[Funland] Ngắm vườn rau mùa dịch 🌱🌱🌱

Sao Mai

Xe tăng
Có bị mùi không Mợ, em sợ mùi với sâu vì tối hay ngồi hóng gió ngoài đấy
Khuyên cụ là kg nên trồng sử quân tử. Hoa nó quá thơm nên ra ban công ngồi ngửi lâu là nhức đầu luôn. Ngoài ra hoa khi nở nó cứ rụng cái nhụy như c ứt con sâu nhoe nhoét hết cả ban công, trồng ngoài vườn thì đc. Em vừa phải chặt 1 gốc ngoài sân xong

nga87

[Tịch thu bằng lái]
Chuyên cung các loại tổ yến nhà nuôi 0914595986
Nhìn giàn mồng tơi của mợ thấy xanh mướt mát mắt . Hoa màu trắng là hoa gì thế mợ.

Em mới học làm nông dân nữa vời cho vui. Nơi em cư ngụ, không thấy bán hạt giống rau cải VN, nên em học trồng rau qua youtube, trồng từ thân rau.

Em đang trồng ngò ôm . Chăm sóc như con nhỏ, mà nó èo uột không lên. Cứ bị thúi gốc và chẳng ra rễ. Hiện tại, chậu ngò ôm của em, sống thì không sống hẳn, mà chết thì nó chưa chịu chết hẳn . Ngày nào, em cũng phải tưới nước chút ít 2 lần. Đang dự định đi xa, em lo rằng, đi xong , về, chậu ngò ôm của em ngủm luôn . Tại sao mà loại rau ngò ôm nầy khó trồng đến thế không biết
Hoa màu trắng là cẩm cù nhé mợ. Nó có nhiều màu lắm mà dễ trồng. Hoa trông như hoa nhựa ấy nhg nó lâu tàn. Vườn rau nhà m chỉ chăm tưới nước thôi. Với cả do ánh sáng tốt nên cây lên khoẻ lắm. Trộm vía. Hihi

nga87

[Tịch thu bằng lái]
Vod mợ nghìn phát vì mở thớt thật sảng khoái còn show ảnh mình luôn, còn nói lời lễ độ về mẹ chồng!!!
😍@};-@};-
Thanks cụ. Hihi mong Hà Nội sớm thanh bình, khoẻ trở lại như vườn cây nhà em.

nga87

[Tịch thu bằng lái]
Úi thế đc một luống rau sạch hết ý rồi bác
Em rất thích trồng cây nhưng em trồng cây gì vài bữa cũng chết. Ban công nhà em ít nắng, ít ánh sáng và rất nóng, cây gì có thể chịu được các cụ mợ nhỉ?
M không có nhiều kinh nghiệm trồng cây đâu nhưng đúng là ban công mà ít nắng thì trồng sẽ khó hơn. Nhà m ban công hướng tây rất nắng nên vườn nó lên như vậy đó. Nếu ít nắng m nghĩ trồng lan hợp. Cây cảnh thì thiết mộc lan cũng dễ trồng. Nhà m ngày trước lấy đất là đất khu dự án k nhiều dinh dưỡng đâu. Nhg được ông bà cho ít trấu gà, rồi thi thoảng vỏ hoa quả hay rác hữu cơ là mình thái nhỏ bỏ vào đấy. Rồi ngày chịu khó sáng tối 2 lần tưới nước thôi à.

nga87

[Tịch thu bằng lái]
Ơ sao tuyền thấy cây với hoa chứ thấy cọng rau nào đâu
Cái giàn dây leo là mồng tơi, m trồng thêm ít cây dền cơm mà nó vươn hết ra ngoài ban công rồi. Mợ k để ý kĩ k nhìn ra đâu. Cả cây húng, rau ngót chanh hoặc chanh tứ quý đều trồi ra ngoài ban công hết mợ ạ. Rau linh tinh thôi vì e trồng cũng ít ngày trước để làm đồ ăn dặm cho con thôi mợ.

emmevn

Xe đạp
Website
hebemart.vn
vườn rau thích quá, nhà cháu hướng tây mùa này không trồng nổi

nga87

[Tịch thu bằng lái]
Đất theo em bác sau mỗi vụ bác nên bón phân nữa vì lượng dinh dưỡng trong đất sẽ cạn khiến cây sẽ mọc nhỏ mảnh và ko tốt
Nhà em thi thoảng vỏ trái cây, hoặc củ quả là em thái nhỏ đem bón ạ. Nhưng vườn rau nhà em trồng chủ yếu để cho có không gian xanh thôi. Chứ e ít khi ăn đến.

