[Funland] Ngâm rượu trong thùng gỗ sồi ?

phohien035

Xe buýt
Hôm trước em đi Thái nguyên công tác. Có cụ chiêu đãi đem rượu nếp cái hoa vàng ngâm trong thùng gỗ sồi ra uống. Do rượu ngâm đã lâu nên nói chung là cũng nhẹ, có vị hơi khác 1 chút. Do em lái xe nên chỉ làm có 1 chén nhỏ nên ko thưởng thích hết. Theo như cụ ây thì rượu trắng cứ cho vào trong thùng để tầm 3-4 tháng (lần đầu đối với thùng mới 100%) thì ra màu như rượu ngoại trông rất đẹp. Em hỏi thùng gỗ ngâm đó bao nhiêu thì cụ ấy bào đâu 18tr. Về tra mạng thì thấy thùng đó bây giờ VN sản xuất đầy từ 10L đến 200L. Thùng khoảng 10L cũng chỉ hơn 1tr. Không hiểu có cụ nào đã từng ngâm kiểu này xin cho ít review. Chất thùng có đúng gỗ sồi nga ? và ngâm thì cần yêu cầu đầu vào: rượu bao độ, nên dùng loại nào ... ?

745Lii

Xe điện
Người OF
Em được nghe một ông anh nói về cái thùng này, người ta thích ngâm rượu vào thùng gỗ sồi là cái thùng cũ ấy, nhập nước ngoài về còn nguyên mùi rượu bên kia họ đã uống hết.

Bus 53

Xe hơi
Cụ thể thế nào em không rõ lắm ,nhưng ông cậu em cũng có ngâm 1 thùng như thế tầm 10l . Rượu ra có màu đậm giống rượu ngoại ,vị hơi lạ chả biết ngâm lâu chưa mà vẫn thấy độ nặng lắm cụ ạ .

phohien035

Xe buýt
Theo như cụ chiêu đãi rượu cho biết thì rượu cho vào cơ bản là đã ngâm ở ngoài để hả bớt andehit rồi và hạ độ xuống bình thường 30 trở lại. Rồi cho vào thùng gỗ sồi để lây màu và hương. Chứ đem rượu 50 độ vào ngâm về cơ bản chẳng hạ được độ cồn.
Còn về gỗ thì đúng em cũng phân vân. Dùng cái đã ngâm rồi mà của Tây có thể yên tâm chứ mới 100% do ta SX thì hơi nghi ngờ. Do vậy cái giá cụ kia nói 18tr có lẽ là cho thùng của Tây thải ra.

VuNgoanMuc

Xe điện
Theo như cụ chiêu đãi rượu cho biết thì rượu cho vào cơ bản là đã ngâm ở ngoài để hả bớt andehit rồi và hạ độ xuống bình thường 30 trở lại. Rồi cho vào thùng gỗ sồi để lây màu và hương. Chứ đem rượu 50 độ vào ngâm về cơ bản chẳng hạ được độ cồn.
Còn về gỗ thì đúng em cũng phân vân. Dùng cái đã ngâm rồi mà của Tây có thể yên tâm chứ mới 100% do ta SX thì hơi nghi ngờ. Do vậy cái giá cụ kia nói 18tr có lẽ là cho thùng của Tây thải ra.
Vp công ty em có 3 thùng 100l đem từ Nga về hồi 2018, có thấy keo dán gì đâu... Nước 1 sếp đổ 300 lít rượu trắng vào để 1 tháng rồi đem đổ đi như kiểu tráng chảo, sau đó mới ngâm 300 lít mới.. Uống được phết .. Ngâm lâu độ rượu vẫn giảm mà

xuantien_mobis

Xe lăn

Phú Cửng

Xe tăng
Thích thì mua ngâm thử, không uống được thì để cho vui vui cụ ah

onano69

Xe container
Cứ chum đất loại ĐTQN hoặc chum đất NB hoặc chum sành sứ Bát tràng mà táng ;)) đừng dại mà ngâm gỗ giếc làm gì phí riệu :))

matizvan2009

Xe ba gác
Về bản chất là giống nhau, cụ thử đi
Giống hả cụ. Em chả thích mời bạn rượu rồi bảo rượu ngâm sồi. Em có nhiều thứ hay ho, bổ rẻ (đúng nghĩa chứ không phải cái gì cũng ngâm) để mời bạn bè.

