[Funland] Ngành xây dựng mấy năm nay thế nào?

taphoaCauGiay

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi tẹo: ngành xây dựng mấy năm nay nhìn chung là thế nào ạ, bị ảnh hưởng nhiều không? Có con cháu, sắp tới cho học ngành xây dựng có nên không ạ?
Em làm cái lán ở quê thì cũng sắp xong rồi, tiền xây bằng có chục mét chung cư phố thôi các cụ ạ!
Nhân tiện dạo này thỉnh thoảng thấy FB quảng cáo nhà khung thép, các cụ cho em hỏi tẹo: nhà này chắc là xây nhanh hơn bê tông cốt thép truyền thống nhỉ? So sánh thì ưu nhược điểm thế nào các cụ ơi?! :D

Cao_Xanh

Xe tăng
Ngành XD nghỉ ngơi thời Covid-19 để chuẩn bị dồn sức trong mấy năm tới (sẽ có cơ hội lớn) đón gói đầu tư khủng XD nhà ở cho công nhân, đặc biệt ở vùng SG & các Khu CN...👍

vnhn

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi tẹo: ngành xây dựng mấy năm nay nhìn chung là thế nào ạ, bị ảnh hưởng nhiều không? Có con cháu, sắp tới cho học ngành xây dựng có nên không ạ?
Em làm cái lán ở quê thì cũng sắp xong rồi, tiền xây bằng có chục mét chung cư phố thôi các cụ ạ!
Nhân tiện dạo này thỉnh thoảng thấy FB quảng cáo nhà khung thép, các cụ cho em hỏi tẹo: nhà này chắc là xây nhanh hơn bê tông cốt thép truyền thống nhỉ? So sánh thì ưu nhược điểm thế nào các cụ ơi?! :D
cụ lên youtube có nhiều bài so sánh nhà thép với nhà gạch. Về cơ bản thì nó xây dựng nhanh hơn nhiều, nhưng tuổi thọ thấp hơn nếu không bảo dưỡng đúng và chi phí thì diện tích càng lớn thì mới càng rẻ chứ dưới 100m2 thì như nhà gạch. Nói chung nó thích hợp với làm quán, văn phòng, nhà máy hoặc nhà nghỉ ngoại thành, chứ nhà ở thì xây gạch cho lành.