[Funland] Nếu ra ở riêng thì cần chuẩn bị những gì ngoài tiền ạ?

dpl

Xe lăn
Em thấy thằng ku em em cách đây mấy năm ra ở riêng mang mỗi quần áo sách vở và chục tị tiền mặt đấy cụ chủ ạ, trộm vía thi thoảng gặp nó thì thấy vẫn ổn
Vậy e cố gắng trộm vía có chục tỉ rồi ra ở riêng
Chắc 100 nữa là e đủ ý mà :))

tuannaff

Xe tăng
Các cụ mợ có kinh nghiệm ra ở riêng tư vấn giúp e việc ra ở riêng thì cần chuẩn bị những gì ạ?
Tình hình chiến sự giữa vợ và bố mẹ e ngày càng căng thẳng, e thì đi từ sáng đến đêm ko hết việc nên ở nhà hay xảy ra mâu thuẫn giữa 2 bên. Gần đây có 1 trận tranh cãi to vì việc dạy con và ông bà nội bênh, sau hôm đó bà nội "đuổi" ra ở riêng luôn. Vợ e nghe thế thì sướng vì đòi ở riêng từ hồi chưa cưới.
E tính ra ở riêng thì vẫn phải ở gần gần ô bà 1 chút để có gì ô bà còn đón cháu về hộ.
Thu nhập của e cũng gọi là ổn nhg kiếm bao nhiêu tiêu hết sạch bấy nhiêu. Bây giờ ra ở riêng thì chắc phải rất tiết kiệm :(
đầu tiên là phải chuẩn bị bản lĩnh để không hoảng quá rồi lại về ăn bám ông bà
tiếp theo là phải thống nhất các nguyên tắc ứng xử cơ bản với vợ, vì giờ chỉ chỉ còn 2 vợ chồng lại thêm chăm con với áp lực kinh tế, ban đầu rất dễ dẫn đến xung đột do căng thẳng
nếu chuẩn bị 2 cái này ko xong thì nên ở nhà ông bà tiếp :D

huutrinh6688

Xe điện
Mỗi người một quan điểm một hoàn cảnh. Riêng em thì mua đất xây nhà vẫn mua ở gần nhà ông bà ngoại. Vì ông bà có mỗi vợ em thôi :D

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Các cụ mợ có kinh nghiệm ra ở riêng tư vấn giúp e việc ra ở riêng thì cần chuẩn bị những gì ạ?
Tình hình chiến sự giữa vợ và bố mẹ e ngày càng căng thẳng, e thì đi từ sáng đến đêm ko hết việc nên ở nhà hay xảy ra mâu thuẫn giữa 2 bên. Gần đây có 1 trận tranh cãi to vì việc dạy con và ông bà nội bênh, sau hôm đó bà nội "đuổi" ra ở riêng luôn. Vợ e nghe thế thì sướng vì đòi ở riêng từ hồi chưa cưới.
E tính ra ở riêng thì vẫn phải ở gần gần ô bà 1 chút để có gì ô bà còn đón cháu về hộ.
Thu nhập của e cũng gọi là ổn nhg kiếm bao nhiêu tiêu hết sạch bấy nhiêu. Bây giờ ra ở riêng thì chắc phải rất tiết kiệm :(
Tiền tiền tiền tiền tiền và tiền ạ.

Ở gần ông bà là tốt nhưng gần để sang thăm các cụ thường xuyên chứ không phải để nhờ vả. Cá nhân em thấy lợi dụng các cụ là bất hiếu, kể cả các cụ vui hay thích hay đề nghị để tao làm thì cũng không được. Các cháu dẫn về chơi một lúc, cần thì ăn một bữa rồi chim cút để các cụ nghỉ ngơi.

hieukon

Xe container
e đây! vc trẻ, cưới nhau đc 3-4 tháng thì bố mẹ ủng hộ việc e mua nhà ra ở riêng, vì nhà có 3 anh chị em.
chị đi lấy chồng thì theo chồng
nhà bố mẹ định hướng để cho ông anh em
em thì trc sau gì chả phải ra ở riêng....

thế là vc e đc mua nhà, bố mẹ 2 bên hỗ trợ 1 phần, còn lại thì vc e tự có, vay thêm ngân hàng.....
Ra ở riêng có nh cái hay cũng nh cái dở cụ ak.
Nhưng phải nói thật, mình và các cụ có nh cái khó mà khớp nhau đc, xa thơm gần thối.
ở cạnh nhau thì rất hay này nọ nhau, nhg ra ở xa, thi thoảng ăn với nhau bữa cơm lại thấy thích, thấy yêu.

