:::: Newbie mong các bác chỉ giúp cách tự đấu dây DVD kèm màn hình xe KIA CARNIVAL

jan23

Xe hơi
Chào các bác
Tình hình là nhà em chuẩn bị được nâng cấp bộ DVD kèm màn hình và có chức năng điều khiển trên vô lăng.
Em thì rất muốn tự lắp bộ DVD này cho vợ hai, dưng mà thiếu kiến thức quá.
Mong các bác chỉ giáo.
Bộ dây nối cũ cắm vào đầu Radio gồm có 15 dây dư lày (ảnh 1):

Thứ tự ngược chiều kim đồng hồ từ bên trái sang ạ

1-vàng; 2-đen; 3-trắng sọc xanh; 4-trắng sọc nâu; 5-xanh lá sọc vàng
6-xanh lá; 7-vàng; 8-đen; 9-hồng; 10-xanh lá sọc đen
11-xanh lá sọc hồng; 12-vàng sọc đen; 13-xanh nước biển; 14-đỏ;
15-vàng sọc đen.

Còn cái đầu nối vào DVD mới của em nó dư lày, có thêm cả 2 dây để điều khiển các chức năng trên vô lăng nữa. Hiện nay trên vô lăng em hỗ trợ 5 chức năng điều khiển tăng giảm âm lượng, next (khi mở CD) và search (khi chạy radio); on/off và mode (chọn được Radio hoặc CD)

Túm lại em nhờ các bác giúp em đấu sao để cho cái chức năng điều khiển trên vô lăng của vợ hai em vẫn được hoạt động.
Em đội ơn các bác đã xem và chỉ giáo ~o)~o)~o)~o)~o)~o)~o)~o)~o)
0903457905 (để e mời ~o) bác)

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Chào các bác
Tình hình là nhà em chuẩn bị được nâng cấp bộ DVD kèm màn hình và có chức năng điều khiển trên vô lăng.
Mong các bác chỉ giáo.
Bộ dây nối cũ cắm vào đầu Radio gồm có 15 dây dư lày:
Thứ tự ngược chiều kim đồng hồ ạ (1-vàng; 2-đen; 3-trắng sọc xanh; 4-trắng sọc hồng; 5-xanh lá sọc vàng; 6-xanh lá; 7-vàng; 8-đen; 9-hồng; 10-xanh lá sọc đen; 11-xanh lá sọc hồng; 12-vàng sọc đen; 13-xanh nước biển; 14-đỏ; 15-vàng sọc đen.

Còn cái đầu nối vào DVD mới của em nó dư lày, có thêm cả 2 dây để điều khiển các chức năng trên vô lăng nữa. Hiện nay trên vô lăng em hỗ trợ 5 chức năng điều khiển tăng giảm âm lượng, next (khi mở CD) và search (khi chạy radio); on/off và mode (chọn được Radio hoặc CD)

Túm lại em nhờ các bác giúp em đấu sao để cho cái chức năng điều khiển trên vô lăng của vợ hai em vẫn được hoạt động.
Bác post cả cái hình cái đầu theo xe (cả cái tem của nhà SX dán trên đầu nữa) thì mọi người mới dễ giúp được

Chỉnh sửa cuối:

jan23

Xe hơi
Cảm ơn bác quang lâm. em sẽ pót tếp hình sau
Nhưng hình như nó có quy định quốc tế về các màu dây hay sao ý

xanha78

Xe buýt
E hóng ợ! A khoài món này lắm!

jan23

Xe hơi
Các bác chuyên gia lên tiếng đi ạ, có nhiều bác giống em lắm, muốn biết cách mà chẳng bít hỏi ai

