[Funland] Ngân hàng Silicon Vally sụp đổ

Lúc nào chẳng vậy, nếu ngân hàng phá sản, bạn được trả khoản bảo hiểm khoảng 70 triệu. Nhiều người nghĩ gửi tiền ngân hàng là an toàn hahaha
SVB mua phái phiếu chính phủ Mẽo còn sập kia kìa. Bài học sâu sắc cho các đồng chí dùng tiền huy động ngắn hạn cho vay dài hạn. Thanh gươm kề cổ, cứa nhẹ phát là đi chân lạnh toát.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Các cụ các mợ cho em hỏi có nên gửi tiền vào bank dạng chứng chỉ tiền gửi không nhỉ ? Độ an toàn so với sổ tiết kiệm thế nào ạ ? E cảm ơn cccm

Canon_D7000

Xe hơi
Các cụ các mợ cho em hỏi có nên gửi tiền vào bank dạng chứng chỉ tiền gửi không nhỉ ? Độ an toàn so với sổ tiết kiệm thế nào ạ ? E cảm ơn cccm
tuyệt đối không ! Nếu cụ hay phải sử dụng vốn , hoặc số tiền lớn !
rất bất cập nhé cụ

BinhWalker

Xe điện
Nhớ khi xưa Tàu khựa nó ra đồng Tệ điện tử thì truyền thông Mẽo bày ra đủ thuyết âm mưu chửi bới chê bai vậy mà nay Mẽo cũng bắt đầu chơi Đô điện tử hè!
Có thể đó là xu thế khó đảo ngược, và sẽ phát triển "bank số". Mọi thứ chuyển lên mạng hòa cả thế giới. Cả thế giới dùng chung 1 đồng tiền, ví dụ eSDR, cncs đã rất gần rồi :)

Canon_D7000

Xe hơi
Có thể đó là xu thế khó đảo ngược, và sẽ phát triển "bank số". Mọi thứ chuyển lên mạng hòa cả thế giới. Cả thế giới dùng chung 1 đồng tiền, ví dụ eSDR, cncs đã rất gần rồi :)
không vodka cụ được nữa , em rep kính cụ 1 ly
Nhưng như thế thì tiền đồng làm gì còn cửa gì nhỉ , xu thế tài chính chung toàn cầu , liệu đến lúc đó có ngăn chặn mạng internet kiểu triều tiên không nhỉ ?

TorienT

Xe container
Nhưng như thế thì tiền đồng làm gì còn cửa gì nhỉ , xu thế tài chính chung toàn cầu , liệu đến lúc đó có ngăn chặn mạng internet kiểu triều tiên không nhỉ ?
Phần khó nhất đấy cụ. Sự công nhận tiền điện tử bên ngoài biên giới.

Canon_D7000

Xe hơi
Phần khó nhất đấy cụ. Sự công nhận tiền điện tử bên ngoài biên giới.
Tây lông em không nói , chứ Ta lông thì có khi nó cấm cửa tiệt luôn ! tay nào vẫn cố chơi ...thì hoặc tịch thu trắng , hoặc nhập kho ,..... rôi các kiểu bá đạo là mệt lắm

Patriots

Xe lăn
SVB là thành viên của FED, CEO của SVB có chân trong hội đồng FED, mới bị tống ra sau này.
Lehman Brothers cũng là một trong những thằng đẻ ra FED cụ ạ, đúng là thằng CS này mà phá sản thì hệ lụy lớn, thằng UBS cũng có vấn đề lớn, bọn Thụy Sĩ này quản lý có vẻ hơi ẩu. Tiền gửi vào Thụy Sĩ hầu như có lãi đâu, chủ yếu là an toàn và không tiết lộ danh tính, cả hai yếu tố đó mất rồi, kinh tế Thụy Sĩ dự là sẽ đối mặt nhiều vấn đề mới.

dhela

Xe tăng
Mấy hôm nay giá Bit dựng cột điện là sao các cụ nhỉ?
Khả năng do cửa cược FED tạm ngừng, thậm chí là ngừng tăng ls lớn hơn cửa tăng cụ ạ.
Là em thấy dân coin bẩu nhau thế.

Các cụ cứ chửi Bitcoin này nọ. Nhưng nhà mình thử cho mở sàn gd chính quy như Nhật xem, em đảm bảo VNindex về dưới 300 ngay. Vì sẽ chẳng ai thèm chơi ở đấy nữa cả.
Ko biên độ, ko Ato Atc T+, lại còn 24/7/365 nữa. Và thích nhất là ko bọn lái vì nó quá to để có thể lái ^^

Chỉnh sửa cuối:

ttvnol.com

Xe tăng
Cái này là chủ đề hay, sẽ còn nhiều bút mực tìm hiểu về sức sống của crypto trong khủng hoảng bank. Mình ko chơi coin nên ko hiểu chỉ copy một số đoạn báo các cụ tham khảo:

- Coin đã trở thành 1 kênh đầu tư đáng nể, và khi dòng tiền chạy khỏi bank cổ phiếu thì có 1 phần chạy vào coin.

