Thảo luận New Sorento đèn pha tối quá. Cụ nào độ lại chưa?

5banhxe

Xe điện
Của em chả khác gì nguyên bản cả. Vì em chỉ thay mỗi projector kiểu Q5 với cùng kích thước như projector theo xe, không phải đục khoét gì.

Chạy đường quê, không có đèn đường mới thấy pha không đủ sáng. Hồi đầu em chạy tối ra sân bay, ĐL Thăng Long... thì thấy pha vẫn ok. Đi phượt 1 chuyến về là thấy cần nâng cấp pha ngay :)

Em cũng đã nghiên cứu phương án lắp thêm cặp đèn ff75 nhưng không ổn vì vị trí lắp thấp quá.
Cụ mua bộ projector ở đâu vậy, tên hiệu chủng loại thông số có không cụ? Nhà cháu đã thay bóng tăng sáng Philips X-treme Vision H7 +130% thấy độ sáng tăng cũng khá nhưng chưa đủ hài lòng khi chạy đường đèo núi với đường trường không đèn đường.

fatboy

Xe tăng
Cụ mua bộ projector ở đâu vậy, tên hiệu chủng loại thông số có không cụ?
Em quên mất tên cửa hàng rồi, số đt cũng không còn vì em bị hỏng điện thoại.
Nếu cụ đi đường phía cổng sau Keangnam, rẽ phải ra Dương Đình Nghệ thì nó nằm ngay đúng chỗ rẽ ấy - hình vuông màu đỏ trong hình dưới đây:

Loại projector em thay là do nhà máy TQ làm theo mẫu mã đèn Q5, các cửa hàng vẫn gọi là đồ OEM.
So thực tế thấy sáng hơn projector tháo bóng (chắc là do mới, còn cái tháo bóng có thể đã chạy nhiều năm rồi), và hình thức cũng chẳng khác gì nên em chọn loại OEM này mà không lấy đồ tháo bóng dù cùng giá.

So với đèn (cốt) nguyên bản thì em thấy projector này có vùng sáng rộng và đều hơn (projector theo xe tập trung sáng ở giữa hơn), có đường cắt rất sắc (cái này thấu kính trong, projector theo xe thấu kính vân mờ).

...nhưng chưa đủ hài lòng khi chạy đường đèo núi với đường trường không đèn đường.
Lắp xong chạy đường đèo buổi tối ngon lắm cụ ạ :)

Một điểm nữa em thấy hài lòng là khi nháy pha. Ban ngày nháy pha chỉ có 2 pha halogen sáng, ban đêm thì cả 4 đèn cùng nháy, hoàn toàn không có độ trễ của đèn xenon.

Sau nam

Xe máy
Một điểm nữa em thấy hài lòng là khi nháy pha. Ban ngày nháy pha chỉ có 2 pha halogen sáng, ban đêm thì cả 4 đèn cùng nháy, hoàn toàn không có độ trễ của đèn xenon.
Cụ cho em hỏi về việc đấu dây, là có thể lắp thêm công tắc riêng không? Vì em quan ngại là nếu ban đêm cả 4 đèn cùng nháy, liệu sáng quá và gây chói mắt xe ngược chiều? Do vậy nếu có công tắc riêng, em có thể chủ động chỉ bật pha ở đèn bi xenon khi thật cần thiết, ví dụ đoạn đường quá tối và không có nhiều xe ngược chiều, hoặc khi chạy trên đường có giải phân cách.

fatboy

Xe tăng
Em nghĩ là không cần. Chỉ nháy nhanh thôi không chói đâu.

Website
otopro.net
Cụ cho em hỏi về việc đấu dây, là có thể lắp thêm công tắc riêng không? Vì em quan ngại là nếu ban đêm cả 4 đèn cùng nháy, liệu sáng quá và gây chói mắt xe ngược chiều? Do vậy nếu có công tắc riêng, em có thể chủ động chỉ bật pha ở đèn bi xenon khi thật cần thiết, ví dụ đoạn đường quá tối và không có nhiều xe ngược chiều, hoặc khi chạy trên đường có giải phân cách.
Nháy pha để báo hiệu mà cụ, phải đủ sáng thì bên đi đối diện mới nhìn thấy được. Thời gian nháy pha có 1 vài giây thôi nên k lo bị chói mắt cụ ah. Còn đi trời tối, đường dài mà bật pha, nếu thấy xe ngược chiều thì nên chủ động tắt pha đi đèn cos thôi.

quynhvan56

Xe đạp
Sorento đèn cốt là xenon, pha là halogen. Cốt đủ sáng chỉ có pha là tối.

Nếu độ bi-xenon vào đèn pha thì thành 4 cốt, thừa sáng trong khi vẫn chỉ là 2 pha.

Phương án em chọn là thay projector của đèn cốt thành bi-xenon (giữ nguyên bóng và ballast theo xe). Khi bật cốt thì vẫn như cũ, còn bật pha thì thành 2 xenon + 2 halogen.
Thay thêm 2 bóng halogen tăng sáng nữa thì sáng rực rỡ luôn, mà ánh sáng pha cả vàng/trắng dễ nhìn hơn chỉ có xenon trắng.

Chí phí: 5 triệu cho projector + 1 triệu bóng Narva 120 = 6 triệu, kết quả em thấy cực kỳ hài lòng.
Vụ này bác làm ở đâu thế ạ?

ATTILA

Xe điện
Cụ mua bộ projector ở đâu vậy, tên hiệu chủng loại thông số có không cụ? Nhà cháu đã thay bóng tăng sáng Philips X-treme Vision H7 +130% thấy độ sáng tăng cũng khá nhưng chưa đủ hài lòng khi chạy đường đèo núi với đường trường không đèn đường.
Cụ nói bóng pha Kia New So chân bóng mã H7 đúng ko ạ? Em tưởng H1 nên ko có bóng Philíp Lumileds để thay, nếu đúng chân H7 mai cháu đi thay ngay cái bóng pha.

fusionvie

Xe điện
Cái vè che mưa cụ lắp có thực sự cần k ạ?. Em thấy lắp vào góc chữ A điểm mù lớn hơn rất khó chịu
Không tăng điểm mù góc chữ a đâu cụ ạ. Không biết cụ khác thế nào chứ em mà đỗ xe đợi ai đó dưới trời mưa thì phải mở hé kính cho thoáng(tắt máy nhé). Nếu không có vè mưa thì nước chảy hết vào trong, mà đóng kín kính thì bí lắm.

edison69

Xe đạp
Vụ mở hé thì hữu dụng thật =)) tại e lái con prado nó lắp vè che mưa điểm mù lớn quá

uriko

Xe đạp
Em cũng thấy cái vè mưa hữu dụng, mà thấy góc chữ A lớn quá.