namphong12

Xe container
Cứ làm cái chùm sành để gầm cầu thang cho nó thuần Việt. Yên tâm. Tây mới chả tầu.

xuantien_mobis

Xe lăn
Giống hả cụ. Em chả thích mời bạn rượu rồi bảo rượu ngâm sồi. Em có nhiều thứ hay ho, bổ rẻ (đúng nghĩa chứ không phải cái gì cũng ngâm) để mời bạn bè.
Còm này với còm trên của cụ đá nhau bôm bốp

Matxech

Xe container
Hôm trước em đi Thái nguyên công tác. Có cụ chiêu đãi đem rượu nếp cái hoa vàng ngâm trong thùng gỗ sồi ra uống. Do rượu ngâm đã lâu nên nói chung là cũng nhẹ, có vị hơi khác 1 chút. Do em lái xe nên chỉ làm có 1 chén nhỏ nên ko thưởng thích hết. Theo như cụ ây thì rượu trắng cứ cho vào trong thùng để tầm 3-4 tháng (lần đầu đối với thùng mới 100%) thì ra màu như rượu ngoại trông rất đẹp. Em hỏi thùng gỗ ngâm đó bao nhiêu thì cụ ấy bào đâu 18tr. Về tra mạng thì thấy thùng đó bây giờ VN sản xuất đầy từ 10L đến 200L. Thùng khoảng 10L cũng chỉ hơn 1tr. Không hiểu có cụ nào đã từng ngâm kiểu này xin cho ít review. Chất thùng có đúng gỗ sồi nga ? và ngâm thì cần yêu cầu đầu vào: rượu bao độ, nên dùng loại nào ... ?
Rượu muốn uống ổn thì ít nhất ủ trên 1 năm
Ngon thì trên 3 năm
Còn lại e hay gọi là uống rượu sống
Rượu e gđ nấu ở xuân trường nđ
Chôn khoảng 1 năm rồi mang lên hn ngâm hoa quả củ từ 1 năm trở lên
E được uống rượu chôn 9 năm mà thực sự ngon và thơm ko nghĩ là đấy chỉ là rượu trắng, từ màu sắc đến mùi vị

ong dat

Xe tăng
1. Thùng gỗ ngâm rượu:
- Gỗ sồi già nguyên bản (không tẩm, không xấy, ...).
- Thùng đóng đúng tiêu chuẩn (không dùng đinh kim loại, không dùng keo dán, ...).
Đảm bảo 2 tiêu chuẩn này thì cứ dùng, không phân biệt đóng trong nước hay xách tay.
2. Muốn ngâm rượu trắng thành rượu tây (giống rượu tây) cần:
- Đốt thùng (đốt trong lòng thùng) để rượu có màu giống rượu tây.
- Ngâm đủ thời gian (để rượu thẩm thấu được hương của gỗ, mầu của tùng đã đốt, giảm độc tố, ...).
- Bảo ôn trong thời gian ngâm (để trong hầm hoặc giữ nhiệt độ ổn định suốt thời gian).
3. Ngâm rượu bằng thùng gỗ (đúng tiêu chuẩn) chắc chắn tốt hơn ngâm bằng chum.
4. Nếu ngâm bằng chum sành thì nhớ mua chum không tráng men (mộc), dùng chung tráng men không đúng tiêu chuẩn rất không tốt cho sức khỏe (men sành, sứ thủ công/tự chế chứa hàm lượng kim loại nặng rất lớn - Đặc biệt là chì).

