Ngày đầu cầm lái... Suy ngẫm và cảm nhận

anhtho

Xe ngựa
Nếu đi đền Thượng hay Tam Đảo thì khi xuống đến nơi lấy ngón tay sờ đĩa phanh,nếu thấy nó ấm ấm là ok.Còn nếu vừa chạm vào đã rụt lại ngay là quá nóng.Nếu ra sờ ngay la giăng quá nóng là nguy hiểm xe dễ nổ lốp.Còn nếu ngồi trong xe mà thấy mùi khét thì cẩn thận,xe chuẩn bị mất phanh ;))
Em sợ xuống đến nơi mới sờ kiểm tra phanh thì không kịp ! Nếu mất phanh, nó có thể mất trước khi xuống hết dốc ạ.
Nói tóm lại các cụ xuống đèo là phải tiết kiệm phanh. Không nên rà phanh lâu mà chú trọng giảm tốc bằng số, tự cảm nhận tốc độ mà điều chỉnh. Nếu cảm thấy nghi ngờ thì có thể dừng lại mà kiểm tra, cần thì cho xe nghỉ. Các dấu hiệu như có mùi hoặc phanh hơi kém ăn hơn bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

ngây ngô

Xe đạp
Em thấy cụ liều quá! Em thì em phải nhờ 1 bác ốp cùng chứ!

29v507402

Xe đạp
có gỉ đau cụ nhể, chỉ là ôn lại đề-pa. chú cụ lái xe an toàn:-bd

nagaokavn

Xe máy
Nếu đi đền Thượng hay Tam Đảo thì khi xuống đến nơi lấy ngón tay sờ đĩa phanh,nếu thấy nó ấm ấm là ok.Còn nếu vừa chạm vào đã rụt lại ngay là quá nóng.Nếu ra sờ ngay la giăng quá nóng là nguy hiểm xe dễ nổ lốp.Còn nếu ngồi trong xe mà thấy mùi khét thì cẩn thận,xe chuẩn bị mất phanh ;))
Thanks Cụ White Tiger nhiều nhe, chúc Cụ luôn luôn lái xe an toàn và đi đến nơi về đến chốn ^^

WHITE TIGER

Xe container
Còn nếu biết cách đạp phanh có ổn không thì khi xuống đèo sau khi đạp 10 phát thì dừng xe kiểm tra xem phanh nó có nóng hay ấm,nếu ấm ấm thì đi tiếp,còn nếu nóng thì dừng lại và xem lại cách đạp phanh

ORIJEANS

Xe container
Em sợ xuống đến nơi mới sờ kiểm tra phanh thì không kịp ! Nếu mất phanh, nó có thể mất trước khi xuống hết dốc ạ.
Nói tóm lại các cụ xuống đèo là phải tiết kiệm phanh. Không nên rà phanh lâu mà chú trọng giảm tốc bằng số, tự cảm nhận tốc độ mà điều chỉnh. Nếu cảm thấy nghi ngờ thì có thể dừng lại mà kiểm tra, cần thì cho xe nghỉ. Các dấu hiệu như có mùi hoặc phanh hơi kém ăn hơn bình thường.
Vote cho cụ. Quá chuẩn!

Lên số nào, xuống số đó, hạn chế phanh.

lehongphuoc6062

Xe máy
Xe mà cho mấy cha này mượn xót lắm.. Chạy xe còn có niềm đam mê và năng khiếu nữa.

hienlatrung

Xe buýt
Cháu thì cháu phục bạn cụ :P. Chúc cụ lái xe an toàn. :D

vucanhtung

Xe tăng
:D nghe kụ kể em cũng thấy hồi hộp hộ kụ đới...
Khổ thân em chả được cảm giác ấy khi cầm bằng, vì thầy giáo dạy lái của e máu lắm, quen xe phát cho chạy ngay đường An Dương Vương 1 lần,Lần sau là đi Sơn Tây, tiếp tới đi Lạng Sơn, tiếp nữa đi Tam Đảo. Loanh quanh gần đến ngày thi chạy hình đâu 3 buổi xe chíp là nhảy vào thi luôn :D. Có 2 anh em học xe thầy đợt đó 85 điểm đỗ cả :D về sau bạn bè em kể quá trình học của chúng nó chả giống em gì cả Hic

Trâu Điên

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cụ chả gà tí nào mà quá đỉnh

Vũ Danh Quốc

Xe đạp
Em thấy thực sự cụ quá liều.lái xe thì dễ.quan trong là cách sử lý và kinh nghiệm đường trường.với lại cụ bảo xuống dốc bà vì mà nhàn thì may cho cụ là k mất phanh đấy.em chạy xe du lịch nên lên đấy nhiều rồi.dù sao cũng chúc cụ lái xe an toàn

Vu The Long

Xe hơi
Phải công nhận la cụ liều thật, cũng có thể do cụ viết đúng theo cảm giác của cụ làm e cảm thấy cụ liều cũng nên. Nhưng chắc chắn sau buổi hôm đấy tay lái của cụ sẽ cứng lên rất nhiều cụ chủ ạ

biahoihanoi

Xe lăn
Cụ phải luyện thêm cho nó thuần thục, đặc biệt khi cắt cua, mở cua trên đường đèo.
Hồi em lấy bằng đựoc 2 tháng, máu me rủ mọi người đi Hà Giang, đến Hà Giang rồi đúa em nó bảo anh có sang Vân Nam chơi thì em làm thủ tục cho cả xe sang đó. OK luôn thế là lái đến Châu Vân Sơn bên Vân Nam cách biên giới gần 200km toàn đường đèo. Sau 4 ngày về HN xem đồng hồ thấy đi hết 1600km.
Sau lần đó thì đi đâu cũng chả sợ.

thangaudio

Xe buýt
LX có 4 ngưỡng cần vượt qua:
1. Không hiểu gì & không thực hiện được.
2. Hiểu được-nhưng vẫn chưa thực hiện được.
3. Hiểu được & thực hiện được.
4. Hiểu sâu - thực hiện được - tư duy & thao tác thành thạo tự tin.
Những điều ghi nhớ:
- Mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền mặt.
- Đúng lúng túng thành sai - sai lai rai thành đúng.
- Sự dũng cảm đưa bạn vượt trước người khác - nhưng chính sự sợ hãi mới giúp bạn về đích.
Vodka cho Cụ!
Em mới lấy Bằng được 6 tháng. Một đôi có 3 thằng học cùng nhau, lấy bằng cùng lúc. Nên sau khi tốt nghiệp rất máu đi, chưa có xe nên bọn em toàn thuê thôi ạ. Chuyến đi tiên về Anh Quất lâm - NĐ rửa Bằng. Sau đó muốn thử thách ngay những cung đường khó hơn là đi Bắc Kạn ( đi tối về sáng ), rồi đỉnh Ba vì, Tam đảo, 1 vòng HN-QN-HP-ND- HN, rồi bọn em chốt 1 chuyến đi hành xác lên SAPA xuất phát từ HN 14h - 19h hôm sau có mặt tại HN. Mấy thằng bạn em chạy xe tải chửi luôn mấy thằng này vừa liều vừa điên. Nhưng qua những chuyến đi này bọn em rút ra được rất nhiều bài học từ cái sự liều và điên ấy.

Nên đọc phần của cụ em rất tâm đắc!

Công nông htx

Xe tải
Em cũng sắp cưới v2 nên suốt ngày lên đây đọc kn của các cụ đi trước, mong rằng sẽ có nhiều bài chia sẻ chất lượng như thế này nữa. Cảm ơn tất cả các cụ!

minhphong

Xe hơi
Hĩ hĩ...bắt quả tang ông fá xe tôi nhá. Bia đâu ???
Chúc chủ thớt ngày càng điêu luyện.

Binh_dep_trai

Xe tải
Chúc cụ thượng lộ Binh an Nhá

tinhco2212

Xe máy
Hì,sau khi em có bằng lái hình như lần đầu tiên em ôm ISUZU 500kg,đi giao hàng cho NPP chỗ em làm.Hôm đó LX nghỉ.Anh chủ NPP thì chạy tốt nhưng chưa có bằng lái.Hôm đó em được chạy khá nhiều.Lái mới lên em đi hơi chậm,thao tác thì cũng chưa ngọt ngào lắm.

xe=com

Xe hơi
Cụ quá giỏi [lại lì nữa] em có bằng hơn năm thì mua xe hôm nhận xe chả dám chạy phải a lô ông hàng xóm đến chạy xe đưa xe về nhà hộ,sau đó chỉ chạy loanh quanh trong phố quen chả dám mon men đi đâu xa chỉ sợ nhỡ va vào ai thì....toi !!!!!!!X_X