[Funland] Ngày tàn của đế chế vietel, vnpt, fpt?

mazda3_pro

Xe lăn
Em hỏi ngu cái, mong các cụ chỉ giáo :)

Nếu anh Elon Musk anh ý phủ internet toàn cầu bằng vệ tinh, giá rẻ hơn, tốc độ cao hơn nhiều của Vtel, vnpt và fpt, và khả năng cao là chuyên nghiệp, uy tín hơn, đặc biệt không bị cá mập cắn cáp quang...

Liệu mảng Internet của mấy ông nhớn này, rồi cả 3g, 4g, 5g cho đến các cty con phát triển hạ tầng của họ...có bị ảnh hưởng nặng nề ko?

Anh Musk ý đang tích cực phóng vệ tinh rồi...dự kiến cuối 2020 bắt đầu có internet rồi...

Có khi nào lại như Grab với taxi, xe ôm truyền thống ko nhỉ?
Vấn đề là nó có được cấp phép hoạt động không và tiền thuế cơ quan nhà nước sẽ thu như thế nào. Thu thuế cao thì giá nó cũng phải cao thôi :D

tranminhhoa

Xe tăng
Chả biết thế nào chứ, riêng về phần thiết bị các cụ đang dùng như điện thoại, máy tính bảng, laptop... là không có khả năng phát sóng tới vệ tinh rồi. Vì internet là nó là giao tiếp 2 chiều nên khi cả vệ tinh và thiết bị đầu cuối đủ yêu cầu thu phát qua lại với nhau thì mới đáp ứng được điều kiện cần.

hunggal

Xe tăng

Nếu anh Elon Musk anh ý phủ internet toàn cầu bằng vệ tinh, giá rẻ hơn, tốc độ cao hơn nhiều của Vtel, vnpt và fpt, và khả năng cao là chuyên nghiệp, uy tín hơn, đặc biệt không bị cá mập cắn cáp quang...

Liệu mảng Internet của mấy ông nhớn này, rồi cả 3g, 4g, 5g cho đến các cty con phát triển hạ tầng của họ...có bị ảnh hưởng nặng nề ko?

Anh Musk ý đang tích cực phóng vệ tinh rồi...dự kiến cuối 2020 bắt đầu có internet rồi...

Làm gì có chuyện rẻ hơn? Giá Internet ở Việt Nam em thấy cũng rẻ chứ chả đắt. Còn nói về tốc độ thì Internet vệ tinh so thế quái nào được cáp quang?

lehuyvan

Xe buýt
Chả biết thế nào chứ, riêng về phần thiết bị các cụ đang dùng như điện thoại, máy tính bảng, laptop... là không có khả năng phát sóng tới vệ tinh rồi. Vì internet là nó là giao tiếp 2 chiều nên khi cả vệ tinh và thiết bị đầu cuối đủ yêu cầu thu phát qua lại với nhau thì mới đáp ứng được điều kiện cần.
Tung Của nó sẽ bán đầy các thiết bị đấu nối trung gian nhé cụ (giống như cái bộ phát wifi cụ đang dùng, nhưng kết nối được 2 chiều với vệ tinh của a Mút).

tranminhhoa

Xe tăng
Sau này dùng data của anh Muc.

Và thanh toán quốc tế qua tiền coin của anh Mắc Bớp.

Thèng nào loe ngoe muốn cãi, anh Trump cấm nhập nông sản vs may mặc giày da cho vỡ cmn mồm.

Tiến lên đê, giá trị Mẽo phủ sóng toàn thế giới.
Đó đó, có nghĩa là không thể cứ thế dùng như hiện trạng được, phải thêm này nọ và khi đó làm sao qua mặt được quản lý nhà nước nữa, lúc đó cục tần số nó đi quét nọ đập cho lòi pha, phạt cho một đống tiền vài vụ là đố ông nào dám dùng nữa đó.

binhsu7273

Xe cút kít

QuangSunlight

Xe điện
Làm gì có chuyện rẻ hơn? Giá Internet ở Việt Nam em thấy cũng rẻ chứ chả đắt. Còn nói về tốc độ thì Internet vệ tinh so thế quái nào được cáp quang?
Cứ có nước ngoài vào cạnh tranh là phải tăng cao chất lượng phục vụ , em ủng hộ

ruounephanoi

Xe buýt

Cụ nghĩ có vẻ đơn giản nhỉ. Khi nào còn anh nhà nc làm chủ các doanh nghiệp đó thì đừng có mơ. Để an ninh quốc gia bị loạn ah

humer

Xe điện
tốc độ truyền bằng cáp và sóng thì cái nào nhanh hơn các cụ? cụ nào am hiểu thông em phát :D

Charlie Hebdo

Xe đạp
Về tín hiệu, độ ổn định em nghĩ không ăn được cáp đâu, giá thì chưa biết :)

ca_kiem

Xe container
Em chỉ biết lần trước thấy báo Nhật nó bảo phần lớn cơ sở vật chất , máy móc cho mạng 4G của VIETTEL là từ Huawei
VIETTEL thì phản đối
Nhưng thằng Huawei thì im lặng không phủ định.
Vừa rồi thấy anh Hero và mấy anh nữa mạnh mồm về 5G lắm, có thể đi truớc cả mẽo... bây giờ huawei chết khống biết tương lai thế nào.
(.....
Trước đó, ngày 10-4, tờ Nikkei Asian Review đăng tải bài viết "Nhà mạng lớn nhất Việt Nam tự phát triển công nghệ 5G" (Vietnam's top telecom to adopt ‘self-developed' 5G tech).
Trong bài viết, phóng viên của Nikkei cho rằng mạng lưới 4G của Viettel sử dụng chủ yếu thiết bị của Công ty Huawei (Trung Quốc).
Tuy nhiên, Viettel khẳng định mạng 4G của họ đã triển khai tại Việt Nam sử dụng toàn bộ thiết bị được nhập khẩu từ các công ty châu Âu và thiết bị do chính Viettel sản xuất.

