[Funland] Ngành IT bao giờ thoái trào?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em ví dụ hiện nay đào tạo IT hot, số lượng rất nhiều, trend rất hot, kể cả trường top, nhưng ko hướng đến chất lượng.
Đợt khoảng tháng trước là cao điểm tốt nghiệp.
Rất nhiều đề tài về AI ML.
Em cũng có va 1 bạn, đề tài của bạn là nhận diện âm thanh, chó mèo lợn gà gì đấy
Phần code của bạn viết python hay php em ko nhớ, đại khái em xem code thì, em chán ko muốn sửa và em bảo bạn ý chỉnh lại ABC
Thông thường em phải $ trước em mới xem, lần này em chỉ tư vấn thế
Bạn nghe xong thì tự sủa và bảo em là code chạy đc rồi.
Coi như em giúp free.
Tầm 1 tuần sau lại thấy bạn post cần support vẫn bài đấy.
Em cũng alo xô vào hỏi như mọi người.
Bạn bảo em là chạy rồi nhưng ko nhận ra được chó mèo lợn gà gì đấy
Em bảo cái đấy mới là vấn đề chính, nên ngay từ đầu em đã nói bạn là, code ko quan trọng, nhưng bạn code kém quá, app ko chạy
Còn phần xử lý AI, toán FFT rất nhiều nhưng ko ai hiểu bạn xử lý gì cả.
Lý thuyết không có, dữ liệu không có.
Tên đề tài nghe rất kêu, app vẫn chạy, kết quả chả đi đến đâu
Mà người khác nhìn vào thì rất choáng :D

Chỉnh sửa cuối:

C0c0

Xe tải
Cái nghề IT có một lợi thế lớn nhất là nó có thể làm việc xuyên biên giới quốc gia.Thu nhập không bị giới hạn ở cái mức thu nhập bình quân thấp lè tè ở Việt Nam nữa.
Có cái nghề nào mà một cậu sinh viên học ở Việt Nam mới ra trường được một vài năm ngồi Việt Nam kiếm 100k USD/năm đâu, thế mà IT nhiều người làm được.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Hôm qua mình đếm được cả nước có 28 đại học đào tạo bs đa khoa mới khiếp, coi như 2 tỉnh có 1 trường y
Giờ lắm thế hả cụ? Trc có mỗi Y HN với Y Thái Bình nhỉ, ah thêm viện y 103, thế này ốm cũng lo nhỉ, khéo chết oan với bs

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cái nghề IT có một lợi thế lớn nhất là nó có thể làm việc xuyên biên giới quốc gia.Thu nhập không bị giới hạn ở cái mức thu nhập bình quân thấp lè tè ở Việt Nam nữa.
Có cái nghề nào mà một cậu sinh viên học ở Việt Nam mới ra trường được một vài năm ngồi Việt Nam kiếm 100k USD/năm đâu, thế mà IT nhiều người làm được.
Hot quá lại dở ông dở thằng ý cụ :D

tieunhupha

Xe điện
IT theo em được biết thì phân cấp từ coder- programmer- developer tương ứng với sự rèn luyện và nâng cấp nghề nghiệp lên các phân khúc cao hơn. Vậy nên trước mắt em thấy coder là thành phần bị cạnh tranh đầu tiên và sẽ bị thay thế, đào thải tương đối trước khi có thể nhoi lên.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cách đây 10 20 năm, IT nó không như các ngạch khác, ko có nghề coder dạo
Ko làm thuê cho ai thì bét ra cũng phải làm web hay có 1 app in-house đóng gói như kế toán hay Unikey chả hạn
Giờ em thấy coder dạo đầy í
Chả biết là lên hay xuống :D

xangdaybinh

Xe máy
Vị trí gì và làm ở các cty như nào để có mức lương 70tr trở lên hả cụ?
Em lên ITViec kiếm thử cho cụ một vài vị trí đây. Mà hiện tại kinh tế đang khó khăn nên không nhiều mức lương cỡ này như tầm này 1, 2 năm trước.

