Thảo luận Nếu định chọn Vinfast hãy xem lại trước khi quyết định

el_cascader

Xe đạp
Chán thật, giờ lại quay ra hỏi những câu hồn nhiên.
Luôn yêu cầu người ta phải đưa ra thông tin thật đầy đủ, khoa học nhưng lại nêu lên 1 khẳng định không có cơ sở. Em nghĩ, vâng ai chẳng phải nghĩ mới nói, chứ không nghĩ mà nói thì chắc là cái radio. "Em nghĩ" là nêu quan điểm chứ không phải là "em chắc/đoán là" nhé. Đừng có lập lờ xí xóa.
Lại phải giải thích 1 lần nữa cho anh chàng ngu ngơ nhỉ.
Công nghệ cũ không phải công nghệ hiện đại nhất: Cũ thì đếch phải hiện đại chứ đừng nói đến hiện đại nhất. Cũ và hiện đại bản thân nó là 2 tính từ đi kèm nhau như 2 mặt của 1 đồng xu, có cũ thì phải có hiện đại làm so sánh, có hiện đại thì phải có cũ làm so sánh. Còn nói thẳng luôn là động cơ Vin mua về là cũ, đừng có thêm bớt mệnh đề nào hết. Một câu nói đơn giản còn cố nhét mệnh đề khác để làm màu chắc, "Tôi nghĩ" là trình độ đặt câu nó tương đương với cấp 1.
1,2,3 nó là 1 vấn đề, đó là vấn đề định giá. Khỏi cần bóc tách.
Việc định giá đối với một sản phẩm có 2 loại giá đối với nhà sản xuất.
Giá thứ nhất là giá kế toán tức giá thành phẩm (Bao gồm toàn bộ chi phí), thuế và lợi nhuận (Vin được ưu đãi thuế doanh nghiệp nên coi như không cần tính vào.
Giá thứ hai là giá thị trường, nếu sản phẩm chưa có hàng hóa tương đương thì công việc là phải thu thập thêm thông tin thị trường, nhưng ở đây rõ ràng là thị trường đã có hàng hóa tương đương nên sẽ là phương pháp so sánh giá.
Anh ấy biết rằng chúng ta không có số liệu trên nên anh ấy cố tình bắt chúng ta trả lời câu hỏi đó vì biết rằng chúng ta không có khả năng có được số liệu nội bộ để tính toán. Nhưng tôi là người tiêu dùng, người quan sát, nên tôi sử dụng cách lập luận mà người tiêu dùng và người quan sát khác chấp nhận được.
Còn giá à, ừm chỉ nêu vài dữ kiện cho người xem cũng biết nhé:
Thuế TNDN của vinfast 5 năm đầu là 0%, 5% trong 9 năm tiếp theo, 10% trong 2 năm cuối.
Thuế nhập khẩu linh kiện đối với vinfast bằng 0% trong 5 năm đầu tiên(Theo quy định tại khoản 13 Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13 thì nguyên liệu, vật tư, linh kiện trong nước chưa sản xuất được nhập khẩu để sản xuất của dự án đầu tư thuộc danh mục ngành, nghề đặc biệt ưu đãi đầu tư hoặc địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật về đầu tư, doanh nghiệp công nghệ cao, doanh nghiệp khoa học và công nghệ, tổ chức khoa học và công nghệ được miễn thuế nhập khẩu trong thời hạn 05 năm, kể từ khi bắt đầu sản xuất.).
À đúng rồi, các anh có hẳn 1 bài công khai chi phí cơ mà https://bnews.vn/vinfast-cong-bo-chi-tiet-gia-thanh-san-xuat-va-thue-phi-cua-3-mau-xe-o-to/141071.html
Đánh lận con đen bằng cách bôi chi phí ra, chi phí vận chuyển và nhập khẩu lại bóc ra khỏi chi phí nguyên vật liệu, chi phí khuyến mại bán hàng khác chưa chắc chắn phát sinh là nhưng lại được đưa vào?
Về công nghệ: Câu hỏi của mình đơn giản thôi, cũ đúng là cũ, nhưng cũ thế nào so với cái mà các bạn đang nói là hãng khác hiện đại hơn ở Việt Nam.
Ví dụ, công nghệ của Toy, của Honda, Ford nó cũng luôn có cải tiến, có nâng cấp đấy, nhưng nó có áp dụng tại VN ko? Hay chỉ ở Mỹ ? Công nghệ ở VN của các hãng khác kia là công nhệ kiểu nào ? So với cái mà Vin nó đang áp dụng thì có hơn ko? Hay cả hai đều cũ như nhau?

còn về giá,bài trước cụ kêu nó đắt, bài này cụ vẫn đưa mọi dư liệu ra để chứng minh nó đắt. em đọc thì em hiểu là cụ bảo nó đắt so với mức thuế nó hưởng. Và chỗ này làm em thấy ko hợp lý.
Nói đến đắt rẻ thì phải so với sp tương đương và sức mua của thị trường.
Cụ ko trả lời 3 câu hỏi kia vì khi trả lời xong thì cụ sẽ chẳng thể kêu nó đắt được nữa.

