[Funland] Ngã rẽ cuộc đời, mông lung về cổ phần, cổ đông công ty người bạn

omerta77

Xe điện
Mọi thứ nó ảo diệu hơn cụ nghĩ.
trong 1 năm công ty làm ăn được cũng chưa chắc cụ được cầm tiền nếu lợi nhuận giữ lại để tái đầu tư. Nếu công ty lãi 5 tỉ mà giữ lại tái đầu tư thì số tiền của cụ 250tr sẽ thành 500tr.
Trong 1 năm công ty làm ăn lỗ cũng chưa chắc cụ không được mang tiền về. Giả thử cty tuy lỗ trong 1 năm nhưng hết việc, tạm thời ngừng hoạt động, thanh lý bớt tài sản. Cty bán cái ô tô 1 tỉ chia cho các cổ đông tiêu thì cụ được cầm về 5% là 50tr.
Giả thử cty bỗng dưng có cái hợp đồng ngon, thu về lợi nhuận 10 tỉ, lợi nhuận ấy chia cả cho cổ đông tiêu chơi thì cụ cầm về 500tr.
5 năm sau công ty cụ niêm yết sàn chứng khoán thành công, tính theo giá trị cổ phiếu là 1.000 tỉ thì cụ có 5%x1.000 tỉ.
Cốt yếu là cụ phải yêu cầu rõ ràng về quyền lợi của cổ đông (nhiều quyền lắm) nhưng đại khái có : báo cáo tài chính định kỳ minh bạch, quyền yêu cầu kiểm toán độc lập ...
Nếu cả 2 cùng hiểu biết về quyền lợi và trách nhiệm của mình thì cụ nên chung. Giả thử hiện đang có 2 cổ đông, thêm cụ nữa là 3. Nếu 1 cổ đông bạn cụ đang là đại diện pháp luật của công ty (là giám đốc hoặc CTHDQT) thì cụ chắc chắn nên góp. Vì bạn cụ hiện đang có 1 thằng cổ đông ngồi lên đầu rồi cực kỳ không muốn thêm 1 thằng nữa là cụ ngồi lên đầu mình, trừ phi cực đề cao cụ.
Số cổ đông tối thiểu phải là 3 cụ ạ

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Đọc qua thì chủ thớt chưa có nhiều kinh nghiệm kinh doanh.
câu hỏi vốn điều lệ 5 tỷ góp vốn 5% phải đóng 250tr là biết chủ thớt là tấm chiếu mới rồi.
Lên đây kinh nghiệm mọi người chia sẻ thôi.
Còn quyền quyết định vẫn là người trong cuộc là cụ chủ.
Làm công ăn lương cao có lẽ hơn:))

kites1

Xe điện
Tin vào nhận xét của chính mình rồi quyết định. Không ai có thể góp ý, khi không biết được vài 3 năm sau, sẽ như thế nào.

butchikim

Xe ba gác
Trước giờ em mù tịt về vấn đề cổ phần này, nên khi ông bạn em đề xuất vậy em khá là rối. Các cụ có kinh nghiệm có thể chỉ rõ giúp em việc mua cổ phần này sẽ giúp em được hưởng lợi gì và bất lợi gì không ạ. Ví dụ nếu như công ty của người bạn em vốn điều lệ là 5 tỷ thì số vốn em phải góp vào ngay đầu tiên ứng với mức 5% là 250tr đúng không ạ. Và nếu công ty làm ăn không được là em cũng sẽ mất số tiền đó đúng không ạ? ngược lại nếu trong 1-2 năm tới công ty phát triển tốt thì lợi nhuận hàng năm của công ty có được chia cho em theo mức cổ phần e đóng góp từ ban đầu không ạ.
Cụ hỏi luôn bạn cụ ấy, không cụ hỏi xem có nick trên này không tag vào trả lời là chuẩn nhất.

