[Funland] Ngân hàng MB BANK tính phí vay vốn thế này có đúng không các cụ?

dream 2

Xe buýt
Phí "này " bản chất là phí tín dụng. Việc này NHNN cấm. Còn đi vay thì trước khi vay cụ nên hỏi kĩ là ok.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Phí "này " bản chất là phí tín dụng. Việc này NHNN cấm. Còn đi vay thì trước khi vay cụ nên hỏi kĩ là ok.
Công chứng xong xuôi và nộp vào 1 cửa rồi ngân hàng mới gọi đến lựa vào lúc ký cái gói vay thông thường hay ưu đãi để thu cái phí "PHÍ TƯ VẤN TÀI CHÍNH" cụ ạ. Và hiện giờ em vẫn không đóng cái phí đó và cũng chưa ký chọn gói nào.
Em có thể kiện vụ này được không cụ?

Civic TN

Xe lăn
Theo cụ, vụ này em có nên chơi tới cùng không ạ! Nghĩ nó cay!
Lâu e ko làm về mảng này nên ko đủ thông tin để tư vấn cho cụ, nhưng ông ở MB e vừa hỏi đến câu Phí này (TVTC) đc phép thu à? thì ông ý ko trả lời e nữa :))
Quan điểm của e: Cụ cần vay, nên có thể chấp nhận chi phí hợp lý (kể cả trà thuốc). Còn nếu bị ép nộp phí kia, thì cứ yêu cầu Chứng từ thu phí, sau đó có thể phản ánh/yêu cầu giải đáp. Vì bây giờ cụ chưa nôp, chưa có chứng từ, nếu có ý kiến thì cũng khó.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Lâu e ko làm về mảng này nên ko đủ thông tin để tư vấn cho cụ, nhưng ông ở MB e vừa hỏi đến câu Phí này (TVTC) đc phép thu à? thì ông ý ko trả lời e nữa :))
Quan điểm của e: Cụ cần vay, nên có thể chấp nhận chi phí hợp lý (kể cả trà thuốc). Còn nếu bị ép nộp phí kia, thì cứ yêu cầu Chứng từ thu phí, sau đó có thể phản ánh/yêu cầu giải đáp. Vì bây giờ cụ chưa nôp, chưa có chứng từ, nếu có ý kiến thì cũng khó.
Vấn đề nó cay ở chỗ là nó không nói ngay từ ban đầu, đến khi xong xuôi nó soạn sẵn cái gói vay ưu đãi trong đó ràng buộc mua bảo hiểm cam kết 10 năm, mỗi năm đóng 20 triệu, ...
Em vay tiền ngân hàng là xác định không có tiền dư giả để tham gia mấy cái đó và hàng tháng còn no trả nợ gốc + lãi mà nó bày trò soạn sẵn và để trống rất nhiều thông tin và bảo em cứ ký đi. Em từ chối dùng gói đó thì cậu nhân viên và chị phụ trách mảng vay mượn này mặt đang vui thì tối sầm xuống và em lựa chọn ngay gói vay thông thường, sau khi nhận được câu trả lời của em thì cậu nhân viên nhanh miệng bảo nếu anh chọn gói đó (gói vay thông thường) thì sẽ mất phí "PHÍ TƯ VẤN TÀI CHÍNH". Em xin lỗi cụ chứ em chửi bậy cái: mịe nó chứ nghĩ mà lộn mề. Bọn nó nghĩ đủ trò.

Civic TN

Xe lăn
Vấn đề nó cay ở chỗ là nó không nói ngay từ ban đầu, đến khi xong xuôi nó soạn sẵn cái gói vay ưu đãi trong đó ràng buộc mua bảo hiểm cam kết 10 năm, mỗi năm đóng 20 triệu, ...
Em vay tiền ngân hàng là xác định không có tiền dư giả để tham gia mấy cái đó và hàng tháng còn no trả nợ gốc + lãi mà nó bày trò soạn sẵn và để trống rất nhiều thông tin và bảo em cứ ký đi. Em từ chối dùng gói đó thì cậu nhân viên và chị phụ trách mảng vay mượn này mặt đang vui thì tối sầm xuống và em lựa chọn ngay gói vay thông thường, sau khi nhận được câu trả lời của em thì cậu nhân viên nhanh miệng bảo nếu anh chọn gói đó (gói vay thông thường) thì sẽ mất phí "PHÍ TƯ VẤN TÀI CHÍNH". Em xin lỗi cụ chứ em chửi bậy cái: mịe nó chứ nghĩ mà lộn mề. Bọn nó nghĩ đủ trò.
A e bank giờ cũng khổ cụ ạ, bị ép chỉ tiêu bán chéo BH.
Để mai e hỏi lại chỗ thu phí TD xem ntn rồi e tư vấn cho lão