- Fed đảm bảo tiền gửi trong bank, tiếp đến Phố Uôn cũng tham gia cứu, nên thị trường hưng phấn

- Người chơi coin là đa phần những người chấp nhận rủi ro cao, và nghiện coin rồi :)
Cụ nên biết một sự thật , giá Coin bị thao túng bởi các sàn crypto . Tụi đó cũng là tụi sở hữu số lượng USDT , BUSD , HUSD ( usd của các sàn ) , nên có thể mua vào và bán ra với số lượng họ muốn để điều chỉnh thị trường tiền số .
GIờ chỉ cần bắt giữ vài thằng chủ sàn là biết ngay cái giá crypto nó đi về đâu .

Canon_D7000

Xe hơi
E ko hay sử dụng vốn cụ ạ . E chỉ hỏi độ an toàn so với số tiết kiệm thì thế nào
khó nói lắm cụ , chứng chỉ là một thủ thuật để huy động nguồn tiền dài lâu mà thôi , mà sổ còn chưa ăn ai cụ mơ gì đến chứng chỉ ? hay cụ nghĩ chứng chỉ ăn ra hơn so với sổ ??? sai chết luôn đó cụ
trong thời buổi này , cụ nên dùng sổ tiết kiệm , mà sổ cũng cần kiểm tra chéo thường xuyên
cụ có biết khánh hoà vụ chủ vựa tôm bị rút 46 tỏi mà ....êm như nhung , Ngân hàng còn thậm chí không chịu nhận trách nhiệm , ấy là vì tiền trong tài khoản , và được gửi tiết kiệm trên app , giờ người ta vỡ trận vì thiếu vốn mà ngân hàng còn chưa chịu đền kia cụ !
giờ chủ tk đâm đơn , để xoa dịu , đồng ý hoàn có 15 tỏi !!! đây là người nhà nhà em , nên em biết rất rõ vụ này

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
khó nói lắm cụ , chứng chỉ là một thủ thuật để huy động nguồn tiền dài lâu mà thôi , mà sổ còn chưa ăn ai cụ mơ gì đến chứng chỉ ? hay cụ nghĩ chứng chỉ ăn ra hơn so với sổ ??? sai chết luôn đó cụ
trong thời buổi này , cụ nên dùng sổ tiết kiệm , mà sổ cũng cần kiểm tra chéo thường xuyên
cụ có biết khánh hoà vụ chủ vựa tôm bị rút 46 tỏi mà ....êm như nhung , Ngân hàng còn thậm chí không chịu nhận trách nhiệm , ấy là vì tiền trong tài khoản , và được gửi tiết kiệm trên app , giờ người ta vỡ trận vì thiếu vốn mà ngân hàng còn chưa chịu đền kia cụ !
giờ chủ tk đâm đơn , để xoa dịu , đồng ý hoàn có 15 tỏi !!! đây là người nhà nhà em , nên em biết rất rõ vụ này
Em cũng nghĩ như cụ, giờ phút này an toàn trên hết.

TorienT

Xe container
Khả năng do cửa cược FED tạm ngừng, thậm chí là ngừng tăng ls lớn hơn cửa tăng cụ ạ.
Là em thấy dân coin bẩu nhau thế.

Các cụ cứ chửi Bitcoin này nọ. Nhưng nhà mình thử cho mở sàn gd chính quy như Nhật xem, em đảm bảo VNindex về dưới 300 ngay. Vì sẽ chẳng ai thèm chơi ở đấy nữa cả.
Ko biên độ, ko Ato Atc T+, lại còn 24/7/365 nữa. Và thích nhất là ko bọn lái vì nó quá to để có thể lái ^^
Coin lái chứ cụ

.Bo My

Xe container
Cái này là chủ đề hay, sẽ còn nhiều bút mực tìm hiểu về sức sống của crypto trong khủng hoảng bank. Mình ko chơi coin nên ko hiểu chỉ copy một số đoạn báo các cụ tham khảo:

- Coin đã trở thành 1 kênh đầu tư đáng nể, và khi dòng tiền chạy khỏi bank cổ phiếu thì có 1 phần chạy vào coin.

- Fed đảm bảo tiền gửi trong bank, tiếp đến Phố Uôn cũng tham gia cứu, nên thị trường hưng phấn

- Người chơi coin là đa phần những người chấp nhận rủi ro cao, và nghiện coin rồi :)
Coin rất dễ tạo ra, giờ có hàng ngàn loại. Dĩ nhiên Bitcoin thì khó kiếm nhưng các loại khác khi mới tạo ra rất dễ đào, cụ có thể sao chép mã tạo ra Pigcoin rồi tích trữ xong lên mạng bán cho người đến sau, giá nào cũng lời.

TorienT

Xe container
Dr Thanh Bùi Cá nhân em thời điểm này ưu tiên an toàn hơn lợi tức bác sĩ ạ.

BinhWalker

Xe điện
Ko ngăn được vì có starlink rồi :) trừ khi chiến tranh các vì sao mới ngăn được internet. Mình nói đùa thế thôi bản tệ VNĐ ko bao giờ chết, vì đó là chủ quyền tiền tệ quốc gia.

Ví dụ nói chuyện để tăng giao dịch nội khối và liên kết nội khối ASEAN, có thể tạo lập 1 đồng tiền số do "ngân hàng trung ương ASEAN" điều khiển, hoặc đơn giản hơn có thể lưu hành đồng eSDR số do IMF điều khiển, neo vào eSDR đưa nó ra đường phố.

Tức là có 3 tầng tiền số nhà nước để cạnh tranh với tiền "phi nhà nước": bản tệ, khối tệ, và quốc tế tệ

Chỉnh sửa cuối: