[Thảo luận] Ngã tư Ng Văn Cừ- Nguyễn Sơn: quay đầu thế nào cho đúng?

Thuy_CK

Xe điện
em đọc chưa thấy từ nào nói là chỉ được quay đầu khi mũi tên xanh bật sáng :D.
Cụ đọc còm này nhé
QC 41/2016:
Khi tín hiệu mũi tên màu đỏ được bật sáng cùng lúc với tín hiệu đèn chính màu xanh thì phương tiện không được đi theo hướng mũi tên.

Theo đó khi đèn mũi tên màu đỏ chỉ về bên trái bật sáng thì không được đi theo hướng bên trái theo mũi tên chỉ.
Đi theo hướng bên phải, đi theo hướng đi thẳng, quay đầu đi theo huớng ngược lại là không đi theo hướng mũi tên !

QC 41/2016:
Nếu đèn có lắp đèn phụ hình mũi tên màu xanh thì các loại phương tiện giao thông chỉ được đi khi tín hiệu mũi tên bật sáng cho phép. Tín hiệu mũi tên cho phép rẽ trái thì đồng thời cho phép quay đầu;

Theo đó chỉ được phép rẽ trái và quay đầu khi đèn này cho phép (bật sáng) vì đèn mũi tên chỉ về bên trái cho phép rẽ trái và cho phép quay đầu.
Đèn này chưa bật sáng là chưa được phép rẽ trái và quay đầu !

hbu082

Xe container
Cụ đọc còm này nhé
em đọc rồi mà, em quay đầu là em đi ngược với hướng em đang đi, chứ có đi sang hướng trái đâu? hay lại quay lại việc tranh cãi là quay đầu là thực hiện rẽ trái 2 lần nhỉ :D.

Thuy_CK

Xe điện
em đọc rồi mà, em quay đầu là em đi ngược với hướng em đang đi, chứ có đi sang hướng trái đâu? hay lại quay lại việc tranh cãi là quay đầu là thực hiện rẽ trái 2 lần nhỉ :D.
Mũi tên xanh chỉ về bên trái cho phép quay đầu. Chỉ được quay đầu khi mũi tên này bật sáng để cho phép.

hbu082

Xe container
Mũi tên xanh chỉ về bên trái cho phép quay đầu. Chỉ được quay đầu khi mũi tên này bật sáng để cho phép.
cụ dẫn chứng câu từ cụ thể trong luật đi, chỗ nào nói chỉ cho phép quay đầu khi nó màu xanh?

Thuy_CK

Xe điện
cụ dẫn chứng câu từ cụ thể trong luật đi, chỗ nào nói chỉ cho phép quay đầu khi nó màu xanh?
QC 41/2016:
Nếu đèn có lắp đèn phụ hình mũi tên màu xanh thì các loại phương tiện giao thông chỉ được đi khi tín hiệu mũi tên bật sáng cho phép. Tín hiệu mũi tên cho phép rẽ trái thì đồng thời cho phép quay đầu;

hbu082

Xe container
QC 41/2016:
khổ nhỉ, đấy là đèn xanh được quay đầu, chứ không phải chỉ đc quay đầu khi nó xanh. hai khái niệm khác nhau hoàn toàn mà cụ cứ gộp vào 1. khi màu đỏ, cầm rẽ trái, nhưng không nói cấm quay đầu, vậy khi nó màu đỏ, quay đầu là không sai. đơn giản vậy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

H2H

Xe tải
Mũi tên kía mà quay đầu sai rồi còn gì