[Funland] Nếu bộ Y tế chọn Vaccin 6 trong 1 tốt nhất để tcmr

Dr Thanh Bùi

Xe container
Sao cái vacxin viêm gan AB twinrix em mới tiêm ở vnvc có 560k mà trên này giá những 100 đô nhỉ
Bên nước ngoài thuế và giá dịch vụ y tế rất cao cụ ạ
Em gửi cụ giá 1 số nước như sing hay usa và anh .
Cũng loại đó mà đắt hơn mình vài lần

kaka0511

Xe tải
- Hiện vaccin 6 trong 1 infanrix đắt nhất bây giờ tầm hơn 1 triệu ,
- Mức chênh giữa vaccin infanrix và ComBE Five chắc tầm 700-800k/ mũi
- Mỗi năm có tầm 1.5 triệu trẻ đc sinh ra
- Mỗi trẻ tối thiểu tiêm 3 mũi vaccin 5.1 hoặc 6.1
- Hàng năm theo số liệu wiki thì có tầm 10 cháu tử vong sau tiêm vaccin Quivacem . Vaccin ComBE Five chưa có số liệu do mới đưa vào tiêm
Chi phí phát sinh thêm khi chuyển sang infanrix để dùng cho tcmr:
1.5 x 700 x 3 = 3150 tỷ tương đương hơn 130 triệu đô la mỗi năm
Khi đưa infanrix vào tcmr liệu số trẻ tử vong sau tiêm infanrix có ít hơn so với quivaxem hay ComBE Five ?
Nhà em vừa tiêm hôm qua 6 in 1 Pháp trung tâm y tế dự phòng huyện 845k. Của Bỉ rẻ hơn nữa. Cụ cứ chém.

luuanhchien

Xe buýt
1. Giá 6in1 tuỳ thuộc từng nơi nhưng khoảng 900-1000k/mũi
2. Ai chém Quin tốt hơn hay miễn dịch lâu hơn thì em vẫn thấy vắcxin vô bào tốt an toàn. Chỉ tội không có tiền tiêm free cho toàn dân. Ai nói Bộ y tế cố thu xếp tiêm là mơ mộng về kinh tế Việt Nam.
3. Hiện tại Việt Nam đã nhập 1 vắcxin khác cũng của Ấn độ về thay thế Combefive rồi. Vắcxin này an toàn hơn và được sản xuất bởi SII, nhà sx vắcxin hàng đầu thế giới.
Hy vọng sẽ đạt được yêu cầu về an toàn và giá cả

luuanhchien

Xe buýt
Hôm trước có cụ bảo trộn vào là xong mà cụ
20 năm trước, em tham gia 1 chân loong toong trong Dự án sản xuất vắcxin 6in1. Đề xuất dự án với Bộ KHCN, bị gạt thẳng tay vì lý do trộn nó vào với nhau mà cũng vẽ vời xin tiền. Chết cười. Vì những năm đó việc phối hợp các vắcxin cũng chỉ là ý tưởng rất mới. Bây giờ thấy các thầy cô giáo em lúc đó đi trước thời đại.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
https://vietnamnews.vn/society/health/482442/pentavalent-vaccine-combe-five-to-be-used-nationwide.html#TbAFf8iYxEO7wBBO.97

Combe-five nó thuộc dòng vắc xin => Pentavalent-Vaccine
Và theo khóa này thì ra cái này:

Pentavalent vaccine (PV) that was introduced by India six years ago doubled the deaths of children soon after vaccination compared to DPT (Diphtheria-Pertussis- Tetanus) vaccine according to a new study that calls for a “rigorous review of the deaths following vaccination with PV.”
Government records show that there were
10,612 deaths following vaccination in the last 10 years.

Tức là trong 6 năm triển khai vắc xin (Pentavalent-Vaccine ) số trẻ chết do vắc xin này đã tăng gấp đôi ( so với vắc xin dùng trước đó - DPT)
Chính phủ Ấn ghi nhận có 10,612 trẻ chết trong 10 năm.

Nguồn ở đây các cụ đọc nhé.
https://speciality.medicaldialogues.in/10612-deaths-with-pentavalent-vaccine-in-last-decade-doctors-raise-red-flag/
Vãi lái quá :(

Patriots

Xe lăn
theo em hiểu thì xác suất rủi ro trong tiêm vắc xin là có, nhưng dù sao em vẫn tin tưởng văc xin châu Âu hơn mấy ông VN nội địa hay ông Ấn.
trước con em nó tiêm thuốc gì của Bỉ hay Pháp ý, những năm 2014-2015, giữa thời kì hot khan hiếm vắc xin và những cái chết liên quan đến Qinvaxem, quan hệ mãi mới có đc 1 suất tiêm trọn gói đến 2 tuổi cho con, đau hết cả mề:((
Cụ không thấy trên bài của thớt trích nó ghi là thử nghiệm trên 7 tỉnh à? Cháu xin kiếu những gì gọi là thử nghiệm ấy, nghĩ đến thấy hãi rồi, nhớ hồi đưa bọn trẻ đI tiêm chủng, tiêm xong mình còn cố ngồi đó tầm 15 phút mới dám về mà loại 6 trong 1 của Pháp, sau này ồn lên vụ 5 trong 1 của Hàn thấy sợ quá, giờ lại cái này nữa, cái gì cũng có rủi ro, chỉ gây mê thôi cũng có rủi ro, nhưng làm cha mẹ thì phải càng hạn chế được càng tốt, chứ không ai nâng mức đó lên phỏng cụ?

