[Thảo luận] Ngã năm Giảng Võ - Cát Linh, làm thế nào để đi thẳng ra hướng Ng Thái Học mà sai làn?

non_tay

Xe hơi
Kính các cụ.

Chuyện là thế này. Hôm vừa rồi em đi 2B, trên đường Giảng Võ, hướng từ Láng Hạ tới Nguyễn Thái Học, và tất nhiên là phải qua ngã năm giao cắt Cát Linh. Ngã 5 mới này đã có rất nhiều câu chuyện về việc "Đèn đỏ được rẽ phải", chắc ai cũng biết. Tuy nhiên lần này em không rẽ phải, mà em đi thẳng tới hướng Nguyễn Thái Học.

Chắc nhiều người biết và em cũng biết là đúng ngã năm này có 3 làn đường, làn phải dành cho xe rẽ phải, làn giữa và làn trái để đi thẳng hoặc rẽ trái. Khi em tới đây thì có đèn đỏ, em dừng lại sau khoảng 3 cái ô tô ở làn giữa. Nói thật là em rất tôn trọng làn rẽ phải, không bao giờ em dừng đèn đỏ ở làn rẽ phải và chắn các xe khác. Khi đèn xanh bật lên thì em chuyển sang làn phải (tức là làn "được cho" là dành cho phương tiện rẽ phải) và đi thẳng, và bị anh CSGT dừng xe. Tất nhiên là phạt lỗi đi sai làn. Lúc đó em cũng đã dừng lại và tranh cãi với 2 bác CS ở đó, tuy nhiên lí do em đưa ra lúc đó là "em đi làn bên phải nhưng thực tế là em đi sau 2 bác công an áo xanh cũng đi đúng làn đó và đi thẳng." Thế nhưng anh CSGT lại bắt em đi ở đằng sau. Cuối cùng thì cũng có biên bản.

Tuy nhiên sau đó thì em mới nhớ ra là ở đoạn đường này, không hề có biển báo hiệu phân làn hay mũi tên chỉ hướng đi được vẽ ở trên đường. Tiếc vì đã không đưa lí do đó ra lúc bị bắt, nếu không thì có lẽ cũng chẳng lập biên bản được em. Sau đó em đã quay lại và chụp vài cái ảnh về việc không có biển và mũi tên chỉ làn như em đã nói.

Sáng nay em đã đến đội 2 lấy Quyết định xử phạt rồi. Tuy nhiên em muốn hỏi các bác, trường hợp này có khiểu nại được không. Khi lập biên bản, em cũng không ghi ý kiến là "đồng ý" với lỗi như trên, vì thực ra lúc đấy anh CS nói em chỉ được ghi là "đồng ý nhận lỗi" chứ không được ghi gì khác (thật là $^#&@%$#)

Gửi các bác vài bức ảnh về đoạn này. Thực ra thì em cũng không muốn làm chuyện phức tạp lên làm gì, đi nộp phạt 600k là xong, tuy nhiên em muốn mọi việc rõ ràng và đúng. Chắc chắn còn nhiều bác đi qua đoạn này và có thể bị tóm vì lí do như em. Chốt lại em chỉ muốn khẳng định 1 điều "Đi thẳng ở làn ngoài cùng bên phải ở ngã 5 này là không sai luật".

Xin các bác cho ý kiến nhá.

Mũi tên là hướng em đi

Phía trước ngã 5 không hề có biển chỉ làn đường

dreamwater

Xe điện
Không có biển báo.
Ko mũi tên chỉ thì làm gì có làn mà sai làn.
Tùy cụ thôi. Muốn lấy lại lẽ phải, thì làm cái đơn khiếu nại
Còn ko muốn to chuyện, thì qđ có rồi đấy. Mời cụ đi nộp phạt.
Tất cả là phụ thuộc vào cụ

Hằng Lê

Xe tăng
Cụ mang mấy tấm ảnh này lên đội khiếu nại thôi.

À mà sao cụ lại dùng cái nick có tên đúng với bài thế nhỉ :D

Chỉnh sửa cuối:

Kysidemtrang

Xe buýt
về luật thì cụ 0 sai, nhưng có BB rồi mà cụ khiếu nại thì cụ cũng phải chịu mệt đấy
về lý thì cụ phải tự đi thế nào cho nó ngay ngắn, tự mình 0 gây xung đột giao thông. Chờ đợi một tí cũng được mà, đâu phải vội vàng mà lách lách sang làm gì. Đi thẳng thắn ngay ngắn hay hơn rất nhiều.
Em 0 phải âm binh gì đâu, nhưng em thấy rất nhiều cụ (cả 2B 4B) đi kiểu cũng như cụ chủ, 0 có biển, 0 có vạch gì cả, đúng là về luật cãi nhau với xxx thì mất thời gian nhưng sẽ thắng thôi, vì đâu có cơ sở gì bắt mình đâu. Nhưng như vậy sẽ gây cản trở giao thông chút xíu đấy ạ. Em thấy người điều khiển 2B phần siêu lớn là thấy chướng ngại vật là đánh lái tránh ngay, hoặc khi dừng đèn đỏ thì 0 chịu đứng sau mít 4B mà phải len len, lúc đèn xanh đi thì cũng len len để đi mà 0 chịu chờ xe trước đi trước rồi mình đi, cứ thẳng lái mà tiến, 0 việc gì phải len len. Em thấy thói quen đấy rất xấu.

Anh Tuấn Lê

Xe hơi
Không có phân làn, xe máy đi làn trong cùng-Phạt là đúng. Nhưng phạt chết mịe cái bọn xxx làm láo đi =P~ Cậu làm đến nơi đến chốn đi. Tôi đi 4b đến đó rẽ phải (theo chiều đi như cậu) 1 thằng xxx ra chặn lại bảo: Cho rẽ phải là rẽ về phía đường đi về Hào Nam chứ không phải đi về Cát Linh. Tôi hỏi nó: Thế về Cát Linh là rẽ phải hay là đi thẳng? Nó bảo là đi thẳng? Tôi lại hỏi tiếp: Thế đi về phía GIang Văn Minh là đi thẳng hay rẽ trái? Nó bảo đi thẳng. Ha ha, tôi bảo nó: Cậu tốt nghiệp cấp 2 chưa? Tôi nghi cậu mua bằng để chạy vào CA. Đến ông tổ hình học Ơ-cơ-lit mà sống dậy thì cũng không giải thích được như cậu đâu. Rõ là một cái trạc ba thế này mà cậu bảo đi từ Giảng võ ra Cát linh và Giang Văn Minh đều là đi thẳng thì khác nào cậu tự nhận mình chưa học xong cấp 2. Tay xxx già hơn ra bảo thôi chúng tôi nhắc nhở lỗi này có thể bỏ qua cho nhau được. Tôi cáu bảo, tôi không cần bỏ qua. Anh nói "lỗi này" vậy lỗi ở chỗ nào anh lập biên bản đi tooi ko cần anh bỏ qua. Anh ko lập biên bản tôi tôi sẽ lập lại biên bản anh vì cách làm việc tuỳ tiện. Đến đây nó cóng thực sự và xin lỗi anh bỏ qua cho chúng tôi :))

Soleilvn

Xe tải
Ngã năm này trước nay xxx hay đứng ở bên cạnh Ks để tóm 2 bánh đi thẳng không đúng vạch. Em nhớ là nó có mũi tên đàng hoàng đấy, có thể lâu ngày nó mờ mất đi thôi. Cãi cứng ngay lúc đó khả năng được nhưng phần lớn là dính lỗi, đặc biệt là các mợ.

ducanh2002hv

Xe tải
Không có phân làn, xe máy đi làn trong cùng-Phạt là đúng. Nhưng phạt chết mịe cái bọn xxx làm láo đi =P~ Cậu làm đến nơi đến chốn đi. Tôi đi 4b đến đó rẽ phải (theo chiều đi như cậu) 1 thằng xxx ra chặn lại bảo: Cho rẽ phải là rẽ về phía đường đi về Hào Nam chứ không phải đi về Cát Linh. Tôi hỏi nó: Thế về Cát Linh là rẽ phải hay là đi thẳng? Nó bảo là đi thẳng? Tôi lại hỏi tiếp: Thế đi về phía GIang Văn Minh là đi thẳng hay rẽ trái? Nó bảo đi thẳng. Ha ha, tôi bảo nó: Cậu tốt nghiệp cấp 2 chưa? Tôi nghi cậu mua bằng để chạy vào CA. Đến ông tổ hình học Ơ-cơ-lit mà sống dậy thì cũng không giải thích được như cậu đâu. Rõ là một cái trạc ba thế này mà cậu bảo đi từ Giảng võ ra Cát linh và Giang Văn Minh đều là đi thẳng thì khác nào cậu tự nhận mình chưa học xong cấp 2. Tay xxx già hơn ra bảo thôi chúng tôi nhắc nhở lỗi này có thể bỏ qua cho nhau được. Tôi cáu bảo, tôi không cần bỏ qua. Anh nói "lỗi này" vậy lỗi ở chỗ nào anh lập biên bản đi tooi ko cần anh bỏ qua. Anh ko lập biên bản tôi tôi sẽ lập lại biên bản anh vì cách làm việc tuỳ tiện. Đến đây nó cóng thực sự và xin lỗi anh bỏ qua cho chúng tôi :))
Bác hay quá.

ducanh2002hv

Xe tải
Cụ nói rất đúng, lái xe nào cũng tinh thần như cụ thì tốt.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Không có biển báo.
Ko mũi tên chỉ thì làm gì có làn mà sai làn.
Tùy cụ thôi. Muốn lấy lại lẽ phải, thì làm cái đơn khiếu nại
Còn ko muốn to chuyện, thì qđ có rồi đấy. Mời cụ đi nộp phạt.
Tất cả là phụ thuộc vào cụ
Phụ thuộc vào cụ chủ!

isabinh

Xe điện
Đi như cụ chủ thì không nên nhưng đã phạt thì phải theo luật, mà theo luật thì phải đúng, không đúng thì không phục cụ chủ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

Captiva555

Xe tăng
ko cần ghi ý kiến, cụ cứ làm vài kiểu ảnh và cái đơn khiếu nại cho em, để xxx thấy ko fải ai cũng đè ra bắt nạt được

vietran

Xe ba gác
Đi để hợp lý thì rẽ trái sẽ dừng bên trái, phải cũng vậy vavlanf gữa để đi ra Cát linh hoặc Nguyễ Thái Học.
Còn với vạch nờ hết và biển như ở đường thì về luật dừng chỗ nào đi thế nào cũng k phạm luật, bọn bắt là bố láo.
Mà sao giừo bọn thực thi luật cố tình làm sai luật thế k biết.

vietran

Xe ba gác
Cụ chủ sao lúc ấy k kéo nó ra chỗ đấy bảo biển bắt buộc ntn, làm gì có mũi tên bắt buộc nào mà cụ cũng ký biên bản.
Dân mình quá hiền đến mức nhút nhát nên vài thằng nó có thể chăn dắt và thịt được vài trăm ngàn người.

snake00

Xe tải
Chỗ này e cứ rẽ phải ra cát linh nếu dừng e lại e mắng cho ý rõ ràng là cát linh là rẽ phải ;))

thanhnamdinh

Xe tăng
nhìn vào cái ảnh 1 thì vẫn có mũi tên 118 nhưng nó bị mờ không rõ ràng thôi, cụ chủ nói không có mũi tên là không đúng

Chỉnh sửa cuối:

newdrive

Xe tải
về luật thì cụ 0 sai, nhưng có BB rồi mà cụ khiếu nại thì cụ cũng phải chịu mệt đấy
về lý thì cụ phải tự đi thế nào cho nó ngay ngắn, tự mình 0 gây xung đột giao thông. Chờ đợi một tí cũng được mà, đâu phải vội vàng mà lách lách sang làm gì. Đi thẳng thắn ngay ngắn hay hơn rất nhiều.
Em 0 phải âm binh gì đâu, nhưng em thấy rất nhiều cụ (cả 2B 4B) đi kiểu cũng như cụ chủ, 0 có biển, 0 có vạch gì cả, đúng là về luật cãi nhau với xxx thì mất thời gian nhưng sẽ thắng thôi, vì đâu có cơ sở gì bắt mình đâu. Nhưng như vậy sẽ gây cản trở giao thông chút xíu đấy ạ. Em thấy người điều khiển 2B phần siêu lớn là thấy chướng ngại vật là đánh lái tránh ngay, hoặc khi dừng đèn đỏ thì 0 chịu đứng sau mít 4B mà phải len len, lúc đèn xanh đi thì cũng len len để đi mà 0 chịu chờ xe trước đi trước rồi mình đi, cứ thẳng lái mà tiến, 0 việc gì phải len len. Em thấy thói quen đấy rất xấu.
KHÔNG cụ ạ, làm kiểu như cụ là đồng tình với xxx. Muốn phạt thì phải theo luật mà phạt, không thì đừng có phạt với phẽo.... vớ vẩn.

thanhnamdinh

Xe tăng

có mũi tên 118 nhưng mờ

MrLongKem

Xe hơi
Ko có biển 411 và vạch 1.18 thì cụ chủ đâu có mắc lỗi gì. Nếu có mắc lỗi thì chỉ là lỗi ko tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường thôi chứ đi sai làn gì đâu. Đường GV làm gì có phân làn đâu. Cụ chủ nghiên cứu lại 2 cái lỗi sai làn đường và ko tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường thêm nhé,kẻo nhầm lẫn mất thêm tiền oan.

BnLuxury

Xe buýt
Website
www.bn-luxury.com
Nó ghi lỗi kiểu éo j mà 600 nhỉ???:-??