secrets

Xe tăng
Để tránh bôi thêm các bài viết, cụ cứ liệt kê giúp em những cái “lạc hậu” của Vin so với Toy và nếu được thì thêm cả cái ưu việt của hơn so với Toy đang sử dụng tại Việt Nam/Đông Nam Á để anh em mở mang kiến thức. Cụ liệt kê mấy cái công nghệ chinh thôi (ko càn phân tích quá đâu ko lại bảo em dao to búa lớn).
chứ giờ em có ý kiến về 2 cái bác nêu xong bác lại bôi thêm mấy cái khác nữa nó kéo dài chương trình quá.
em cũng chẳng đủ trình để đánh giá đâu, nhưng kết hợp thông tin mấy anh em “có cả ông anh trên mạng” và google thì nó cũng ra thông tin hợp lý thôi.
Những cái đã liệt kê là đúng, đủ, không cần liệt kê thêm, để trả lời những câu hỏi đó bắt buộc phải tìm hiểu và hiểu về công nghệ/kỹ thuật xe hơi cơ bản, cụ nên tự mình tìm hiểu thêm.

Mss AN TÂM

Xe điện
Ôi trời, tệ thế này sao

poiuy

Xe cút kít
Ôi trời, tệ thế này sao
Nếu tất cả đều tệ thế thì doanh số tháng 4 của Fadil đã chẳng giữ top hạng A được đâu. Chẳng qua cụ chủ gặp phải 1 nhân viên kém thôi. Chuyện nhân viên làm lỡ việc của khách thế này hãng nào chả có, mới trước Tết có vụ Kia Seltos ngay trên OF này chứ đâu, cơ bản chả khác gì. Chẳng qua là Vin nên các cụ anti mới xông vào là cho thớt dài dằng dặc thôi.

RAVA

Xe ba gác
Những cái đã liệt kê là đúng, đủ, không cần liệt kê thêm, để trả lời những câu hỏi đó bắt buộc phải tìm hiểu và hiểu về công nghệ/kỹ thuật xe hơi cơ bản, cụ nên tự mình tìm hiểu thêm.
-Bác cứ bắt lv…khó, bác ấy tự nhận là dân tài chính ko hiểu gì về kỹ thuật hay công nghệ rồi nhé? :D :))

Arsephan

Xe tăng
Nếu tất cả đều tệ thế thì doanh số tháng 4 của Fadil đã chẳng giữ top hạng A được đâu. Chẳng qua cụ chủ gặp phải 1 nhân viên kém thôi. Chuyện nhân viên làm lỡ việc của khách thế này hãng nào chả có, mới trước Tết có vụ Kia Seltos ngay trên OF này chứ đâu, cơ bản chả khác gì. Chẳng qua là Vin nên các cụ anti mới xông vào là cho thớt dài dằng dặc thôi.
Nếu Nhà máy đủ nguyên vật liệu và lắp ráp được nhiều hơn, thì số lượng Fadil còn cao hơn nhiều, đã không có tình trạng như chủ thớt. Thực sự thì nhà máy mỗi tháng trả ra xe Fadil vẫn chưa cân được với số lượng đặt hàng, nên tình trạng bị chậm trễ chờ đợi giao hàng là vẫn sảy ra...

secrets

Xe tăng
-Bác cứ bắt lv…khó, bác ấy tự nhận là dân tài chính ko hiểu gì về kỹ thuật hay công nghệ rồi nhé? :D :))
Từ reviewer đến báo chí hết lời ca ngợi nào là Atkinson, nào là Vanos, trợ lực lái dầu... nghe sang mồm, cứ như là đồ tối tân, kỳ quan công nghệ là e thấy thum thủm rồi. Nói thật chứ Bim nó có tặng luôn cái Valvetronic chắc VF cũng không biết code như nào, lại lỗi tè le.

sorciere_vn

Xe buýt
Nếu Nhà máy đủ nguyên vật liệu và lắp ráp được nhiều hơn, thì số lượng Fadil còn cao hơn nhiều, đã không có tình trạng như chủ thớt. Thực sự thì nhà máy mỗi tháng trả ra xe Fadil vẫn chưa cân được với số lượng đặt hàng, nên tình trạng bị chậm trễ chờ đợi giao hàng là vẫn sảy ra...
Lại nói phét hả bác. Bác chứng minh xem thiếu nguyên liệu được không ? Show được số lượng vênh bao nhiêu không ?

poiuy

Xe cút kít
Từ reviewer đến báo chí hết lời ca ngợi nào là Atkinson, nào là Vanos, trợ lực lái dầu... nghe sang mồm, cứ như là đồ tối tân, kỳ quan công nghệ là e thấy thum thủm rồi. Nói thật chứ Bim nó có tặng luôn cái Valvetronic chắc VF cũng không biết code như nào, lại lỗi tè le.
Nếu nó không lỗi thì giá nó phải thêm 500 củ nữa, tiệm cận giá của BMW xịn. Người mua người ta biết thừa thế nào cũng lỗi vặt này nọ nhưng người ta vẫn mua, tiền nào của nấy, ngon trong tầm tiền. Những người ăn chắc mặc bền thì mua xe Toy, người vẫn chấp nhận lỗi rò rỉ dầu thì mua Everest, người không cần bảo hành hãng thì mua xe Tàu. Chả ai là dại. Mua cái gì nó phù hợp nhất với nhu cầu của người ta.