Chungbeo85

Xe máy
Làm gì có Ngân hàng nào có cái gọi là Phí Tư Vấn tài chính như thế, đây là ae nó ko bán được bảo hiểm cho cụ nên nghĩ ra cách tận thu thôi. Cụ bảo nếu là phí trình biểu phí, có hoá đơn chứng từ a sẽ đóng, còn không a sẽ gặp Giám đốc, các em không cho gặp a gọi hotline MBBank (‭1900 545426‬). Cụ đã chót đóng một phần phí và ký giải ngân rồi nên việc huỷ không vay nữa sẽ rất phiền nên Cụ cứ bình tĩnh trao đổi như vậy. Việc của cụ sau này có sổ đỏ sẽ mất thêm phí công chứng, phí đăng ký giao dịch bảo đảm nữa (các loại phí này đều theo biểu phí của nhà nước, có hoá đơn). Cần thêm thông tin cứ inbox em tư vấn nhiệt tình!

xuongrongtrencat

Xe buýt
Làm gì có Ngân hàng nào có cái gọi là Phí Tư Vấn tài chính như thế, đây là ae nó ko bán được bảo hiểm cho cụ nên nghĩ ra cách tận thu thôi. Cụ bảo nếu là phí trình biểu phí, có hoá đơn chứng từ a sẽ đóng, còn không a sẽ gặp Giám đốc, các em không cho gặp a gọi hotline MBBank (‭1900 545426‬). Cụ đã chót đóng một phần phí và ký giải ngân rồi nên việc huỷ không vay nữa sẽ rất phiền nên Cụ cứ bình tĩnh trao đổi như vậy. Việc của cụ sau này có sổ đỏ sẽ mất thêm phí công chứng, phí đăng ký giao dịch bảo đảm nữa (các loại phí này đều theo biểu phí của nhà nước, có hoá đơn). Cần thêm thông tin cứ inbox em tư vấn nhiệt tình!
Dạ. Cảm ơn cụ. Cụ check inbox nhé!

demtrang

Xe đạp
Còn 1 vấn đề nữa là cậu nhân viên bảo cái phí đó (PHÍ TƯ VẤN TÀI CHÍNH) đó sẽ trừ vào tiền mình để trong thẻ MB BANK để trả gốc + lãi ngân hàng hàng tháng. Ngân hàng làm như thế có đúng không cụ?
Vậy là sẽ không phải thu một lần mà là hàng tháng hả cụ? Hỏi nó là phí gì, giải thích cho rõ ràng không anh báo lên SBV là nhà em rách việc đấy.

Ngày xưa em biết các ngân hàng hay lách luật thu thêm cái này để đảm thu được lãi cho vay cao (hoặc bán ngoại tệ với tỉ giá cao), còn bây giờ covid tràn lan, tiền không cho vay được ngân hàng phải giảm lãi suất huy động kia kìa.

Chỉnh sửa cuối:

xuongrongtrencat

Xe buýt
Vậy là sẽ không phải thu một lần mà là hàng tháng hả cụ? Hỏi nó là phí gì, giải thích cho rõ ràng không anh báo lên SBV là nhà em rách việc đấy.

Ngày xưa em biết các ngân hàng hay lách luật thu thêm cái này để đảm thu được lãi cho vay cao (hoặc bán ngoại tệ với tỉ giá cao), còn bây giờ covid tràn lan, tiền không cho vay được ngân hàng phải giảm lãi suất huy động kia kìa.

Sent from Nokia 8.1 via OTOFUN
Không phải trừ hàng tháng trong thẻ cụ ạ. Mà là trừ cái khoản 3-5 triệu "PHÍ TƯ VẤN TÀI CHÍNH" thẳng vào tháng đầu tiên trong thẻ.

xuongrongtrencat

Xe buýt
Về việc tư vấn ko đầy đủ, không rõ ràng, sát phút 90 mới thông báo, thêm điều khoản nọ kia, v.v thì nhiều topic đã đề cập, nhưng có lẽ nhiều bạn sales vẫn áp dụng cách này để chốt/giữ được khách