Leanh65

Xe container
Chia sẻ với cả nhà vườn rau ngoài ban công nhà mình🌱🌱🌱

Hà Nội giãn cách xã hội 2 tuần nay rồi. Ở nhà loanh quanh mãi cũng buồn nên thi thoảng mình lại ra tận hưởng không gian xanh này.

Ngoài việc cung cấp rau ăn mùa dịch thì vườn rau nhà m còn giàu Oxy và làm mát nhà ngày hè nhé. Mấy ngày nay Hà Nội oi ả, tối giành chút thời gian ra ngắm cảnh vừa mát vừa dễ chịu.

Hihi thi thoảng tối đến 2 vợ chồng con mang chút đồ nhắm và bia ra ban công ăn để tận hưởng và thay đổi không khí.

Nay Hà Nội lại giãn cách thêm 15 ngày nữa rồi. Ở nhà có chút niềm vui cũng hay hay.

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ nhé❤❤❤
Em toàn thấy hoa chứ có thays rau đâu mợ. Hay rau nhà mợ nó khaac😁

Leanh65

Xe container
Em mới dâm xuống mấy góc mồng tơi, mua rau ngoài siêu thị về, lặt lá ăn, ngâm vào nước cho ra rễ, rồi mang trồng . Chưa biết có rau thu hoạch để ăn hay không . 1 đồng công, 4 đồng tiền nước. Chờ cây ra hạt, sẽ hái mang vào, làm giống, chờ sang năm gieo . Cụ / mợ nào có kinh ghiệm thì chỉ dùm em cách thu hoạch và bảo quản hạt giống mồng tơi với .

Em mua cà chua về ăn, vất hạt ở dưới góc cây hoa hồng. Hiện tại mới lên cây con, cao được 7cm. Chưa biết, bao lâu thì cây sẽ lớn . Không khéo , khi cây lớn , bắt đầu ra hoa thì muà đông cũng kéo về. Trồng cho thư giản đầu óc, chứ có lẻ không kịp ăn trái .
Mồng tơi muốn để giống mợ không cắt ngọn, cắm cho nó cái cây nó leo lên thì quả vô thiên lủng. Hạt giống dễ nhất là rau đay, thứ nhì mồng tơi, thứ 3 là mùi đấy mợ.

Leanh65

Xe container
Mợ hái phơi khô bỏ túi nilon sang năm ngâm nước rồi gieo hạt thôi.

Leanh65

Xe container
Em đánh sai chữ rồi . Đó là ngò om, loại rau nêm trong món canh chua hay canh khoai. Gia vị cần thiết cho món canh chua, như rau quế. Tuy nhiên, rau quế thì rất dễ trồng, còn rau ngò om thì em trồng mấy lần, gốc rau trồng được vài tuần là bị thối rửa, không ra rễ hay thậm chí đã mọc ra rễ rồi, vẫn bị chết ngắt.
Chỗ em gọi là cây rau ngổ. Nó rất dễ trồng nếu gặp đất ẩm. Cây ưa nước nhưng không chịu úng. Cây hợp đất thịt, không ưa đất cát, than xỉ. Trồng bờ ao hay cạnh nguồn nước là tốt nhất. Em ít ăn nên chỉ duy trì nó ở mức 1 khóm nhỏ cạnh khoảng rau răm to. Em hay ăn RR.😅

Chỉnh sửa cuối:

kites1

Xe điện
Mồng tơi muốn để giống mợ không cắt ngọn, cắm cho nó cái cây nó leo lên thì quả vô thiên lủng. Hạt giống dễ nhất là rau đay, thứ nhì mồng tơi, thứ 3 là mùi đấy mợ.
Mấy gốc mồng tơi của em ra rễ rồi, em mới trồng xuống đất khoảng 4 hôm nay. Trên thân cây , có ra sẵn 1 số trái bé xíu, còn non . Em đang chờ nó lớn đây . Mợ có biết phải mất bao lâu, từ lúc mồng tơi ra trái non, đến lúc trái chín không. Em lo là trái chưa chín thì mùa Đông tới rồi, không kịp già để hái trái chín để dành.
Em không thấy có bán hạt giống rau đay .Rau mùi là rau gì vậy mợ.