Tóm lại là ở riêng đc thì là cái tốt, nếu các cụ còn khỏe, tự lo đc.

Ý của cụ cũng có cái hay, nên ở gần ông bà, để ông bà còn giúp 1 phần con cái, chứ xa quá mỗi lần nhờ ông bà đón, hay trông nom cho khó đấy ạ.

Ở riêng thì cái cần nhất là nhà, sau là tiền.
Còn nồi niêu xoong chảo, thiếu đâu mua đó cụ ak
ra ở riêng áp lực phết, trc chả phải trả tiền điện, nước, rác, mạng,....bây giờ thì cái j cũng đến tay... :D thôi thì đến đâu hay đến đó, k phải sợ cụ ak, Ra ở riêng tâm lý thoải mái, sống sẽ đỡ áp lực hơn.

lamborghini6789

Xe hơi
Ngoài tiền cụ hãy chuẩn bị tâm lý, cụ lên đây hỏi là thấy cụ còn lăn tăn rồi. Em có anh bạn cũng vì mâu thuẫn giữa mẹ với vợ quyết liệt ra ở riêng nhưng cuối cùng không ra :D

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là sức khoẻ ạ.

Ceramicstile

Xe tăng
Con ốm 1 tuần là biết mặt ngay, nhưng cụ cứ ở riêng cho vợ chồng tự lập

bút hêt mực

Xe tăng
Có thể vợ cụ chuyển từ cãi nhau với bố mẹ chồng sang cãi nhau với cụ cũng nên, vì thế ngoài tiền cụ cần chuẩn bị tinh thần nếu có căng thẳng nữa :))

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài tiền ra chỉ cần thêm vàng, ngoài ra thêm 1 cái nhà và tốt nhất thêm 1-2 cái ô tô nữa là đủ.
À nếu khó khăn quá có thể thêm từ 1-2 osin nữa.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Con ốm 1 tuần là biết mặt ngay, nhưng cụ cứ ở riêng cho vợ chồng tự lập
Nhà em ở riêng từ khi mới cưới. Con ốm vẫn cho đi học cụ ạ, ốm quá mới cho ở nhà. Mà từ khi đi học thì tuần nào cũng ốm. Nói vậy chứ cho chọn lại em vẫn chọn ở riêng.

dpl

Xe lăn
Ngoài tiền ra chỉ cần thêm vàng, ngoài ra thêm 1 cái nhà và tốt nhất thêm 1-2 cái ô tô nữa là đủ.
À nếu khó khăn quá có thể thêm từ 1-2 osin nữa.
Có nhà + 1 cái ô tô rồi ạ
Vụ osin thì e cũng hơi lăn tăn vì sẽ đội chi phí chi tiêu lên :(

Ở chung k đc, ở riêng cũng trăm nỗi khổ.

Ba chục

Xe hơi
Cụ xác định ra ở riêng thì đừng nhờ vả gì ông bà nhé, con ai nấy chăm. Được nhờ còn được nói nữa thì ngượng mồm.
Nhà thuê của cụ thì hịn, cụ thích làm gì thì làm, còn nếu của ông bà cho gia đình cụ ở thì vợ cụ xác định ngậm miệng lại và ngoan nhé. Các cụ đã cho chỗ ở đỡ phải đi thuê rồi.
Ra xã hội người ta giúp đỡ một tý thì chả nhớ mãi. Về nhà có bố mẹ đỡ cho bao việc, lo toan đủ thứ thì cãi nhanh lắm.
Tính ra ở riêng còn tính nhờ vả, nếu còn ý kiến nữa thì cụ nắn lại vợ đi

chualang67

Xe buýt
Có ông bà thì đỡ,lại có nhà,ra ở riêng có nhà rồi thì dỡ chứ thuê rồi trăm thứ phải lo phải chi,thu nhập không ổn thì có khi vợ chồng lại xích mích chứ không còn dừng lại là xích mích với ông bà nữa.

Nino88

Xe container
Ngoài tiền ra xong còn phải biết cách tiêu tiền