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Em can cụ nhé, gỗ thì tẩm hóa chất chống mối mọt, thùng gắn bằng keo nên uống rượu thế này bổ béo gì đâu. Một cụ chơi rượu ủ chum sành, hai cụ mua rượu tây mà uống cho nhanh.
Cụ chưa hiểu về thùng này rồi.
phohien035 em thử rồi, uống rất hay, ngâm rượu Kim Sơn, ngâm tầm 2 năm, màu lên như Chivas, uống rất tuyệt.
Mỗi tội thùng hơi đắt (hàng nhập), nếu kiếm đc thùng đã dùng rồi thì tốt.

Cứ thuỷ tinh mà chơi cụ ạ. Thích rượu phảng phất mùi gỗ thì nghiền ít bột gỗ (tốt, lành) hoà vào là xong.

cairong_2011

Xe container
Nhiều cụ hài ước thế. Ngâm trong gỗ nó thẩm thấu ra rượu cái mùi hương của gỗ chứ đâu lấy bột gỗ rắc vào rượu như kiểu hạt tiêu, hạt nêm.
Em cũng đã nghe nói ko nên ngâm trong chum tráng men mà là chum nung mộc để còn có sự thẩm thấu với môi trường.
Nhưng ngâm vào thùng gỗ thế này có lẽ phải có hầm rượu thì mới OK chứ để trên nhà, gầm cầu thang thì ko hiệu quả, vì nhiệt độ, độ ẩm thay đổi qua các mùa

mamtom7981

Xe buýt
1. Thùng gỗ ngâm rượu:
- Gỗ sồi già nguyên bản (không tẩm, không xấy, ...).
- Thùng đóng đúng tiêu chuẩn (không dùng đinh kim loại, không dùng kê dán, ...).
Đảm bảo 2 tiêu chuẩn này thì cứ dùng, không phân biệt đóng trong nước hay xách tay.
2. Muốn ngâm rượu trắng thành rượu tây (giống rượu tây) cần:
- Đốt thùng (đốt trong lòng thùng) để rượu có màu giống rượu tây.
- Ngâm đủ thời gian (để rượu thẩm thấu được hương của gỗ, mầu của tùng đã đốt, giảm độc tố, ...).
- Bảo ôn trong thời gian ngâm (để trong hầm hoặc giữ nhiệt độ ổn định suốt thời gian).
3. Ngâm rượu bằng thùng gỗ (đúng tiêu chuẩn) chắc chắn tốt hơn ngâm bằng chum.
4. Nếu ngâm bằng chum sành thì nhớ mua chum không tráng men (mộc), dùng chung tráng men không đúng tiêu chuẩn rất không tốt cho sức khỏe (men sành, sứ thủ công/tự chế chứa hàm lượng kim loại nặng rất lớn - Đặc biệt là chì).
Cụ còm chuẩn,
Ngâm thùng gỗ là để lấy hương của gỗ, màu của gỗ ngâm càng lâu màu và mùi càng đậm hơn.
Còn chum thì tuyệt đối ko dùng loại tráng men, men và mầu vẽ lên đều là muối kim loại cho nên ngâm nó hòa tan ra với rượu uống không tốt.

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Vp công ty em có 3 thùng 100l đem từ Nga về hồi 2018, có thấy keo dán gì đâu... Nước 1 sếp đổ 300 lít rượu trắng vào để 1 tháng rồi đem đổ đi như kiểu tráng chảo, sau đó mới ngâm 300 lít mới.. Uống được phết .. Ngâm lâu độ rượu vẫn giảm mà
Vừa cầu kỳ vừa tốn kém
Tốn kém thế này sao không mua rượu tây luôn cho rồi
Rượu tây loại đểu nhất cũng phải ủ 2-3 năm, loại đấy rẻ bèo, rẻ hơn cái kiểu công ty của cụ