kites1

Xe điện
Chỗ em gọi là cây rau ngổ. Nó rất dễ trồng nếu gặp đất ẩm. Cây ưa nước nhưng không chịu úng. Cây hợp đất thịt, không ưa đất cát, than xỉ. Trồng bờ ao hay cạnh nguồn nước là tốt nhất. Em ít ăn nên chỉ duy trì nó ở mức 1 khóm nhỏ cạnh khoảng rau răm to. Em hay ăn RR.😅
Hình rau ngò ôm thấy mê quá. Chậu rau ngò om của em, lên tốt rồi. Lá hơi vàng, nhỏ xíu, không xanh mướt như trong hình. Nhưng không biết nó có sống sót qua mùa Đông năm nay hay không. Lần đầu em trồng ngò om thành công . Vui thật .

Em mới mua được hạt giống đậu bắp, đang ngâm, chờ lên mầm. Bây giờ trồng, chắc không kịp ăn trái, vì trên bao bì họ nói, trồng đậu bắp từ tháng 4 - tháng 9. Còn em thì giữa tháng 8 mới bắt đầu gieo hạt. Trồng thử, lấy kinh nghiệm cho sang năm , gieo hạt lại, trồng tiếp.

Leanh65

Xe container
Mấy gốc mồng tơi của em ra rễ rồi, em mới trồng xuống đất khoảng 4 hôm nay. Trên thân cây , có ra sẵn 1 số trái bé xíu, còn non . Em đang chờ nó lớn đây . Mợ có biết phải mất bao lâu, từ lúc mồng tơi ra trái non, đến lúc trái chín không. Em lo là trái chưa chín thì mùa Đông tới rồi, không kịp già để hái trái chín để dành.
Em không thấy có bán hạt giống rau đay .Rau mùi là rau gì vậy mợ.
Từ lúc ra hoa đến trái chín là hơn 1 tháng, khô hái phải 2 tháng. Tuy nhiên từ nay đến cuối th8 đầu th 9 thời tiết thu, có gió heo may thì quả nhanh già hơn, cây nhanh khô hơn. Lúc nào nó khô hết dây thì hái. Nhà em cây đang ra hoa, cây thì que tím rồi. Còn rau mùi là cây mùi gia vị hay để khô già đun nước rửa mặt ngày tết ấy mợ. Nó là cây hoa màu trắng trong ảnh em chụp bên dưới. Ps: em là cụ nhé.😆

Leanh65

Xe container
Hình rau ngò ôm thấy mê quá. Chậu rau ngò om của em, lên tốt rồi. Lá hơi vàng, nhỏ xíu, không xanh mướt như trong hình. Nhưng không biết nó có sống sót qua mùa Đông năm nay hay không. Lần đầu em trồng ngò om thành công . Vui thật .

Em mới mua được hạt giống đậu bắp, đang ngâm, chờ lên mầm. Bây giờ trồng, chắc không kịp ăn trái, vì trên bao bì họ nói, trồng đậu bắp từ tháng 4 - tháng 9. Còn em thì giữa tháng 8 mới bắt đầu gieo hạt. Trồng thử, lấy kinh nghiệm cho sang năm , gieo hạt lại, trồng tiếp.
Lá vàng khả năng là thừa nước. Mợ cứ vừa trồng vừa ngâm cứu, cũng hay phết đấy ah. Em cứ về đến nhà là ra ngắm cây, bị lườm vơid mát mẻ suốt đấy mợ. Nhưng chót đam mê rau cỏ rồi, không bỏ được. Kiểu các cụ hay nói là nhảy hố vôi ấy.😀

kites1

Xe điện
Cám ơn cụ chia sẻ thông tin. Em hy vọng kịp thu hoạch 1 mớ trái mồng tơi chín để dành cho sang năm .

Rau mùi, em gọi tên chúng là ngò rí . Có lẻ hè sang năm, em mua hạt về trồng thử .

Em còn muốn trồng rau ngò gai và cây lá dứa. Nhưng tìm chưa ra hạt giống . Mấy hạt giống rau, bán trên amazon, em mua về, chẳng có hạt nào nảy mầm cả, toàn là đồ dỏm . Cụ có tip để trồng thành công rau ngò gai không .