Ngạt mũi quanh năm có cụ nào giúp em với !!

trunggenius

Xe điện
Hic,
em ở Hà Nội, bị viêm mũi dị ứng hơn chục năm, ngạt mũi quanh năm không kể mùa nào.

Bt không dịch lúc nào chán đời quá em lại đi du lịch, đi biển hoặc đi Nhật Hàn Châu Âu chơi.. thì sang đó cái là mũi em thông thoáng luôn.

Nhưng covid làm lâu rồi không đi được đâu, bức bí quá, ngày nào cũng xịt aladka (corticoid), rồi sau chuyển qua nazal nhật (oxymetazolin). Nhưng em biết mấy thuốc đấy xịt hàng ngày rất có hại, đang muốn tìm cách nào khác để hết ngạt mà không được.

Em đã thử các cách sau ạ:
- Nhỏ hoa ngũ sắc
- Xông mũi vs nước lá lốt, tói, gừng
- Rửa mũi hàng ngày bằng nước muối sinh lý 0,9%
- Mua máy hút mũi về tự hút dịch sau khi rửa sạch

à em chú thích là mũi em khi rửa, xì ra thì dịch trắng, ko có dịch vàng hay dịch xanh, mà ko hiểu sao cứ ngạt, lần lượt từng bên, bên trái hết thì bên phải ngạt, bên phải hết thì bên trái ngạt, muốn hít thở thông thoáng chỉ có cách xịt thuốc như trên...

Em search diễn đàn thấy có cụ sauken hay giúp các cụ trên diễn đàn món này, mà cụ sauken không còn nữa rồi, nên em post bài mới xem năm 2021 rồi có phương pháp gì mới không các cụ giới thiệu giúp em.

À sẽ có nhiều cụ bảo em có bệnh vào viện khám đi đừng đi hỏi lung tung, thì em xin thưa trước là em khám hết các bệnh viện xịn, bác sỹ giỏi hàng đầu rồi đều nói là viêm mũi dị ứng không chữa được, muốn chữa hẳn thì di cư.... nên em post bài lên đây không phải để hỏi chữa khỏi hẳn mà em chỉ hỏi xem có cách nào giúp thông mũi mà không phải xịt thuốc hàng ngày (corticoid / oxymetazolin) không thôi ạ, hoặc có cái thuốc nào mà xịt được hàng ngày không hại mà thông được mũi thì các cụ giới thiệu cho em đỡ khổ :(

À có cụ sẽ nói em xem lại môi trường nhà cửa thì em công nhận hà nội ô nhiễm thật nhưng nhà em có dùng máy lọc không khí, bù ẩm, vợ con khỏe re không biết ốm là gì mỗi mình em khốn khổ :(

Em cám ơn các cụ !!

tuannbb

Xe điện
Em cũng bị như cụ, nhỏ thuốc mãi chả khỏi mà dạo này chảy nước mũi ban đêm ho vài tiếng mới ngủ được, quá mệt mỏi!

nightlight

Xe hơi
Hic,
em ở Hà Nội, bị viêm mũi dị ứng hơn chục năm, ngạt mũi quanh năm không kể mùa nào.

Bt không dịch lúc nào chán đời quá em lại đi du lịch, đi biển hoặc đi Nhật Hàn Châu Âu chơi.. thì sang đó cái là mũi em thông thoáng luôn.

Nhưng covid làm lâu rồi không đi được đâu, bức bí quá, ngày nào cũng xịt aladka (corticoid), rồi sau chuyển qua nazal nhật (oxymetazolin). Nhưng em biết mấy thuốc đấy xịt hàng ngày rất có hại, đang muốn tìm cách nào khác để hết ngạt mà không được.

- Nhỏ hoa ngũ sắc

à em chú thích là mũi em khi rửa, xì ra thì dịch trắng, ko có dịch vàng hay dịch xanh, mà ko hiểu sao cứ ngạt, lần lượt từng bên, bên trái hết thì bên phải ngạt, bên phải hết thì bên trái ngạt, muốn hít thở thông thoáng chỉ có cách xịt thuốc như trên...

Em search diễn đàn thấy có cụ sauken hay giúp các cụ trên diễn đàn món này, mà cụ sauken không còn nữa rồi, nên em post bài mới xem năm 2021 rồi có phương pháp gì mới không các cụ giới thiệu giúp em.

À sẽ có nhiều cụ bảo em có bệnh vào viện khám đi đừng đi hỏi lung tung, thì em xin thưa trước là em khám hết các bệnh viện xịn, bác sỹ giỏi hàng đầu rồi đều nói là viêm mũi dị ứng không chữa được, muốn chữa hẳn thì di cư.... nên em post bài lên đây không phải để hỏi chữa khỏi hẳn mà em chỉ hỏi xem có cách nào giúp thông mũi mà không phải xịt thuốc hàng ngày (corticoid / oxymetazolin) không thôi ạ, hoặc có cái thuốc nào mà xịt được hàng ngày không hại mà thông được mũi thì các cụ giới thiệu cho em đỡ khổ :(

À có cụ sẽ nói em xem lại môi trường nhà cửa thì em công nhận hà nội ô nhiễm thật nhưng nhà em có dùng máy lọc không khí, bù ẩm, vợ con khỏe re không biết ốm là gì mỗi mình em khốn khổ :(

Em cám ơn các cụ !!
Cụ có hay tập thể dục hàng ngày/tuần không. Nếu không cụ thử tập đều hàng ngày 1h xem có cải thiện không, tập tương đối 1 chút. Em trc cũng hay bị tắc với dịch trong suốt nhưng giờ đỡ nhiều rồi. Dùng thuốc xịt chỉ được lúc đấy thôi.

trunggenius

Xe điện
Cụ có hay tập thể dục hàng ngày/tuần không. Nếu không cụ thử tập đều hàng ngày 1h xem có cải thiện không, tập tương đối 1 chút. Em trc cũng hay bị tắc với dịch trong suốt nhưng giờ đỡ nhiều rồi. Dùng thuốc xịt chỉ được lúc đấy thôi.
có cụ ạ trước giãn cách ngày nào em cũng bơi, vài hôm thì xông hơi (ở california fitness) nên khá ok, chỉ xịt 2 chày buổi tối trước khi đi ngủ, đợt nào cấp tính nặng lên thì bỏ đi biển hoặc đi nước ngoài.

mà đợt này giãn cách chả tập tành đc gì cứ ở nhà nên đang hết sức bĩ cực, tranh thủ lúc bĩ cực này hỏi xem 2021 rồi có pháp sư nào có thuốc mới cho em ko :((

honda_cub79

Xe lăn
Cháu đánh dấu, nhà cháu cũng bị viêm mũi dị ứng nhưng nhẹ hơn cụ thớt. Nhà cháu cũng khốn khổ vì bệnh mày, đi đường khói xe hoặc ngửi mùi khói thuốc lá rất khó chịu.

HSBC

Xe buýt
E trước ngày nào cũng ngạt mũi vào lúc đi ngủ, bị 6/7 ngày trong tuần toàn thở bằng 1 mũi. Có thời gian e về quê mang ít hoa cứt lợn (ngũ sắc) lên đun nước xông vào buổi tối. Mấy năm gần đây ko bị nữa, bị ngạt mũi cực khó chịu và tính thành nóng nảy.
Mũi e nó nhạy cảm lắm, chỉ cần có mùi mốc hay thu dọn có bụi cái là hắt hơi phải 30 phút mới hết.

poiuy

Xe cút kít
Cụ có điều kiện thế thì tính chuyển hẳn vào Nam mà sống.

pajero2011

Xe tải
Nhà cửa sạch sẽ, ít bụi, khẩu phần ăn uống cũng hạn chế các món sinh nhiều đờm như bơ, thịt gà, ra đường chịu khó đeo khẩu trang.

Từ ngày có dịch covid, em thường xuyên khẩu trang thành ra ít bị mũi dãi hơn ngày xưa.

tuha_vt2015

Xe tăng
Cái này là do cơ địa cụ nhạy cảm hơn các thành viên khác trước một số tác nhân nhất định.
Em có thể gợi ý cụ một liệu pháp enzymes để có thể cân bằng và giảm bớt các triệu chứng một cách an toàn hơn thuốc xịt tức thời

Rx365

Xe buýt
Em cũng bị viêm mũi dị ứng, cứ đánh răng nước muối kết hợp với xịt nước muối sinh lý vào mũi rồi xịt ra, làm nhiều lần. Đánh răng nước muối cực tốt luôn, e thấy hiệu quả rõ rệt

duongloi

Xe tải
Cụ dùng xoang sơn mai đi, cụ dùng rồi vodka cho e chưa muộn :)

nightlight

Xe hơi
có cụ ạ trước giãn cách ngày nào em cũng bơi, vài hôm thì xông hơi (ở california fitness) nên khá ok, chỉ xịt 2 chày buổi tối trước khi đi ngủ, đợt nào cấp tính nặng lên thì bỏ đi biển hoặc đi nước ngoài.

mà đợt này giãn cách chả tập tành đc gì cứ ở nhà nên đang hết sức bĩ cực, tranh thủ lúc bĩ cực này hỏi xem 2021 rồi có pháp sư nào có thuốc mới cho em ko :((
Bơi ở bể nó có nước clo nên càng khó chịu và nặng hơn. Cụ tắm biển nước muối nên hết là phải, e cũng thế. Cụ rửa bằng nước muối sinh lý hàng ngày, loại gói pha ấy và tập thể dục trong nhà mấy kiểu chống đẩy, gập bụng mỗi loại 200-300cai/ ngày trong 1 2 tháng xem có đỡ hơn không. Dùng mấy loại thuốc từ hoa ngũ sắc e dùng rồi thấy vẫn thế.

trunggenius

Xe điện
Cụ dùng xoang sơn mai đi, cụ dùng rồi vodka cho e chưa muộn :)
ok cụ vodka luôn mai em order thử luôn ạ

Em cũng bị viêm mũi dị ứng, cứ đánh răng nước muối kết hợp với xịt nước muối sinh lý vào mũi rồi xịt ra, làm nhiều lần. Đánh răng nước muối cực tốt luôn, e thấy hiệu quả rõ rệt
ok để em học cụ chiêu đánh răng = nước muối thêm, còn rửa thì ngày nào em cũng rửa trước khi ngủ và sáng sớm ngủ dậy

Cái này là do cơ địa cụ nhạy cảm hơn các thành viên khác trước một số tác nhân nhất định.
Em có thể gợi ý cụ một liệu pháp enzymes để có thể cân bằng và giảm bớt các triệu chứng một cách an toàn hơn thuốc xịt tức thời
vâng nếu có thể cụ chia sẻ em thêm về liệu pháp mới này nhé em mới nghe lần đầu

Cụ có điều kiện thế thì tính chuyển hẳn vào Nam mà sống.
vâng cụ em cũng tính nhiều lần rồi mà tại còn gia đình phụ mẫu 2 bên nội ngoại, vs trộm vía f1 em lại ko bị, chứ f1 mà cũng bị giống em là em quyết rồi đấy ạ. khổ cả 2 bên nội ngoại có mỗi mình bị...

tankeugl

Xe buýt
đơn giản lắm bệnh của mình bị từ bé đầu năm nay áp dụng bài chạy bộ mỗi ngày từ 40-50p liên tục chạy chậm thôi cỡ 7 phút / km khỏi luôn mũi lúc nào cũng thông thoáng hết ngạt nằm điều hòa ko bị hắt hơi vì lạnh như trước bạn nên áp dụng
dịch ntn có thể chạy trong nhà đc mà

dexom

Xe ba gác
Cụ thớt mua nhà rồi chuyển vào Vũng Tàu mà ở.

chim to

Xe tăng
Vừa ở nhà 21 ngày ngồi điều hòa 20/24 thì em lại bị tịt mũi, ngứa mũi.

tuha_vt2015

Xe tăng
vâng nếu có thể cụ chia sẻ em thêm về liệu pháp mới này nhé em mới nghe lần đầu
Gấu nhà em bị lệch/ vẹo vách ngăn mũi, viêm xoang dị ứng khá khó chịu, mỗi khi bị là soi đèn thấy đỏ tấy, kẹt và tắc dịch rất lâu, gấu em còn bị HA thấp nên rất mệt (gấu em SN 1976)
Sau khi dùng đủ các loại thuốc dân gian, gia truyền đến kháng sinh và xịt co mạch vẫn chỉ giải quyết cái ngọn là cắt cơn tức thời; nhà em được đứa em chia sẻ và hướng dẫn dùng 1 đợt enzymes giúp đào thải dịch, sau đó giúp tăng miễn dịch và chống viêm trở lại, giờ mọi thứ cân bằng khá ổn - kết hợp đi bộ/ chạy bộ trên máy chừng 30 - 50 phút mỗi ngày ngon lành. (trước dị ứng cả nước quả ngâm đường lên men, mà giờ đả 5-7 chén rượu khi có khách).
Cụ cần trao đổi thêm thì add zalo em 0985.94-7188

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Em hiểu và thông cảm với cụ vì nhà em có 2 người bị y hệt cụ, ông già nhà em với con em gái, cả ngày sụt sịt, khám ko ra bệnh, trước ko biết khám ở đâu nó còn kê kháng sinh cho uống bị em dập luôn vì có viêm nhiễm gì đâu, một đợt em nghĩ bị xoang nên bảo mua thuốc nam thử xem sao cũng ko ăn thua. Đi khám thì bảo viêm mũi dị ứng phải sống chung với lũ, hơi bị kích thích tý là ông ho với hắt xì đỏ mặt đỏ mày, còn con em thì bị mũi nhiều quá nó chảy sang tai hay sao ấy, thấy ngoáy tai cả ngày! Bữa cơm nào mà bày ra là sợ nhất 2 bố con hắt xì. Em cũng mua cho ông thuốc xịt mới đỡ, mà kỳ lạ cứ về quê không khí thoáng đãng là ông đỡ hẳn, thay đổi thời tiết cái là 2 bố con thi nhau hắt rồi ho, người cau có cả ngày cả bố cả con, nghĩ nhọc với bệnh quá mà ko làm sao chữa dứt điểm đc

pero

Xe hơi
Hic,

- Nhỏ hoa ngũ sắc

Em cám ơn các cụ !!
Thử hút xì gà xem sao, cá nhân e thì khỏi