[Funland] Ngày Tết là gợi lại những thói quen nào của các cụ với gia đình.

TSTA

Xe container
Em cũng giống cụ, nhớ mùi hương đêm giao thừa, mùi lạ lắm, ấm áp lắm. Nhớ dáng cha sắp bàn thờ chuẩn bị thắp hương, nhớ sau khi tiếng bắn pháo hoa kết thúc là cả nhà quây quần chúc nhau và nhận tiền lì xì năm mới, mẹ sẽ dọn xôi gà, bánh chưng cúng giao thừa, bố sẽ rót mỗi người 1 chút rượu vang. Đêm giao thừa là thời khắc em cảm nhận rõ nhất hương vị của Tết. Giờ bố em cũng mất rồi. Em cũng có gia đình riêng, nhưng giao thừa năm nào cũng nhớ về cái ngày xưa ấy.
Cha mẹ mất đi nhưng hình dáng và kỉ niệm còn mãi cụ nhỉ.

TSTA

Xe container
Giờ cấm hết pháo rồi, pháo hoa thì chỉ bắn ở những điểm trung tâm thành phố nhớn, trên tv , nghe chủ tịc nước đọc thư chúc tết xem mãi cũng nhàm. Giao thừa ở quê em trèo lên tầng thượng theo dõi khoảnh khắc giao mùa , nhìn trời nhìn đất nghĩ lại những kỷ niệm đã qua
Có khi nào lên tầng thượng nghĩ lại năm cũ đã qua. Nghĩ xong chán chả buồn xuống ko cụ :))

vneseman

Xe lăn
Đi lo chúng nó không có những cái mình có. Thế những cái chúng nó giờ có xưa mình có không? :D
Lo cũng chẳng được cụ ạ vì cuộc sống là thế rồi, đâu thể bắt chúng nó quay trở lại khổ như mình để có những kỷ niệm đó. Chỉ là tiếc cho bọn trẻ thôi.

Gió_123

Xe tải
Chủ thớt làm em nhớ lại ngày còn bé xíu,em thích nhất là tối giao thừa cả nhà đều tắm nước lá mùi. Cái mùi đấy nó mới dễ chịu thanh sạch làm sao. Đến nửa đêm mẹ em đem con gà và đĩa xôi cúng xuống, cả nhà vừa xem ca nhạc đem giao thừa hoặc nghe cụ chủ tịch nước chúc mừng năm mới, vừa ăn mỗi người một miếng lấy lộc. Cả nhà nâng ly rượu dù 2 chị em gái còn bé tí nhưng thích nâng li cho vui (chứ chỉ nhấp môi gọi là). BM chúc con cái rồi lì xì. Rồi cả nhà đi ngủ.

Sáng mùng 1 tết, 2 cụ đèo 2 chị em sang đại gia đình nhà bà ngoại em ăn trưa. (đến giờ ông bà ngoại em mất rồi mà vẫn duy trì nếp này luôn) Vui lắm ý. Vì nhà bên ngoại em rất đông anh chị em, cả dâu cả rể riêng hàng mẹ em lên tới mười mấy người mà hợp nhau vô cùng tận. Ăn xong thì người lớn mừng tuổi trẻ con, đông vui ríu rít. Trẻ con đứng xếp hàng, chỉ sợ nhiều quá các bác các cô quên mình. Đứa nào cũng hô tên mình lên để yên tâm ko bị bỏ qua. Sau đó thì cả đại gia đình đi bộ ra công viên Thống nhất chơi. Mỗi đứa sẽ được mua quả bóng CMNM đỏ lòm tên là gì Dung đó.. Tới giờ em hơn 4 chục thì đến lượt tụi em lại lần lượt xếp hàng mừng tuổi các bác và các cháu nhỏ.

Với em xong bữa này là xong Tết. Chiều em sẽ sang họ hàng nhà nội của em chúc mừng nhưng thực sự ko vui như bên ngoại. Mà cái nếp này của nhà ngoại em công nhận là giữ được rõ lâu. NHà cực kì đông con nhiều cháu nhưng dâu rể ko ai muốn bỏ qua dịp này. Có năm có anh/chị nào phải ăn trưa nhà bên kia thì cũng kết thúc thật sớm để phi qua bên này tham gia màn lì xì. Mà chắc cũng giữ đươc tới hết đời các bác đời mẹ em nữa là hết.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Nhớ bên mái tranh nghèo là là làn khói, trời mưa phùn rét căm căm. Hoa đào lác đác nở, hoa hồng, đồng tiền thưa thớt gánh những giọt sương.
Sáng sáng, tối tối đoàng đoàng tiếng pháo nổ, chả hiểu sao ngày xưa thích đốt pháo thế, nhà ai đốt to hơn, oách hơn hôm sau bọn trẻ túm tụm lại kể lể.
Đến tầm 23 tiếng lợn kêu khắp xóm, tụi trẻ lại có quả bong bóng chơi, không khí tết hừng hực lắm rồi.
Thật sự cái hồi còn nghèo khó, cả năm mới được ăn thịt đã đời chiều 30. Rồi thì đêm đau bụng, năm nào cũng thế, ngày đó ko có thuốc gì ngoài búp ổi vs muối thôi.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Các Cụ muốn có cái tết như xưa, đơn giản thôi ạ.
1. Đánh sập tất cả các nhà mạng, truyền hình, điện lưới, bỏ đt, máy tính chỉ còn lại đài phát thanh.
2. Bỏ hết ô tô, máy bay, xe ga, chỉ để lại dream, dd, 67, cup50, xe đạp.
3. Cái quan trọng nhất: Cấp cho mỗi nhà 5 băng pháo, môi băng dài 2 mét
Úi zời Tết sum vầy lại vui ngay, trẻ con trong xóm lại tự tìm đến nhau chơi như chúng ta hồi xưa thôi =))

