[CCCĐ] New Zealand - Dạo chơi thiên đường sinh thái

traitimthep

Xe tải
Chuyến hành trình của em ở Queenstown chỉ có tập trung vào trải nghiệm, nên em tiếp tục thêm môn Bungy & Zipline nữa các cụ ạ
Trải nghiệm mà phải đóng nhiều bỉm hơn thì có thể nói là trải nghiệm nhảy Bungy. Lại 1 lần nữa, các thanh niên NZ là người rảnh háng nghĩ ra trò này. Sợ vcđ ra ạ  Nhảy Bungy ở cầu Karawau cũng là địa điểm nhảy bungy đầu tiên trên toàn thế giới, độ cao khoảng 43m và bên dưới thì là 1 con sông chảy siết giữa 2 bờ vực thăm thẳm. Nói chung mẹ nào mà thấy mãi mấy crush nó éo thổ lộ gì với mình, thì kéo nó lên đây nhả chung. Đảm bảo hỏi cái mie gì cũng gật đầu lia lịa :))
Cùng khu vực nhảy Bungy thì còn có chơi Zip line, đu từ bờ bên này qua bờ bên kia. Cũng tương đối đáng thử, vì cảnh vật đẹp xuất sắc. Hình ảnh, film đều do các bạn Tây chụp cho xong bán các cụ ạ.

traitimthep

Xe tải
NZ là đất nước phát minh ra trò bungy này, và tại Queenstown thì là nơi có chỗ nhảy đầu tiên, trên cây cầu cao 43m. Lên đến nơi, em vẫn còn rất vui vẻ yêu đời, buộc dây bảo hiểm xong cũng thấy bình thường. Mà đến lúc đứng ra mép chuẩn bị nhảy, thì sợ vđ các cụ ạ. Chả dám nhìn xuống. Kinh cực
Cuối cùng quyết định là: bỏ hơn $100 ra để thử, ko nhảy lại mất nên em nhắm mắt phang tới luônnnnnn
Cảm giác phê không thể tả nổi, em hò hét như thằng điên, và ko miêu tả được cảm xúc lúc rơi xuống rồi bật ngược lên. Thốn mà sướng các cụ ạ.
Nhảy xong là có biệt đội lái xuồng cao su ra đón và tháo gỡ tại trận luôn :D

Chỉnh sửa cuối:

traitimthep

Xe tải
Xong xuôi các trải nghiệm cảm giác mạnh sáng & trưa.
Nhưng hoạt động thích nhất trong chuyến này đối với em đó là ngồi trực thăng bay lên đỉnh núi tuyết uống champagne ạ. Oách vãi các cụ ạ. He he, Em bay của The Helicopter Line, Queenstown. 1 chiếc trực thăng có thể chở được 6 người, 2 người ghế trước cùng phi công. 4 người ghế sau. Trước khi lên máy bay, mọi người sẽ được cân móc hàm để xem ông nào nặng thì ngồi sau cho đầm. Ai nhẹ thì lên ghế trước. Trực thăng sẽ đi trong khoảng 40’, đưa bạn lên đỉnh những ngọn núi tuyết đẹp nhất ở Queenstown, ở độ cao khoảng 700m. Dừng lại trên đỉnh núi tuyết để uống champagne, chụp ảnh, lăn lộn cùng tuyết. Quả thực đây là 1 trải nghiệm không thể nào quên được của em các mẹ ạ, giữa đường thay bỉm mất tầm 2 cái :)))). Toàn bộ khung cảnh đẹp nhất của đảo Nam, những ngọn núi trẻ, những ngọn núi tuyết, những dòng sông băng tan chảy,… đều hiện ran gay trước tầm mắt. Và đúng là xem trên film cũng sẽ khó mà kiếm được cảnh vật như thế…… Các người anh em thiện lành hãy trải nghiệm nhé. Must go!
Nơi đậu máy bay trực thăng, ngay sát sân bay nội địa Queenstown