Lam__Phương

Xe điện
Chuyện người ta bẻ bánh cho cụ ăn là k khả thi đâu;)

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Khó tính đấy. Cụ chủ công ty muốn góp vốn để gắn trách nhiệm của cụ thớt, cụ thớt góp vốn thì cũng có rủi ro. Cụ thớt xem bản lĩnh mình ra sao, ông chủ công ty có OK không rồi tính tiếp. Trên này các cụ chém cho vui cả thôi. :))
Một số người đẩy thuyền, một số thì kéo lại
Lại có một số đục thuyền nữa :D

Bang lang

Xe điện
Thực ra vốn điều lệ nó ảo đc mà đâu nhất thiết phải nộp đủ 5 tỷ mới đc lập cty đâu.
Lập cty mất có vài triệu cho cty dịch vụ là xong.
Nên mới có chuyện công ty ngàn tỷ vốn điều lệ.
Em hiểu thế k biết chuẩn chưa ạ.
Thứ 2 là đây là hình thức kêu gọi vốn mình không quản lý trực tiếp lỗ lãi kế toán nó phù phép hết.
Em cũng nghĩ giống cụ. Vốn điều lệ tăng nhưng có cần đổ tiền vào đâu, hình như nó chỉ liên quan khi phá sản, chịu trách nhiệm tương đương với số tiền đã đăng ký ( vốn điều lệ). Còn việc phù phép hay ko thi đúng là có thể đó. Theo em cụ muốn đầu tư thì nên xem đầu ra có khả thi hay ko đã, nguồn thu ở đâu, nguồn chi thế nào? Như kiểu cụ muốn vay ngân hàng phải đem hợp đồng ra show á

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện người ta bẻ bánh cho cụ ăn là k khả thi đâu;)
Cứ làm đi, coi như quỹ đầu tư mạo hiểm. Nói cho cùng, mấy trăm không phải con số quá lớn nếu chẳng may gặp tình huống xấu.
Còn lăn tăn quá thì tốt nhất là dừng. Nguy cơ mất tiền, mất bạn cũng không phải là nhỏ :)

Binbi

Xe điện
Cụ chủ phải tự xem xét và quyết thôi, chứ hỏi trên này chín người mười ý, biết lối nào mà lần.
Theo em thì cụ nên đánh giá theo các căn cứ:
1. Định hướng xây dựng doanh nghiệp có ổn không, có tiềm năng phát triển không?
2. Người bạn rủ góp vốn có phải là người tử tế, đáng tin cậy không, có khả năng quản lý & điều hành tốt không?
3. Doanh nghiệp đó có phù hợp với mình không?
Nếu cả đáp án cho cả 3 câu hỏi trên là "ổn" thì cụ cứ triển thôi. Khoản vốn góp thì có thể thương thảo với bạn cụ theo kiểu góp dần, trước mắt là 3% hoặc 5% chẳng hạn. Em tin rằng bạn cụ, như cụ đánh giá là "chân thành", thì cụ không lo đâu. Họ cần cụ chứ chưa chắc đã cần tiền của cụ.
Còn về vụ xào nấu chứng từ, rút ruột công ty thì cũng không nên lo lắng quá vì không phải là không có cách để kiểm soát, ngăn chặn.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Còn sót một số khác cụ không thông kê nốt à
Vì thuyền này đa phần làm bằng giấy, chả đục cũng tự chìm.
Khởi nghiệp ở xứ lừa thì 99,99% tèo
Đi hỏi k/n, tư vấn kiểu này trên OF thì chỉ để làm chỗ chém vui. Không có thông tin về ngành nghề, kết quả kinh doanh/chia cổ tức mấy năm gần đây, mức độ thân thiết của mối quan hệ với chủ cty...và tất nhiên là ảnh hưởng của mấy trăm củ đối với chủ thớt có lớn lắm ko ?
Chúc may mắn là khả dĩ nhất :))

intl

Xe tải
Kinh nghiệm từ người góp vốn vào không dưới 10 công ty khởi nghiệp là…cụ đừng tham gia nếu 500 triệu đối với cụ là tài sản kha khá.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Cụ cứ hình dung, cụ có 250k CP công ty ấy, sau vài năm công ty ấy IPO và 1 CP bán đc 100 đô thì rất rì và này nọ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, đầu xuân năm mới em có chút tâm sự vác lên đây chia sẻ với các cụ. Em so với nhiều cụ ở đây chắc vẫn còn trẻ, mới ngoài 3x một chút. Hiện tại em cũng đang có 01 công việc với mức thu nhập ổn đinh nhưng công việc này em xác định trong 2-3 năm tới sẽ hết việc hoặc bão hòa khó có thể làm tốt được như hiện tại.