NamTranPhuong

Đi bộ
Khuyên các cụ là mua trực tiếp của showrom VF luôn nhá, đừng nghe mấy em đại lý ủy quyền hứa hẹn với chả khuyến mãi có khuyến mãi giảm giá được tí nào thì ko biết nhưng qua trung gian thì sao bằng trực tiếp được.
Mua xe chọn sale uy tín chứ không chọn giá, vì giá chung của hệ thống rồi chênh nhau vài trăm không đáng gì đâu mà rước bực vào người.

Hieu Altis2011

Xe buýt
Mua gì thì mua cứ sang hàng trả tiền, k cọc ciếc gì bố con thằng nào hết. Cứ phải đi vài cái đại lý mới biết đc chứ gặp con sale lưỡi dài đã xuống cọc là nó ngậm cọc luôn, lúc ấy thành ra đi gãi ghẻ

b2_moi_ra_lo

Xe buýt
Cụ chủ đen thôi, e mua bên VF ghi rõ trong hd tháng giao xe luôn, còn cái bất khả kháng thì hd nào chả như nhau ( em làm bên xd, điều khoản đó hd nào cũng có).

datto70

Xe điện
Khuyên các cụ là mua trực tiếp của showrom VF luôn nhá, đừng nghe mấy em đại lý ủy quyền hứa hẹn với chả khuyến mãi có khuyến mãi giảm giá được tí nào thì ko biết nhưng qua trung gian thì sao bằng trực tiếp được.
Mua xe chọn sale uy tín chứ không chọn giá, vì giá chung của hệ thống rồi chênh nhau vài trăm không đáng gì đâu mà rước bực vào người.
Thớt bên có cụ mua lux được tặng kìa: thẻ 20 củ bảo dưỡng, fim 7,5 củ, phủ bóng mấy củ nữa .....

Hanjin2311

Xe máy
em vừa cọc e34 đủ 50tr, giờ mới đọc đc bài này, trong hợp đồng cũng ko ghi rõ ngày thagn nhận xe...hi vọng số em khá hơn cụ chủ thớt!

dinhhunghd

Xe buýt
Em rất ghét mua xe phải cọc tiền, Xe thiếu mẹ gì mà khổ. Đợt trước nhớ Xpander hot hòn họt phải cọc cả tháng mà em ra xem sau một hồi trao đổi thì sale nói ưu tiên anh có xe vào tuần sau khỏi cọc....

Nha Trang 1

Xe hơi
Em mà như cụ nói Vin nó công bố số đặt hàng cho nó khủng chứ công bố kiểu trả xe thế này thì biết đến bao giờ trả đủ xe cho số viu chơ gì đấy đã bỏ ra nhỉ. Công suất phải trên 50k xe một tháng mà mỗi thánh bán đc hơn 1600 xe mà bảo không sản xuất kioj thì em cứ thấy nó sai sai chỗ nào ấy

Arsephan

Xe tăng
Em mà như cụ nói Vin nó công bố số đặt hàng cho nó khủng chứ công bố kiểu trả xe thế này thì biết đến bao giờ trả đủ xe cho số viu chơ gì đấy đã bỏ ra nhỉ. Công suất phải trên 50k xe một tháng mà mỗi thánh bán đc hơn 1600 xe mà bảo không sản xuất kioj thì em cứ thấy nó sai sai chỗ nào ấy
Cụ cứ lo đủ phụ tùng vật tư, nguyên vật liệu cho Vin, làm thay chuỗi cung ứng cho Vin, thì chắc sẽ Sx đc nhiều hơn...

Kamri

Xe buýt
Đã xây dựng nhà máy với quy mô giai đoạn đầu 250k xe/ năm mà ko lo được chuỗi cung ứng cho 5k xe/tháng ~25% công suất thì hệ thống phẽo quá !

Hắc Chướng Hổ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ lo đủ phụ tùng vật tư, nguyên vật liệu cho Vin, làm thay chuỗi cung ứng cho Vin, thì chắc sẽ Sx đc nhiều hơn...
Em tưởng công tỷ sắp 50 tỷ đô phải tư duy như nào. Hoá ra nổ lắm rồi cuối cùng không lo dc nguyên vật liệu lắp ráp. Mà mỗi tháng bán có vài nghìn con chứ nhiều nhặn gì?
:)) =D>

Kamri

Xe buýt
Em tưởng công tỷ sắp 50 tỷ đô phải tư duy như nào. Hoá ra nổ lắm rồi cuối cùng không lo dc nguyên vật liệu lắp ráp. Mà mỗi tháng bán có vài nghìn con chứ nhiều nhặn gì?
:)) =D>
Khả năng vụ công suất thiết kế 500k/năm, giai đoạn đầu 250k/năm là chém gió để nâng cao tỷ suất lợi nhuận trong báo cáo đầu tư thôi. Giờ có 30k/năm đã thiếu năng lực rồi 🤪