Cảm giác ngồi trong máy bay trực thăng, bay lên từ từ, phê lòi tòi phòi các cụ ợ

Cản tượng hùng vĩ trên các đỉnh núi tuyết trắng hiện ra trước mắt, em ngỡ mình đang mơ cơ. May có người tát cho tỉnh lại :D

traitimthep

Xe tải
Lên đỉnh thì phải selfie phát cho nó sướng thằng người ạ

traitimthep

Xe tải
Bần thần một lúc em mới nhớ là mình có máy ảnh. Thủ tục lúc làm checkin lên trực thăng họ chỉ cho cầm đúng có 1 máy, 1 lens với các loại điện thoại. Còn đâu tất tần tật để lại dưới mặt đất (chắc cho nhẹ gánh :D)
Cảm giác mặc phong pha phong phanh mà chỉ thấy sướng, chả thấy lạnh gì ạ.

minhmo

Xe cút kít
Em oánh dấu hóng chuyến đi của cụ chủ.
Cảnh đẹp thật. :-bd

onlinebn1233

Xe máy
Quá đẹp phấn đấu 10 năm sau có một chuyến đi như cụ chủ :D. Cảm ơn cụ đã dành thời gian chia sẻ với m.n trên diễn đàn!!

traitimthep

Xe tải
Ngày 4: Queenstown – Auckland (máy bay)
Tạm biệt đảo Nam, quay về với đảo Bắc, trung tâm kinh tế của NZ, thành phố nhộn nhịp & sầm uất nhất (vâng, dân số khoảng 1.5tr là đã nhất roài).
Đặt chân đến Auckland thì mới thấy được độ ăn chơi của những người anh em thiện lành xứ thiên đường NZ. Đây là thành phố được gọi với tên gọi “thành phố của những cánh buồm”, lúc đầu cứ tưởng là kiểu thuyền buồm vớ vẩn như anh em Vin Nam ta lượn đầy ở Hạ Long mà hóa ra méo phải ạ. Ở Auckland, mật độ cano/du thuyền là vào khoảng 1 cái/mỗi 3 người. Tức là sang chảnh lắm lắm luôn, chiều chiều đi làm về hỏi các thanh niên đi làm cốc bia giống quê mình, mà các bạn toàn bận đi lướt song. Lướt song chán thì lên thuyền đi làm vài vòng vịnh. Xong về chạy bộ, đi ngủ ạ. Cái xứ đ’ gì thế này các cụ nhỉ? :))
Nói đi thì cũng phải nói lại, chanh sả là thế nhưng phải nói là Auckland tương đối chán, kiến trúc xấu và không có gì đặc biệt mang “chất” NZ như những nơi khác. Nơi này na ná như Úc, Anh và các nước phát triển khác, những có thể nói là xấu hơn :D.
Điểm nhấn của thành phố là tháp truyền hình Sky Tower, cao tầm hơn 300m (bằng hơn 1 nửa nhà anh Vượng nhà em thôi), và điểm nhấn nữa là tòa tháp này thiết kế tương đối xấu luôn.
Điểm nhấn của em ở đây là lên nhà hàng xoay ở trên tháp & ăn tối, ngắm cảnh 360 độ thành phố từ tít trên cao.

Mãi mới đc ăn tử tế các cụ ạ. Còn đâu tiền toàn để chơi đã sắp cạn rồi :))

Visa Du Lich

Xe buýt
Tuyệt vời cụ chủ ạ ! Nhìn đã thấy phê rồi, mong được trải nghiệm trò này.

NZ là đất nước phát minh ra trò bungy này, và tại Queenstown thì là nơi có chỗ nhảy đầu tiên, trên cây cầu cao 43m. Lên đến nơi, em vẫn còn rất vui vẻ yêu đời, buộc dây bảo hiểm xong cũng thấy bình thường. Mà đến lúc đứng ra mép chuẩn bị nhảy, thì sợ vđ các cụ ạ. Chả dám nhìn xuống. Kinh cực
Cuối cùng quyết định là: bỏ hơn $100 ra để thử, ko nhảy lại mất nên em nhắm mắt phang tới luônnnnnn
Cảm giác phê không thể tả nổi, em hò hét như thằng điên, và ko miêu tả được cảm xúc lúc rơi xuống rồi bật ngược lên. Thốn mà sướng các cụ ạ.
Nhảy xong là có biệt đội lái xuồng cao su ra đón và tháo gỡ tại trận luôn :D

traitimthep

Xe tải
Em làm vài cái ảnh drone ở mấy điểm vui chơi trên đường đi trước khi kể tiếp về hành trình lái xe quanh đảo Bắc, đi chơi cùng gia đình
Ảnh chụp tại hồ Wakatipu

Tự sướng bằng drone

Đi loanh quanh hóng gió, rồi đặt tripod tự bấm. Đường ven hồ thơ mộng & êm đềm.

traitimthep

Xe tải
Ảnh lang thang chụp phong cảnh ở Queenstown, các cụ ngắm cùng em nhé.