Tình huống của bác chủ topic, theo em được hiểu là: vay mua nhà - thế chấp bằng chính sổ mua, hiện mới ở bước: 2 bên ra phòng công chứng ký mua bán công chứng, nộp sổ đỏ lên 1 cửa để chờ hoàn tất việc sang tên, 2 bên cũng đã ký vào đề nghị giải ngân phong tỏa 3 bên (bên thứ 3 là ngân hàng). Giờ chỉ còn đợi bác (là bên mua nhà) ký hợp đồng vay với Ngân hàng thì ngân hàng sẽ giải ngân cho bên bán. Từ đây, bác cân nhắc 2 tình huống:
1. Tình huống 1: bác cũng chưa ràng buộc gì với ngân hàng lắm, ngoài việc: đã được phê duyệt hồ sơ, chỉ đợi giải ngân, mất phí định giá, thẩm định. (Không tính phí mua bán công chứng nhé, vì đây là phí cho việc mua bán nhà), bác có thể tham khảo ngân hàng khác để làm hồ sơ song song, nhiều bank có thể làm và phê duyệt trong vòng từ 3-7 ngày làm việc là có thể ký giải ngân rồi
2. Tình huống 2: ký vay và giải ngân tại ngân hàng đó: khâu vướng mắc ở đây có lẽ là khoản phí: bác có thể yêu cầu họ cho xem biểu phí để xác định được: phí này đúng là do ngân hàng quy định

Em chia sẻ 1 chút là: em vẫn theo quan điểm là nói rõ đầy đủ mọi thông tin về lãi suất, gói vay, biểu phí ngay từ ban đầu!!! Vì nói rõ ràng quá, nên đúng là nhiều khách hàng tham khảo xong, sẽ ko chọn vay bên em (vì khách hàng đã có đủ gần như 100% thông tin để đi so sánh với các bank khác, và thấy bank khác phù hợp hơn chẳng hạn). Nhưng, nếu khách hàng nào đã đồng ý làm hồ sơ vay, thì quá trình làm việc sau đó giữa 2 bên thực sự là thoải mái, và tin tưởng!!!
Chiều nay cậu phụ trách hồ sơ chỗ vay của em bảo rằng đã soạn loại gói vay bảo em xuống ký. Em có chạy xuống nhưng cậu ta không có ở đó và cậu ta có nhờ 1 người khác làm việc với em, người đó đưa cho em ký cái giấy "ĐỀ NGHỊ KIÊM HỢP ĐỒNG SỬ DỤNG DỊCH VỤ TƯ VẤN TÀI CHÍNH". Em đọc cái đề nghị này mà lộn mề, chạy gần 20km xuống thở không ra hơi... Em bảo: tôi chưa khi nào đề nghị ngân hàng cái gọi là "TƯ VẤN TÀI CHÍNH", nay ngân hàng tự soạn ra và bảo tôi ký là sao? Bên ngân hàng soạn như này khác gì bảo tôi hoàn toàn tự nguyện và em ký vào đó coi như đồng ý và không có thắc mắc, kiện cáo gì. Ban đầu cậu nhân viên phụ trách bảo là thu từ 3-5 triệu (nhiều khả năng là 5 triệu), thấy em làm căng thì giảm xuống 2,2 triệu. Cụ xem như này có chấp nhận được không ạ?

td2000

Xe tăng
Cứ cái gì kín với bí mật thì nên té khẩn trương.

NapTienVinaphone

Xe tải
Mịa, đúng thật giờ lộn cả mề với bank. E vay mua cái xe tải nhỏ, bank hỗ trợ 250tr mà làm thủ tục hết. Đến ngày ra bảo lãnh thì mới tòi ra bắt mua bh nhân thọ hoặc bh khoản vay 10tr. E vay bank 4,5 cái xe rồi chưa bị ép thế này bao giờ !

Hopdepdai

Xe đạp
Phí do bank tự đề ra, nên anh đừng hỏi nó thu đúng hay sai, chỉ là nó muốn thu hay không thôi? Khách vip, khách đáp ứng các điều kiện khác thì sẽ bỏ qua hoặc giảm phí, còn ngược lại sẽ thu đúng phí, và đã gọi là phí thì chả có NHNN nào can thiệp được cả
Thứ 2, nó kêu thu phí trong tài khoản của anh, tức là hạch toán trực tiếp, tất cả mọi nội dung và số tiền đều thể hiện qua lịch sử giao dịch tài khoản, vậy gọi là công khai, chứ còn rù rì anh đưa tiền mặt mới là mờ ám, vì ai biết nó cầm tiền mặt làm gì chả được
Thứ 3, đi vay thì nên chấp nhận bỏ chi phí, ngân hàng nào cũng vậy thôi, dễ vay thì lãi cao, phí cao, bảo hiểm cao; khó vay thì lãi thấp, phí thấp, bảo hiểm thấp, vay nên ưu tiên việc của mình, ko cần đút tiền cho cá nhân bất cứ thằng nào con nào cả, còn tiền có phiếu thu, có hạch toán đàng hoàng nên ok luôn nếu cần