KiaCD5numberone

Xe tăng
nói thật là chỉ dám chỉ giúp cụ đấu nguồn, chứ các thứ khác phải thực tế chứ nhìn như râu ngô thế này em cũng run

khach274

Xe máy
Cụm số 3 ISO connector thì đương nhiên cắm vào rồi cái đó không bàn. Trong đó bao gồm điện và ra 4 loa cánh cửa.
Dây số 1 và dây số 2 nối chập vào nhau và nối vào điện đèn lùi.
Số 4 cũng cắm vào đẫu có sẵn rồi.
số 5-7 ra 1 âm thanh 4.1 kênh nữa. Cái này để bác thêm loa tép hay sub, âm ly...
số 10 để video camera lùi cắm vào. Số 10 là cổng video camera lùi vào nhưng phải có điện vào dây số 1 thì khi đó nó mới tự chuyển sang màn hình camera cho bác.
số 14 anten theo xe nghe FM; số 16 để cắm cái anten điện vào xem TV, lấy luôn điện từ dây đen và đỏ của cụm số 3.
... Mấy cái kia nói chung bác cần cái nào cắm cái đó

jan23

Xe hơi
Cụm số 3 ISO connector thì đương nhiên cắm vào rồi cái đó không bàn. Trong đó bao gồm điện và ra 4 loa cánh cửa.
Dây số 1 và dây số 2 nối chập vào nhau và nối vào điện đèn lùi.
Số 4 cũng cắm vào đẫu có sẵn rồi.
số 5-7 ra 1 âm thanh 4.1 kênh nữa. Cái này để bác thêm loa tép hay sub, âm ly...
số 10 để video camera lùi cắm vào. Số 10 là cổng video camera lùi vào nhưng phải có điện vào dây số 1 thì khi đó nó mới tự chuyển sang màn hình camera cho bác.
số 14 anten theo xe nghe FM; số 16 để cắm cái anten điện vào xem TV, lấy luôn điện từ dây đen và đỏ của cụm số 3.
... Mấy cái kia nói chung bác cần cái nào cắm cái đó
Cảm ơn bác đã chỉ dẫn, dưng mà em vẫn đang bối rối không hiểu là bác đang nói về ảnh trên (là đầu nối đến ổ CD gắn theo xe) hay là ảnh dưới (là đầu DVD mà e định nâng cấp)
Xin bác nói rõ hơn, em lơ mơ lắm. thank bác

jan23

Xe hơi
nói thật là chỉ dám chỉ giúp cụ đấu nguồn, chứ các thứ khác phải thực tế chứ nhìn như râu ngô thế này em cũng run
Bác cho em chỉ dẫn về đấu nối nguồn cũng là quí lắm rồi.
em xin lắng nghe bác

khach274

Xe máy
Thì tiêu đề topic bác bảo bác kiếm được cái DVD theo xe thì đương nhiên các rắc cắm cũng đi liền rồi.
Cụm dây số 3 sẽ có 3 dây to hơn các dây khác là màu vàng, đỏ và đen.
Màu vàng nối vào điện acc quy. Màu đỏ điện ACC khi bật khóa và màu đen là dây mát. Phải có điện 12V vào cả dây màu vàng và màu đỏ thì đầu mới mở được.

Dây số 1, số 2 và cụm số 3 là những màu với CD, DVD nào màu cũng vậy. Trắng, nâu, trắng nâu xọc đen và xanh, xanh xọc đen 8 dây đó là ra 4 loa cánh cửa.
Dây màu cam và hồng chập vào nhau và vào điện đèn lùi.

khach274

Xe máy
Nhìn cái rắc CD cũ của bác thì dây số 7 màu vàng to là điện 12V acc quy (luôn có). dưới nó là dây màu đen là điện mát. Cạnh dây điện mát là dây có cầu chì sẽ là điện ACC 12V có điện khi bật khóa ACC trên ổ khóa.
Đó là đủ điện mở DVD lên. Dây màu xanh dươi ô số 3 là dây anten tương đương số 4 trong cụm dây số 3.
Các dây kia thấy của bác bị cắt nối nghe chững hàng không con DIN theo xe. nên bác cứ chú ý cho tôi màu trắng và nâu với màu 2 màu xanh trong cụm dây số 3 của DVD là 4 loa canh bác xem mấy cái kia cùng màu thì bác nối vào nếu không bác cái nào nối ra loa canh thì bác đấu vào. Bác tháo 1 cánh ra mà xem màu dây nó chạy tới loa cánh mà nhìn.