Cầu cảng chính nhìn từ trên cao

Lang thang quanh khu cầu cảng chính

Lang thang ven hồ, những ngôi nhà nho nhỏ này là nhà để người dân địa phương đỗ thuyền vào khi về. Có đường ray để đẩy thuyền ra lúc đi, rất tiện

traitimthep

Xe tải
Ngày 6: Auckland – Xong công việc và chính thức bung lụa
Chính thức xong chuỗi ngày lang thang 1 mình, nay em chính thức bước vào hành trình bung lụa cùng chủ nhân & f1
Bắt đầu đến đoạn thuê xe tự lái, cần viết kĩ 1 chút.
Vì phương tiện công cộng bên NZ không nhiều, các điểm đi chơi cách xa cho nên phương tiện hợp lý nhất là thuê xe tự lái để chủ động về thơi gian, về cung đường. Và hơn hết là tự lái để thực sự được trải nghiệm NZ.
Bằng lái quốc tế có cần không?
Câu trả lời là có, nhưng chỉ để check reference, còn lại bằng lái thẻ nhựa ở VN vẫn cần cầm theo, và họ sử dụng driving license no. trên bằng ở VN để làm hồ sơ. Em nói chung có đủ loại: bằng lái theo công ước Geneve, rồi bằng dịch IAA (cái này cụ nào cần có thể làm nhé), rồi bằng VN các kiểu cả. Nếu muốn trải nghiệm hết những đất nước mình đặt chân đến, thì em khuyên các mẹ cũng làm đủ loại luôn đi. Dịch vu + nộp online bây h rất đơn giản. KHông có gì khó khăn cả.
Thuê xe tại NZ em chỉ cần đưa mỗi cái bằng VN, loại PET là xong rồi vì có cả tiếng Anh
Đây là chiến mã em lựa chọn. Hyundai Tucson, bản đặc biệt (em nghĩ vậy)

traitimthep

Xe tải
Thuê xe ở đâu, như thế nào?
Ngay khi xuống sân bay thì sẽ có nhiều hãng cho thuê xe như: Hertz, Avis, Europcar, vv. Tuy nhiên sau khi đã khảo giá từ Việt Nam, và theo recommend trên mạng thì em chọn của hãng Go Rental New Zealand, hãng này đạt giải thưởng 5 sao về dịch vụ thuê xe tại NZ + tương đối uy tín.
Và đúng là được đánh giá cao nên dịch vụ cũng rất đơn giản + thuận tiện. Nhà em book như sau:
- Hyundai Tucson đời 2018: tầm $50/ngày
- Ghế trẻ em: $45 suốt hành trình
- Bảo hiểm: nhát chết nên chơi loại cao nhất (peace of mind) $28/ngày
- GPS dẫn đường: $8/ngày
- Tất tần tật cho 4 người lớn, 1 trẻ em thì hết khoảng: $700 NZ cho 8 ngày lượn lờ. Quá rẻ so với ở Việt Nam
Sau khi đã book xong xuôi ở Việt Nam, thì phải deposit trước 10% tiền thuê xe. Khi qua bên này, lúc nhận xe thì em cũng làm thủ tục checkin qua app – Go rental luôn, checkin trước để ra quầy ko phải xếp hàng. Khi checkin trên app thì sẽ phải thanh toán hết số tiền còn lại. Ok fine!
Sau khi xong xuôi + chọn điểm nhận xe tại sân bay Auckland, thì trên app sẽ báo điểm có xe shuttle bus của hãng thuê xe ra đón mình. 10-15’ lại có 1 chuyến. Thủ tục kí nhận xe cũng rất đơn giản, thao tác kí tá hết khoảng 10’. Trong đó có mục: bạn đã quen lái bên trái chưa, đã bao giờ lái ở NZ chưa, biết luật chưa. Tick vào No, thì các anh đẹp dzai sẽ nói bạn ra tivi đứng x em 1 đoạn clip 7’ hưỡng dẫn lái xe & các biển báo căn bản của NZ. Rất dễ dàng và thuận tiện :D
Sau đó thì nhận xe, và lúc này em mới ngã vật ra vì shock các mẹ ạ. Xe đêk gì mà mới kinh khủng khiếp, nội thất còn chưa bóc nylon & xe thì mới đi 1,000km.
Đổ đầy bình xăng hết $122 (giá bên này cho xăng 91 là hoảng $2.2/lít), xe bắt dầu lăn bánh. Sau khi tạt đầu tầm chục anh NZ để tự giới thiệu em đến từ thiên đường phía Đông Lào, thì tiếng còi tiếng chữi cũng bắt đầu giảm dần. Em chính thức làm quen được với cách lái xe bên trái, chuẩn bị cho cả chặng đường đầy hào hứng phía trước.
Đây là cái app. Mọi thứ đều qua app. Rất dễ dùng. Chưa kể website của gorentals cũng sẽ có nhiều hướng dẫn các cung phượt cho các cụ lựa chọn theo số ngày các cụ muốn

Tay lái nghịch làm quen chỉ mất 10-15’ đầu. Còn lại là chiến ngon các cụ nhé. Ko hề khó vì biển báo giao thông, bảng chỉ đường rất dễ

Visa Du Lich

Xe buýt
Vâng cần tư vấn gì cụ alo em ạ.
Em làm về du lịch đã từng đến Úc nhưng chưa đến New Zealand. E thấy các đoàn tour bên em đi từ Sài Gòn về comment tốt hơn khách đi từ HN (em có đoàn khách bên cty mỹ phẩm mời khách từ 2 đầu đi NZ, 2 đoàn đi cùng 1 xe cùng 1 hành trình, nhưng khách từ SG về khen NZ rất đẹp nhưng khách HN về nói "cũng được" và bảo "NZ ko có gì"). Ko biết cụ ở HN hay SN ạ ?

Cảm ơn cụ, nhìn chữ kí của cụ hay quá ;). Em lưu lại, kiểu gì sắp tới cũng phải hỏi han thêm cụ mấy vụ VISA :D

traitimthep

Xe tải
Vâng cần tư vấn gì cụ alo em ạ.
Em làm về du lịch đã từng đến Úc nhưng chưa đến New Zealand. E thấy các đoàn tour bên em đi từ Sài Gòn về comment tốt hơn khách đi từ HN (em có đoàn khách bên cty mỹ phẩm mời khách từ 2 đầu đi NZ, 2 đoàn đi cùng 1 xe cùng 1 hành trình, nhưng khách từ SG về khen NZ rất đẹp nhưng khách HN về nói "cũng được" và bảo "NZ ko có gì"). Ko biết cụ ở HN hay SN ạ ?
Cháu người HP, sống HN, bây h làm việc ở SG. Cháu thấy đẹp ạ :)))

traitimthep

Xe tải
Sau xe, thì lại nói đến nhà. Nhà bên này chắc 90% là đều có sân vườn rất rộng, hoa nở toe toét. Với một loạt những ưu đãi từ thiên nhiên, từ khí hậu thì căn nhà nào cũng siêu đẹp. Airbnb cho căn nhà với 2 phòng riêng, khách, bếp, nhà tắm, toilet thì giá loanh quanh khoảng $80-90/ đêm. Nói chung là cũng ko quá rẻ, nhưng bù lại đẹp thôi rồi. Chuyến này em thuê nhà nào cũng: view sát hồ xuống đi kayak luôn được, view xuống thung lũng, sân vườn, vv và mây mây. Thầm hỏi các anh chủ nhà: các anh làm cái éo gì mà lắm tiền thế. Thì các anh nhẹ nhàng chia sẻ: các anh 12h đi chạy tập thể dục, chiều 3h đi câu, 6h đi lướt song, 7h đi du thuyền. Chú cứ thế thì sẽ mua được nhà như tụi anh. Ơ, liên quan câu hỏi thế bao giờ koooooooooooooo
Đùa thế chứ, mà nhà chanh sả thật & lịch sinh hoạt của những người anh em bên này như thế thật. 1 Tuần thì làm có 35h thôi, mie, life hack vãi các cụ ạ.