À mà ko nhầm thì đầy ngân hàng chỉ cần anh quẳng hồ sơ đề nghị vào, là nó đã thu tiền thẩm định mới đi thẩm định, tôi nghĩ điều đó ko sai, vì đi tất nhiên mất thời gian (làm việc khác) và chi phí (xe cộ), nó thấy anh ko đủ điều kiện hoặc đủ nhưng anh lại ko thích điều kiện của nó, ko vay nữa thì chả lẽ nó đi công cốc? Còn phí triệu mấy chắc phí công chứng thế chấp mới lẻ lẻ vậy, phí này phòng công chứng nó thu mà

Chỉnh sửa cuối:

xuongrongtrencat

Xe buýt
Phí do bank tự đề ra, nên anh đừng hỏi nó thu đúng hay sai, chỉ là nó muốn thu hay không thôi? Khách vip, khách đáp ứng các điều kiện khác thì sẽ bỏ qua hoặc giảm phí, còn ngược lại sẽ thu đúng phí, và đã gọi là phí thì chả có NHNN nào can thiệp được cả
Thứ 2, nó kêu thu phí trong tài khoản của anh, tức là hạch toán trực tiếp, tất cả mọi nội dung và số tiền đều thể hiện qua lịch sử giao dịch tài khoản, vậy gọi là công khai, chứ còn rù rì anh đưa tiền mặt mới là mờ ám, vì ai biết nó cầm tiền mặt làm gì chả được
Thứ 3, đi vay thì nên chấp nhận bỏ chi phí, ngân hàng nào cũng vậy thôi, dễ vay thì lãi cao, phí cao, bảo hiểm cao; khó vay thì lãi thấp, phí thấp, bảo hiểm thấp, vay nên ưu tiên việc của mình, ko cần đút tiền cho cá nhân bất cứ thằng nào con nào cả, còn tiền có phiếu thu, có hạch toán đàng hoàng nên ok luôn nếu cần

À mà ko nhầm thì đầy ngân hàng chỉ cần anh quẳng hồ sơ đề nghị vào, là nó đã thu tiền thẩm định mới đi thẩm định, tôi nghĩ điều đó ko sai, vì đi tất nhiên mất thời gian (làm việc khác) và chi phí (xe cộ), nó thấy anh ko đủ điều kiện hoặc đủ nhưng anh lại ko thích điều kiện của nó, ko vay nữa thì chả lẽ nó đi công cốc? Còn phí triệu mấy chắc phí công chứng thế chấp mới lẻ lẻ vậy, phí này phòng công chứng nó thu mà
Phí thẩm định hồ sơ là cố định cụ nhé. Còn cái phí tư vấn tài chính kia là phí "chấm mút" của nó tự nghĩ ra thôi cụ. Em điện khiếu nại ngân hàng hội sở và bên thanh tra ngân hàng nhà nước rồi. Bọn MB BANK láo nháo sợ rút lại cái phí "Tư vấn tài chính" đó rồi.
Không phải vơ đũa cả nắm nhưng cảnh báo các cụ có vay tiền ngân hàng thì tránh xa MB BANK ra các cụ nhé!

Last Romeo

[Tịch thu bằng lái]
Cái phí này tuỳ chi nhánh cụ ak

Kiabuoisang

Xe container
Phí gì mà cứ "kín kín, bí mật" thì sai là cái chắc, he he .... :))

Cụ cứ bảo ok tao nộp, mày xuất chứng từ (hay bảng kê, hóa đơn,....) cho tao, để tao mang lên hỏi thống đốc NHNN. :)) nó sợ mất dép.
Đã đi vay còn lắm nhọt :))

kutukura

Xe tải
Cuối cùng là bank nào chuẩn thế các cụ, e ở hn đang muốn vay xây sửa nhà, hóng các cụ!

Kacar1102

Xe buýt
Tóm lại là vẫn xin ít tiền cái công giải ngân cho chủ thớt thôi. Cái phí tư vấn kia chắc trích lại 1 phần còn thì chia nhau.