jan23

Xe hơi
Nhìn cái rắc CD cũ của bác thì dây số 7 màu vàng to là điện 12V acc quy (luôn có). dưới nó là dây màu đen là điện mát. Cạnh dây điện mát là dây có cầu chì sẽ là điện ACC 12V có điện khi bật khóa ACC trên ổ khóa.
Đó là đủ điện mở DVD lên. Dây màu xanh dươi ô số 3 là dây anten tương đương số 4 trong cụm dây số 3.
Các dây kia thấy của bác bị cắt nối nghe chững hàng không con DIN theo xe. nên bác cứ chú ý cho tôi màu trắng và nâu với màu 2 màu xanh trong cụm dây số 3 của DVD là 4 loa canh bác xem mấy cái kia cùng màu thì bác nối vào nếu không bác cái nào nối ra loa canh thì bác đấu vào. Bác tháo 1 cánh ra mà xem màu dây nó chạy tới loa cánh mà nhìn.
Cảm ơn bac khach274 rất nhiều, mấy cái dây gó gắn băng dính là do dầu CD cũ đã trích ra 2 đường audio để gắn vào ampli dưới đuôi xe.
Như vậy là cơ bản đã định vị được 8 dây (4 đôi loa) + 4 dây (nguồn, công tắc, mát và dây ăngten) theo em hiểu ý bác dây ăngtel là khi bật radio thì cái ăngten nó sẽ tự động đẩy lên để bắt tín hiệu đúng không ạ
Vậy là còn 3 dây nữa vẫn chưa được định vị là dây số 6 (xanh lá cây), dây số 1 (màu vàng) dây số 2 (màu đen).
em thiển nghĩ có phải là dây để điều khiển các chức năng trên vô lăng (như tắt bật, âm lượng, dò sóng radio hoặc chuyển bài trong CD)
Bác cho em hỏi với cách xác định dây + và - cho dây loa thế nào ạ.
Một lần nữa cảm ơn bác nhiều nhiều

jan23

Xe hơi
Chào các bác
Mong các bác chỉ giáo.

15-vàng sọc đen.

Em mới chú thích lại số dây cho cái chấu cắm của xe em hiện tại

jan23

Xe hơi
Em chuẩn bị mường tượng ra là phải nối dây thế nào rồi. thank các bác

jan23

Xe hơi
Các bác giúp em xem dây nào sẽ nối với đèn pha ô tô để tất cả các nút chức năng sẽ sáng khi bật đền pha

Prius

Xe buýt
Các bác giúp em xem dây nào sẽ nối với đèn pha ô tô để tất cả các nút chức năng sẽ sáng khi bật đền pha
Dây số 9 ILLUMI nha bác! dây này sẽ đấu vào công tắc đèn - cực (+)

jan23

Xe hơi
Dây số 9 ILLUMI nha bác! dây này sẽ đấu vào công tắc đèn - cực (+)
thank bác nhưng mà đó là dây nào trong giắc nối của ảnh một cơ ạ. còn tất cả các giắc của ảnh 2 là có chú thích rùi ạ.

jan23

Xe hơi
Chào các bác
Mong các bác chỉ giáo.

15-vàng sọc đen.

Các bác cho em hỏi hiện tại xe của em có 2 dây audio nối từ cụm loa sau xuống âm ly. với ảnh số 2 (tức là đầu DVD mới của em) thì em có thể đấu 2 dây audio vào dây số 7 (tức là dây Audio subwoofer out đươc j không ạ)
Cảm ơn các bác

jan23

Xe hơi
Ngày 22 này là có đầu DVD để thử nghiệm rồi, có bác nào biết là cách kết nối GPS tích hợp sẵn trong DVD thề nào không ạ

KiaCD5numberone

Xe tăng
Các bác cho em hỏi hiện tại xe của em có 2 dây audio nối từ cụm loa sau xuống âm ly. với ảnh số 2 (tức là đầu DVD mới của em) thì em có thể đấu 2 dây audio vào dây số 7 (tức là dây Audio subwoofer out đươc j không ạ)
Cảm ơn các bác
Thấy cụ hỏi câu này em ko hiểu. 2 dây loa sau cụ đấu vào SUB Out làm để làm gì? Cụ có hiểu về điện tử không mà không hiểu về ký hiệu vậy.