luuanhchien

Xe buýt
Cụ không thấy trên bài của thớt trích nó ghi là thử nghiệm trên 7 tỉnh à? Cháu xin kiếu những gì gọi là thử nghiệm ấy, nghĩ đến thấy hãi rồi, nhớ hồi đưa bọn trẻ đI tiêm chủng, tiêm xong mình còn cố ngồi đó tầm 15 phút mới dám về mà loại 6 trong 1 của Pháp, sau này ồn lên vụ 5 trong 1 của Hàn thấy sợ quá, giờ lại cái này nữa
Thử nghiệm ở đây không phải là kiểm tra chất lượng vắcxin đâu cụ
Trước khi đưa ra tiêm đại trà sẽ phải tiến hành tiêm trên quy mô nhỏ để xem xét phương pháp tổ chức tiêm, xem xét tính an toàn trên diện rộng hơn (khi thử nghiệm lâm sàng không thể làm rộng hết cỡ đươck ) v.v...
Tuy nhiên chính việc tiêm này có thể cũng phát hiện ra vắcxin không đạt an toàn phải đình chỉ tiêm và huỷ bỏ.

Patriots

Xe lăn
Thử nghiệm ở đây không phải là kiểm tra chất lượng vắcxin đâu cụ
Trước khi đưa ra tiêm đại trà sẽ phải tiến hành tiêm trên quy mô nhỏ để xem xét phương pháp tổ chức tiêm, xem xét tính an toàn trên diện rộng hơn (khi thử nghiệm lâm sàng không thể làm rộng hết cỡ đươck ) v.v...
Tuy nhiên chính việc tiêm này có thể cũng phát hiện ra vắcxin không đạt an toàn phải đình chỉ tiêm và huỷ bỏ.
Dù sao cháu cũng không mong muốn bất cứ cháu nào phải thử nghiệm cả. Kịch bản dự phòng khi có các hiện tượng shock xảy ra là gì? Thường để thử nghiệm cái gì mới phải có sự tham gia của các chuyên gia đầu ngành và những người nhiều kinh nghiệm nhất, ở những nơi có hạ tầng y tế tốt nhất

Chỉnh sửa cuối:

giólangthang

Xe điện
Chủ thớt cho em hỏi là 7 tuổi có cần phải tiêm loại này nữa ko ạ ?

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
1. Giá 6in1 tuỳ thuộc từng nơi nhưng khoảng 900-1000k/mũi
2. Ai chém Quin tốt hơn hay miễn dịch lâu hơn thì em vẫn thấy vắcxin vô bào tốt an toàn. Chỉ tội không có tiền
tiêm free cho toàn dân. Ai nói Bộ y tế cố thu xếp tiêm là mơ mộng về kinh tế Việt Nam.
3. Hiện tại Việt Nam đã nhập 1 vắcxin khác cũng của Ấn độ về thay thế Combefive rồi. Vắcxin này an toàn hơn và được sản xuất bởi SII, nhà sx vắcxin hàng đầu thế giới.
Hy vọng sẽ đạt được yêu cầu về an toàn và giá cả
Mục 3 này gián tiếp khẳng định combo5 ko ok lắm cụ ?

Hoa Việt

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.dienlanhhoaviet.com
Cụ nghĩ sản xuất vaccin nó đơn giản như cụ cấy lúa à .sản xuất vaccin nó rất đặc thù , ko phải ai cũng đủ đk để làm và Không phải lúc nào cung cũng đủ cầu , ko riêng gì vaccin mà ngay cả 1 số loại thuốc cũng thường xuyên bị thiếu , cả các bv tuyến tw hay các bv tự chủ về tài chính .
Vậy vacxin đang dùng thì các nước ngoài họ có dùng ko Cụ ? Và các nước như Singapore, Hàn Quốc, Nhật Bản họ dùng vacxin gì ? Vì dạo trước có cô ca sĩ nói luôn là phải ra nước ngoài tiêm vacxin mới đạt thuốc chuẩn.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Vậy vacxin đang dùng thì các nước ngoài họ có dùng ko Cụ ? Và các nước như Singapore, Hàn Quốc, Nhật Bản họ dùng vacxin gì ? Vì dạo trước có cô ca sĩ nói luôn là phải ra nước ngoài tiêm vacxin mới đạt thuốc chuẩn.
Một số nước như mỹ , anh họ dùng pentacel , infanfix , pentaxim .
Các nước này họ hợp đồng từ trước với các hãng theo năm hoặc vài năm .
Khi khan hàng thì bọn hãng nó sẽ cắt của mấy ông nhập khẩu lẻ tẻ ở các nước như VN để phục vụ cho hợp đồng lớn của nó .
E chỉ nghe ca sĩ hát thôi chứ ca sĩ chém về vaccin mà cụ cũng nghe thì cụ dễ tin người quá !

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ không thấy trên bài của thớt trích nó ghi là thử nghiệm trên 7 tỉnh à? Cháu xin kiếu những gì gọi là thử nghiệm ấy, nghĩ đến thấy hãi rồi, nhớ hồi đưa bọn trẻ đI tiêm chủng, tiêm xong mình còn cố ngồi đó tầm 15 phút mới dám về mà loại 6 trong 1 của Pháp, sau này ồn lên vụ 5 trong 1 của Hàn thấy sợ quá, giờ lại cái này nữa, cái gì cũng có rủi ro, chỉ gây mê thôi cũng có rủi ro, nhưng làm cha mẹ thì phải càng hạn chế được càng tốt, chứ không ai nâng mức đó lên phỏng cụ?
E có ghi chỗ nào tiêm thử nghiệm trên 7 tỉnh đâu nhỉ ?
Nhưng về nguyên tắc thì như cụ luuanhchien noi là đúng ạ
Còn vaccin này đã sử dụng trên 43 nước với 400 triệu liều và đc WHO thông qua rồi cụ nhá .chứ ko phải đem về VN làm chuột bạch , chị Tế làm về dịch tễ nên chị ko ngu như vậy đâu ạ