Screenshot 2023-08-26 at 18.08.09.png

Screenshot 2023-08-26 at 18.08.20.png

minh0075

Xe điện
Giờ lắm thế hả cụ? Trc có mỗi Y HN với Y Thái Bình nhỉ, ah thêm viện y 103, thế này ốm cũng lo nhỉ, khéo chết oan với bs
Đây cụ tinh mắt đếm thử
Đây là so sánh điểm chuẩn năm ngoái và năm nay; cũng thấp đi 1 tý rồi, dân chắc cũng ngộ ra 1 tí

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em lên ITViec kiếm thử cho cụ một vài vị trí đây. Mà hiện tại kinh tế đang khó khăn nên không nhiều mức lương cỡ này như tầm này 1, 2 năm trước.

Screenshot 2023-08-26 at 18.08.09.png

Screenshot 2023-08-26 at 18.08.20.png
Ko có đâu cụ ơi
Em đi cài macOS lên PC cho nhiều anh em cần XCode
Em nói người đã đi làm. Anh em coder giỏi lương 1x tr , team leader 2x tr là giỏi lắm rồi ý
Còn các trung tâm đào tạo XCode lùa gà, ngày em cài 5 máy, thì vẽ nhiều bánh to lắm :D

xangdaybinh

Xe máy
Ko có đâu cụ ơi
Em đi cài macOS lên PC cho nhiều anh em cần XCode
Em nói người đã đi làm. Anh em coder giỏi lương 1x tr , team leader 2x tr là giỏi lắm rồi ý
Còn các trung tâm đào tạo XCode lùa gà, ngày em cài 5 máy, thì vẽ nhiều bánh to lắm :D
Cụ đi cài Mac lên PC thì cụ gặp những anh lương thấp là đúng rồi. Lương cao người ta xài Mac xịn luôn chứ xài Hackitosh chi. Em lúc mới vào nghề cũng cài Mac lên con laptop Windows. Lúc đấy cụ có cài cho em thì em cũng khoe cụ lương cũng chỉ 1x, 2x thôi.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cụ đi cài Mac lên PC thì cụ gặp những anh lương thấp là đúng rồi. Lương cao người ta xài Mac xịn luôn chứ xài Hackitosh chi. Em lúc mới vào nghề cũng cài Mac lên con laptop Windows. Lúc đấy cụ có cài cho em thì em cũng khoe cụ lương cũng chỉ 1x, 2x thôi.
Thé mà anh em cũng ra trường 3 4 năm rồi đây cụ ah
Ko có cả iPhones để code cơ ạ :D
Cài laptop thì rẻ, PC đắt phết đấy cụ ạ.
Có con PC 30-40tr ấy

Chỉnh sửa cuối:

Phoenix Reborn

Xe hơi
Ngành của em là xe ôm ngót nghét từ thời chạy simson, min-khơ đến giờ cũng tầm >30 năm em thấy vẫn phát triển mạnh, đặc biệt giờ có thêm các option công nghệ thông tin, smartphone và hãng xe hỗ trợ nên dự báo sẽ còn thịnh vài chục niên nữa, cũng chả sợ AI chiếm mất nghề ;)) :D
Nghề em đi khóc đám ma thuê nên cũng chả thấy hết hót. Càng ngày lương càng cao, lạ lạ là :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Công ty nước ngoài, trình độ Expert thế này thì mấy người đạt đc nhỉ?
Lập trình ios nói chung dễ hơn Android đấy cụ.
Ios nó chỉ có số lượng màn hình có hạn. OS như nhau nếu cùng đời máy
Android có cả hàng trăm hãng, OS khác nhau, UI khác nhau.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cháu em là con gái, ở tây, trước học ngành tâm lý sau tự học code, hiện đang làm về ML cho một công ty Mỹ, lương tháng 10k. Được cái nó có lợi thế là nó thành thạo 5 thứ tiếng.
Thé chắc làm ML về mảng ngôn ngữ cụ ạ.
ML ko cần code nhiều.
Chủ yếu là nhiều data, dựng model, tune model thôi.
Nôm na như xếp hình Lego, xếp sao cho kết quả giống nhất.

