[Funland] Ngã rẽ cuộc đời, mông lung về cổ phần, cổ đông công ty người bạn

serenity035

Đi bộ
Em đã nhận được những lời góp ý rất tốt từ các cụ nên xin phép đc close topic ạ.

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Cứ làm đê, còn nhiều thời gian để ...

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Thì đúng là giả sử vốn điều lệ cty 5 tỷ, cụ góp 10% thì góp 500 triệu, lời ăn lỗ chịu. Lỗ tối đa là mất 500 triệu.

Chỉ là nếu cty cổ phần dạng nhỏ, có vài cổ đông, quyết định cũng như kiểu cty tư nhân hay TNHH, dễ mâu thuẫn về đường lối hay ra quyết định. Và nếu muốn rút vốn giữa chừng cũng không dễ thanh khoản.

Ga_son

Xe điện
Nếu cụ có tham gia vào công ty thì nên mua ạ, nhất là cụ có đóng góp công sức làm thuê cho mình là thoải mái nhất. Khi cụ đóng cổ phần nếu công ty làm ăn được thì hằng năm được chia cổ tức (trích từ lợi nhuận sau thuế), nếu công ty có xu thế phát triển tốt thì cổ phần tăng giá trị người khác muốn mua lại thì phải trả cao hơn số tiền mà ban đầu cụ bỏ ra. Ngược lại công ty làm ăn thua lỗ phá sản thì coi như là mất hết số tiền cụ đã đóng vào doanh nghiệp.

thuyphongthanh

Xe lăn
Dám chơi dám chịu. Sợ hãi sẽ làm cụ mãi không lớn được.

Bảo Hân Land

Xe máy
Em khuyên cụ cứ phải minh bạch tài chính
Khoản chung chạ em làm nhiều , hiện bây giờ vẫn đang có mảng còn chung.
Để ko mất bạn , cụ càng phải minh bạch về tài chính

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Chào các cụ, đầu xuân năm mới em có chút tâm sự vác lên đây chia sẻ với các cụ. Em so với nhiều cụ ở đây chắc vẫn còn trẻ, mới ngoài 3x một chút. Hiện tại em cũng đang có 01 công việc với mức thu nhập ổn đinh nhưng công việc này em xác định trong 2-3 năm tới sẽ hết việc hoặc bão hòa khó có thể làm tốt được như hiện tại.

Đợt vừa rồi có 01 người bạn của em có rủ em về làm chung công ty mà người bạn này dự định sẽ thành lập trong năm nay, người bạn này của em thì khá ok, tính tình khá chân thành. Ông bạn đó đề xuất với em sẽ cho em mua cổ phần 5-10% công ty này, maximum là 10%. Ngoài lề chút là mọi thứ người bạn này hoạch định cho em là có căn cứ chứ không phải vẽ hươu vượn vì công ty mới này là cùng ngành với công việc em đang làm nên em hiểu.

Trước giờ em mù tịt về vấn đề cổ phần này, nên khi ông bạn em đề xuất vậy em khá là rối. Các cụ có kinh nghiệm có thể chỉ rõ giúp em việc mua cổ phần này sẽ giúp em được hưởng lợi gì và bất lợi gì không ạ. Ví dụ nếu như công ty của người bạn em vốn điều lệ là 5 tỷ thì số vốn em phải góp vào ngay đầu tiên ứng với mức 5% là 250tr đúng không ạ. Và nếu công ty làm ăn không được là em cũng sẽ mất số tiền đó đúng không ạ? ngược lại nếu trong 1-2 năm tới công ty phát triển tốt thì lợi nhuận hàng năm của công ty có được chia cho em theo mức cổ phần e đóng góp từ ban đầu không ạ.

Thực sự đứng trước ngã rẽ này em khá băn khoăn vì trước đây em cũng đã từng thất bại trong công việc 1 lần và lần đó em phải rất khó khăn mới vực dậy được, tuy nhiên lúc đó còn trẻ thanh niên chưa gia đình gì, giờ mà đi sai đường em không biết em có đủ nghị lực như trước nữa không.

Cảm ơn các Cụ và chúc các Cụ 1 năm mới an khang thịnh vượng!
Thực ra vốn điều lệ nó ảo đc mà đâu nhất thiết phải nộp đủ 5 tỷ mới đc lập cty đâu.
Lập cty mất có vài triệu cho cty dịch vụ là xong.
Nên mới có chuyện công ty ngàn tỷ vốn điều lệ.
Em hiểu thế k biết chuẩn chưa ạ.
Thứ 2 là đây là hình thức kêu gọi vốn mình không quản lý trực tiếp lỗ lãi kế toán nó phù phép hết.

Còi to 70

Xe buýt
Công ty nhỏ thì góp cố phần cho vui thôi. Tham gia góp công sức mới quan trọng. Em trước cũng góp cùng bạn bè mỗi ông góp gân trăm triệu nhưng tính ra không đáng với công sức bỏ ra. Hệ thống tài chính kế toán mới ban đầu cũng không ghi nhận hết chi phí thực tế được.
Đi công tác cả tháng toàn xe nhà tiền túi bỏ ra tiếp khách mà có hoá đơn chứng từ thanh toán gì đâu. Thanh toán đầy đủ khoản đó thì hết vốn, nên coi số tiền đó coi như tiền xí chỗ thôi còn ông nào thực góp công mới tính. Chưa kể rủi ro các ông bỏ công việc cũ all in vào công việc mới còn mấy ông góp tiền thì vẫn giữ việc cũ nên hệ số an toàn cao hơn....
Tuy nhiên bạn bè thông cảm cho nhau và hiểu thì mới tính vậy chứ nhiều công ty tan đàn sẻ nghé vì mấy ông góp tiến không đòi chia tỷ lệ dựa trên tiền góp.

Nine

Xe điện
Chào các cụ, đầu xuân năm mới em có chút tâm sự vác lên đây chia sẻ với các cụ. Em so với nhiều cụ ở đây chắc vẫn còn trẻ, mới ngoài 3x một chút. Hiện tại em cũng đang có 01 công việc với mức thu nhập ổn đinh nhưng công việc này em xác định trong 2-3 năm tới sẽ hết việc hoặc bão hòa khó có thể làm tốt được như hiện tại.

Đợt vừa rồi có 01 người bạn của em có rủ em về làm chung công ty mà người bạn này dự định sẽ thành lập trong năm nay, người bạn này của em thì khá ok, tính tình khá chân thành. Ông bạn đó đề xuất với em sẽ cho em mua cổ phần 5-10% công ty này, maximum là 10%. Ngoài lề chút là mọi thứ người bạn này hoạch định cho em là có căn cứ chứ không phải vẽ hươu vượn vì công ty mới này là cùng ngành với công việc em đang làm nên em hiểu.

Trước giờ em mù tịt về vấn đề cổ phần này, nên khi ông bạn em đề xuất vậy em khá là rối. Các cụ có kinh nghiệm có thể chỉ rõ giúp em việc mua cổ phần này sẽ giúp em được hưởng lợi gì và bất lợi gì không ạ. Ví dụ nếu như công ty của người bạn em vốn điều lệ là 5 tỷ thì số vốn em phải góp vào ngay đầu tiên ứng với mức 5% là 250tr đúng không ạ. Và nếu công ty làm ăn không được là em cũng sẽ mất số tiền đó đúng không ạ? ngược lại nếu trong 1-2 năm tới công ty phát triển tốt thì lợi nhuận hàng năm của công ty có được chia cho em theo mức cổ phần e đóng góp từ ban đầu không ạ.

Thực sự đứng trước ngã rẽ này em khá băn khoăn vì trước đây em cũng đã từng thất bại trong công việc 1 lần và lần đó em phải rất khó khăn mới vực dậy được, tuy nhiên lúc đó còn trẻ thanh niên chưa gia đình gì, giờ mà đi sai đường em không biết em có đủ nghị lực như trước nữa không.

Cái chỗ đo đỏ về lý thuyết thì đúng như thế. Nhưng thực tế nếu cụ không phải dân tài chính thì thực lỗ hay thực lãi cụ có năm được không?

Kaikom

Xe điện
Người OF
Website
divinesstore.com
Cái chỗ đo đỏ về lý thuyết thì đúng như thế. Nhưng thực tế nếu cụ không phải dân tài chính thì thực lỗ hay thực lãi cụ có năm được không?
Kể cả thế cụ ạ.
Chi phí đầu vào phù phép hoá đơn ăn chênh với bên cung cấp.
Thiếu gì cách đâu ạ.

ATG

Xe buýt
Quan trọng ai làm kế toán, nếu kế toán người nhà ông bạn hoặc vợ ông bạn thì next đi;
Cp thì ăn chia theo tỷ lệ rồi, lỗ lại phụ thuộc phần lớn vào em Kế toán là chính;

