggal

Xe tăng
Như câu chuyện thằng ăn chanh thì miệng chua chát
Thằng nhìn thì rõ dãi mà thèm
Nhiều người cứ tưởng bên mua hàng là thiệt , thử bán shopee vài hôm gặp vài trường hợp khốn nạn mà phải chịu thua nó sẽ hiểu thôi.
Bán hàng có lựa chọn được khách không bác? Kiểu như mua hàng chọn được shop nào nhiều sao mới mua ý