Đợt vừa rồi có 01 người bạn của em có rủ em về làm chung công ty mà người bạn này dự định sẽ thành lập trong năm nay, người bạn này của em thì khá ok, tính tình khá chân thành. Ông bạn đó đề xuất với em sẽ cho em mua cổ phần 5-10% công ty này, maximum là 10%. Ngoài lề chút là mọi thứ người bạn này hoạch định cho em là có căn cứ chứ không phải vẽ hươu vượn vì công ty mới này là cùng ngành với công việc em đang làm nên em hiểu.

Trước giờ em mù tịt về vấn đề cổ phần này, nên khi ông bạn em đề xuất vậy em khá là rối. Các cụ có kinh nghiệm có thể chỉ rõ giúp em việc mua cổ phần này sẽ giúp em được hưởng lợi gì và bất lợi gì không ạ. Ví dụ nếu như công ty của người bạn em vốn điều lệ là 5 tỷ thì số vốn em phải góp vào ngay đầu tiên ứng với mức 5% là 250tr đúng không ạ. Và nếu công ty làm ăn không được là em cũng sẽ mất số tiền đó đúng không ạ? ngược lại nếu trong 1-2 năm tới công ty phát triển tốt thì lợi nhuận hàng năm của công ty có được chia cho em theo mức cổ phần e đóng góp từ ban đầu không ạ.

Thực sự đứng trước ngã rẽ này em khá băn khoăn vì trước đây em cũng đã từng thất bại trong công việc 1 lần và lần đó em phải rất khó khăn mới vực dậy được, tuy nhiên lúc đó còn trẻ thanh niên chưa gia đình gì, giờ mà đi sai đường em không biết em có đủ nghị lực như trước nữa không.

Cảm ơn các Cụ và chúc các Cụ 1 năm mới an khang thịnh vượng!
Cụ đề nghị ông bạn làm cái điều lệ công ty cho rõ ràng, mạch lạc cụ nhé :)
Tuân thủ đúng theo điều lệ mới xây dựng này, từ mọi thứ, chi tiêu nội bộ, ai ký, ai quyết, kiểm soát v.v

darthvader

Xe điện
Nhiều ý kiến tiêu cực quá :D , tóm lại là nếu công ty làm cùng về ngành nghề mà cụ chủ đang làm thì cứ mạnh dạn mà đóng vào làm , quan trọng là đóng tiền mặt thì tất cả cổ đông sáng lập phải cùng đóng có sao kê ngân hàng đàng hoàng .. khởi nghiệp thì 50 - 50 , có thể mất và có thể bùng nổ, nghe 5% của 5 tỷ ban đầu là nhỏ nhưng vào đúng nhịp đúng hướng thì vài năm sau nở ra nhiều đấy
Ngoài ôm cổ phiếu trên sàn em vẫn đang có phần trong 3 nơi khác, cũng 5% - 8% như thế thôi, và đến giờ mọi thứ vẫn tốt..

Lam__Phương

Xe điện
Cứ làm đi, coi như quỹ đầu tư mạo hiểm. Nói cho cùng, mấy trăm không phải con số quá lớn nếu chẳng may gặp tình huống xấu.
Còn lăn tăn quá thì tốt nhất là dừng. Nguy cơ mất tiền, mất bạn cũng không phải là nhỏ :)
E dính rồi mà đc vài tháng Chủ tịt HĐQT gọi đến kêu mua lại CP vì lãi k là bao chia ra còn cái nịt thôi :))

Belat Missan

Xe điện
Cụ đề nghị mua 10% CP nhưng vay 1/2 xem thế nào.:D