xangdaybinh

Xe máy
Công ty nước ngoài, trình độ Expert thế này thì mấy người đạt đc nhỉ?
Vâng cụ, mức lương này là khá cao trong ngành, không phải đa số, nhưng ý em nói trong bình luận đầu tiên là ngành IT hiện tại có thất nghiệp thì là do họ không chịu mức thấp hơn, chứ không đến mức gọi là thoái trào như tiêu đề topic. Vì hiện tại ngành nào cũng khó khăn. Khi kinh tế lên lại thì ngành IT lại trở về với độ hot ngày xưa thôi.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
IT theo em được biết thì phân cấp từ coder- programmer- developer tương ứng với sự rèn luyện và nâng cấp nghề nghiệp lên các phân khúc cao hơn. Vậy nên trước mắt em thấy coder là thành phần bị cạnh tranh đầu tiên và sẽ bị thay thế, đào thải tương đối trước khi có thể nhoi lên.
Cái này thì em chắc cụ làm cho tây thuộc loại lớn cỡ google , apple, và jd của họ rất nhiều cấp bậc.
Chứ theo em biết mảng làm phần mềm nói chung, thì chỉ phân câp theo mức quản lý và kinh nghiệm. Ví dụ junior / senior , team member / leader . Chứ em chưa thấy công ty nào chia ra coder-programmer-developer.
Còn cách dùng từ ngũ như nào do tự người đó thích đựoc gọi như thế nào thôi ạ.
Nõi chung mỗi nơi họ thuận theo từ nào thì dùng từ đó.
Nên em ko nghe ae nào trong ngạch làm phần mềm nhoi theo con đừong cụ vạch ra cả :D

Chỉnh sửa cuối:

C0c0

Xe tải
Vâng cụ, mức lương này là khá cao trong ngành, không phải đa số, nhưng ý em nói trong bình luận đầu tiên là ngành IT hiện tại có thất nghiệp thì là do họ không chịu mức thấp hơn, chứ không đến mức gọi là thoái trào như tiêu đề topic. Vì hiện tại ngành nào cũng khó khăn. Khi kinh tế lên lại thì ngành IT lại trở về với độ hot ngày xưa thôi.
Em đọc báo, lướt fb, tiktok thì nhiều người nói chỉ có 10-20% người học IT làm được việc, đúng nghề, lương cao, còn đâu 70-80% làm những công việc lương thấp, phải đổi nghề, thất nghiệp đầy rẫy.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em đọc báo, lướt fb, tiktok thì nhiều người nói chỉ có 10-20% người học IT làm được việc, đúng nghề, lương cao, còn đâu 70-80% làm những công việc lương thấp, phải đổi nghề, thất nghiệp đầy rẫy.
Ở mình có có kiểu IT làm 5 7 năm đổ lên mà ko lên sếp là thất bại. :D
À mà kiểu xã hội nó thế, không riêng ngạch IT.

tieunhupha

Xe điện
Cái này thì em chắc cụ làm cho tây thuộc loại lớn cỡ google , apple, và jd của họ rất nhiều cấp bậc.
Chứ theo em biết mảng làm phần mềm nói chung, thì chỉ phân câp theo mức quản lý và kinh nghiệm. Ví dụ junior / senior , team member / leader . Chứ em chưa thấy công ty nào chia ra coder-programmer-developer.
Còn cách dùng từ ngũ như nào do tự người đó thích đựoc gọi như thế nào thôi ạ.
Nõi chung mỗi nơi họ thuận theo từ nào thì dùng từ đó.
Nên em ko nghe ae nào trong ngạch làm phần mềm nhoi theo con đừong cụ vạch ra cả :D
Phân cấp của em và của cụ là 2 cách khác nhau nên có những khái niệm chồng chéo cụ ạ. Như ở VN thì chủ yếu chỉ có 2 khái niệm là coder và programmer thôi nên coder có thể là junior/senior hay team leader trong phân cấp của cụ.
Theo em được biết thì programmer sẽ là người nhận đề bài và chia thành từng module cho các coder làm và tổng hợp lại. Cụ bảo ko có khái niệm đó thì các coder cụ biết toàn làm tất ăn cả được à.