Hiện nay, Viettel đã đưa thiết bị hạ tầng mạng 4G vào lắp đặt tại Việt Nam và một số thị trường quốc tế. Viettel cũng đang triển khai nghiên cứu để sản xuất thiết bị hạ tầng mạng 5G.

Do đó, Viettel đã yêu cầu Nikkei rút lại thông tin sai nói trên.

Sau khi nhận được yêu cầu của Viettel, Nikkei đã sửa lại bài viết của mình, gỡ bỏ thông tin liên quan đến Huawei.

Trong khi đó, trả lời Tuổi Trẻ Online, ông Fan Jun, tổng giám đốc Huawei Việt Nam, không nói gì về việc có hay không có thiết bị Huawei trong hạ tầng mạng 3G, 4G của các nhà mạng Việt Nam. Thay vào đó, ông Fan Jun đánh giá cao việc Viettel tự sản xuất thiết bị cho hạ tầng mạng 5G.

"Tôi cũng đã thấy các báo cáo có liên quan trong lĩnh vực kinh doanh và hợp tác và trao đổi. Tôi rất tôn trọng Viettel, một công ty giàu thực lực và tinh thần chuyên nghiệp. Hi vọng sau này chúng tôi có thể cùng nhau thúc đẩy sự phát triển của ngành công nghiệp 5G tại Việt Nam", tổng giám đốc Huawei Việt Nam trả lời Tuổi Trẻ Online....
.)

Chỉnh sửa cuối:

http.vn

[Tịch thu bằng lái]

nguy hại an ninh quốc gia thì sao.,le vờ có chuyện đó nhé bác.

atk234

Xe tăng
Quan trọng là đường truyền in téc néc ấy có xâm nhập được thị trường VN không ah?

Binbi

Xe điện
Khó lắm cụ ạ, điện thoại vệ tinh có từ lâu rồi nhưng giá thành cao, anh Mút bảo giá thành thấp nhưng nếu thấp từ thước đo của dân Mỹ là 20 đô một tháng, thì với 90% dân xứ vệ vẫn là quá cao, hơn nữa anh chém gió cũng không ít
Nếu anh ấy thành công thì 20$ cũng là mức giá quá ngon cụ ạ, so với các loại chi phí mà dân mình đang phải bỏ ra như là: cước điện thoại, cước internet, cước truyền hình...
Tỷ như nhà em hiện nay, cước điện thoại của cả nhà vào cỡ 1,5tr/tháng, cước internet 320k/tháng, tính ra đã ~ 80$ rồi. Nếu có internet của anh Mút với giá 20$/tháng là em chơi ngay rồi cứ Zalo, Viber, Whastapp chứ tội gì em sài mấy anh nhà mạng trong nước cho các anh ấy bóp cổ.

Tên lửa thằng Mớt vừa phóng đây có quay trở về không các bác. Loại quay trở về chắc chỉ để biểu diễn thôi nhỉ
Cụ search youtube nhé, tên lửa của anh ấy quay về ngon lành. Ngày 24/5 vừa qua, tên lửa Falcon 9 của anh ấy phóng và thu hồi thành công lần thứ 40. Lần này anh ấy đưa 60 vệ tinh phát sóng internet vào không gian rồi đấy.
https://vnexpress.net/khoa-hoc/spacex-phong-60-ve-tinh-phu-song-internet-toc-do-cao-toan-cau-3928855.html

Chỉnh sửa cuối:

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Anh ý sẽ bị tụi tư bản treo cổ trước :))). Đúng là những người chưa sống ở xúe dân cjur hay có nhưbgx suy nghĩ ngô nghê thế này. Đúng là vn còn kém nhueng riêng vấn đề viễn thông thì VN dạng top cao của thế giới.

Nam Tào

Xe điện
Nếu anh ấy thành công thì 20$ cũng là mức giá quá ngon cụ ạ, so với các loại chi phí mà dân mình đang phải bỏ ra như là: cước điện thoại, cước internet, cước truyền hình...
Tỷ như nhà em hiện nay, cước điện thoại của cả nhà vào cỡ 1,5tr/tháng, cước internet 320k/tháng, tính ra đã ~ 80$ rồi. Nếu có internet của anh Mút với giá 20$/tháng là em chơi ngay rồi cứ Zalo, Viber, Whastapp chứ tội gì em sài mấy anh nhà mạng trong nước cho các anh ấy bóp cổ.
Đó là cụ lấy mặt bằng nhà cụ ra tính thì thấy ngon chứ với em đâu có ngon ! em dùng cước internet ở nhà có 110k , cước 4G có 50k/tháng thôi . 20$ ko ngon tí nào ;))

Namtroc

Xe điện
Hỏi ngu thật chứ chả đùa :))

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Đến lúc đó VN sẽ bế quan tỏa cảng, để bảo hộ, chứ để cho Mỹ nó vật hết ko còn thằng nào thì con như Nó xâm lược 100% không gian mạng rồi. Mà tương lai là Chính phủ điện tử đó ạ.