Kaikom

Xe điện
Người OF
Website
divinesstore.com
Kể cả thế cụ ạ.
Thiếu gì cách đâu ạ.
Tâm lý của thím em hiểu vì em cũng trải qua rồi.
30 tuổi muốn có cái gì đó vượt trội.
nhưng em nói thật là tiền mình để người khác tiêu thì k được.
Với góp vốn thì tương ứng với tài sản cố định.
Ví dụ 250 tr mua đc cái máy. Sau rút còn có cái mà bán thu hồi vốn.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Góp cổ phần 10% thì không có quyền quyết định gì, chỉ hoàn toàn phụ thuộc vào người nắm đa số.
Nắm tỷ lệ cp nhỏ cũng được nếu dễ dàng chuyển nhượng phần vốn (ví dụ các cty niêm yết trên sàn giao dịch ck, chỉ đặt lệnh mua/bán là có thể trở thành hay chấm dứt vai trò cổ đông), còn nếu khó chuyển nhượng cp thì không nên tham gia.
Chỉ có tí ti cổ phần, không nắm và không quản được hoạt động của tổ chức thì gọi là "theo chúa đi buôn voi", thường là không có tương lai tốt, tất nhiên vẫn có những cty thành công vượt bậc, một tỷ lệ nhỏ cổ phần cũng giúp người nắm giữ đổi đời.
Cho nên vấn đề phụ thuộc vào triển vọng công ty và cả bản lĩnh/tài năng của cá nhân cụ nữa.
Cũng nên xét đến giá trị của cơ hội, nhiều khi mất ít tiền mà có cơ hội, có kinh nghiệm thì vẫn đáng theo.

nvk155

Xe điện

Mọi thứ nó ảo diệu hơn cụ nghĩ.
trong 1 năm công ty làm ăn được cũng chưa chắc cụ được cầm tiền nếu lợi nhuận giữ lại để tái đầu tư. Nếu công ty lãi 5 tỉ mà giữ lại tái đầu tư thì số tiền của cụ 250tr sẽ thành 500tr.
Trong 1 năm công ty làm ăn lỗ cũng chưa chắc cụ không được mang tiền về. Giả thử cty tuy lỗ trong 1 năm nhưng hết việc, tạm thời ngừng hoạt động, thanh lý bớt tài sản. Cty bán cái ô tô 1 tỉ chia cho các cổ đông tiêu thì cụ được cầm về 5% là 50tr.
Giả thử cty bỗng dưng có cái hợp đồng ngon, thu về lợi nhuận 10 tỉ, lợi nhuận ấy chia cả cho cổ đông tiêu chơi thì cụ cầm về 500tr.
5 năm sau công ty cụ niêm yết sàn chứng khoán thành công, tính theo giá trị cổ phiếu là 1.000 tỉ thì cụ có 5%x1.000 tỉ.
Cốt yếu là cụ phải yêu cầu rõ ràng về quyền lợi của cổ đông (nhiều quyền lắm) nhưng đại khái có : báo cáo tài chính định kỳ minh bạch, quyền yêu cầu kiểm toán độc lập ...
Nếu cả 2 cùng hiểu biết về quyền lợi và trách nhiệm của mình thì cụ nên chung. Giả thử hiện đang có 2 cổ đông, thêm cụ nữa là 3. Nếu 1 cổ đông bạn cụ đang là đại diện pháp luật của công ty (là giám đốc hoặc CTHDQT) thì cụ chắc chắn nên góp. Vì bạn cụ hiện đang có 1 thằng cổ đông ngồi lên đầu rồi cực kỳ không muốn thêm 1 thằng nữa là cụ ngồi lên đầu mình, trừ phi cực đề cao cụ.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Hầu như ngta chỉ tiếc vì đã không làm
Chứ hiếm khi tiếc vì đã làm ạ

nvk155

Xe điện
Kể cả thế cụ ạ.
Thiếu gì cách đâu ạ.
Dễ ăn thế, cụ mà làm với cháu xem có nuốt dễ thế không. Cẩn thận dính tội tham ô hoặc lừa đảo cụ nhé.
Kể cụ chủ 1 câu chuyện thế này:
Trong cuộc họp cổ đông, đại hội cổ đông, căn cứ vào báo cáo tài chính công ty trả cho cổ đông rất ít tiền. Trong cuộc họp, ông anh cháu (chỉ là 1 cổ đông nho nhỏ thôi) cởi áo phông trần trùng trục, cao 1,85m, đen thui, đầu trọc chửi : đm chúng mày, đi lừa trẻ con à, muốn tao thuê kiểm toán độc lập không ??? Đúng 1 câu thế thôi là ha hả cầm xèng đi về (không chứng từ)

Chỉnh sửa cuối:

Kaikom

Xe điện
Người OF
Website
divinesstore.com
Hầu như ngta chỉ tiếc vì đã không làm
Chứ hiếm khi tiếc vì đã làm ạ
Nếu không tìm hiểu kỹ mà vẫn làm thì k nên cụ ạ.
Bác bạn cụ chủ là người có đầu óc mở mang kinh doanh, cũng k đơn giản.

Mss AN TÂM

Xe điện
Nếu về đó làm thì hãy góp, và cụ về đó thì lương lậu như nào?

Kaikom

Xe điện
Người OF
Website
divinesstore.com