musiclife

Xe tăng
Tết nhớ mùi thuốc pháo, mùi bánh chưng đang luộc, mùi lá thơm để tắm tết tạo thành một mùi mà ko thể nào quên là mùi Tết !

TSTA

Xe container
Các Cụ muốn có cái tết như xưa, đơn giản thôi ạ.
1. Đánh sập tất cả các nhà mạng, truyền hình, điện lưới, bỏ đt, máy tính chỉ còn lại đài phát thanh.
2. Bỏ hết ô tô, máy bay, xe ga, chỉ để lại dream, dd, 67, cup50, xe đạp.
3. Cái quan trọng nhất: Cấp cho mỗi nhà 5 băng pháo, môi băng dài 2 mét
Úi zời Tết sum vầy lại vui ngay, trẻ con trong xóm lại tự tìm đến nhau chơi như chúng ta hồi xưa thôi =))
Giữ lại ô tô vẫn ok mà.

T91

Xe container
Tết với em là ký ức của nghèo khó, vất vả, thiếu thốn, chật vật.
Ngày trước còn nhỏ, cứ từ 20 tết là em ngày đi học, tối ở nhà cưa ống giang, để mẹ đi bán giang, bán lạt gói bánh chưng. 26 tết thì chị gái em đi vào vườn hái quất, về bó từng dúm 10 quả để đi bán cho người mua về chèn vào mâm ngũ quả. Lớp 7 em đã phải đạp xe 20km đi từ 4h sáng để đi bán quất. Em vẫn nhớ em đi bán người ta gọi em là Tam Mao….. tết đến nhà có 4 chị em, em là út vui lắm, nghèo khó, thiếu thốn nhưng chị em em luôn vui vẻ, san sẻ mọi thứ đỡ đần ba mẹ, giờ xem những bức ảnh hồi bé chụp vs các chị, nước mắt em vẫn chảy.
Cuộc sống thay đổi, hoàn thành được rất nhiều mục tiêu đề ra. Có gia đình riêng, lại ở HN xa nhà. Nhưng tết với em rất thiêng liêng, năm nào vợ em cũng sắm sửa đồ đạc trên đây cho để về cho ba mẹ, rồi cả các chị ở quê, lúc nào cũng chật kín một xe luôn. Từ mùng 10 tháng chạp là em đã về quê sắm cho bố mẹ cây quấy, chậu lan, 28 tết là cả nhà lên xe về quê ăn tết. Về lau dọn nhà cửa, bàn thờ, trang trí cũng mất nguyên ngày, rồi cả nhà quây quần bên mâm cơm tất niên, chả hiểu từ bao giờ cứ mâm cơm tất niên, chị em em cứ cuối bữa là ngồi ôm nhau, vẫn như những đứa trẻ, như ngày xưa vậy…. Rồi cứ phải mùng 4 tiễn chân các cụ cả nhà mới lại ra Hà Nội.
Em chưa bao giờ có suy nghĩ sẽ k về quê ăn tết, và vẫn tự nhủ, kể cả sau này ba mẹ ko còn nữa thì em vẫn sẽ về quê ăn tết, bên gia đình, bên các chị, các cháu, họ hàng, láng giềng. Và cho các con em biết, quê hương là gì, gốc của chúng nó ở đâu….
Em xin hết, vừa làm mấy xị, lại lan man rồi.

Choikihoi

Xe hơi
Hồi bố e còn, giao thừa năm nào cả nhà cũng thức rồi chờ 12h mở vang nổ. Lúc nhỏ thì bố chở đi xem pháo hoa rồi hái lộc về nhà. Giờ có gia đình riêng em vẫn duy trì như thế. Thuận lợi thì chở con đi xem pháo hoa về thắp hương rồi cho ra ngoài bà nội tụ họp với nhà ô anh cả. Vẫn mở vang nổ mừng tuổi, vẫn có bố nhưng chỉ nhìn mọi người cười. Giao thừa với e là khoảnh khắc nhớ về kỷ niệm ngày nhỏ. Năm ngoái em quyết tâm gói bánh chưng dù ko biết làm. Bánh ko đẹp nhưng cả nhà đều vui. Năm nay e lại gói tiếp.