Ngày thứ Bảy tại trung tâm nhân đạo Ba Vì

Cảm ơn Z4 đã cho anh em xem 1 thread rất hay ! Tiếc là không đi được vì đang mải đi chơi.:D

Các bác đi giúp đồng bào thật cảm động, nhưng các bác ăn thịt cò thì tệ quá !8o| Phải bảo tồn đàn cò chứ lị, giống anh gì ở Vũ Thư Thái Bình đổ hết tiền ra mua cái cù lao giữa sông để gọi cò về ý. Thế nhé !

FeRAM

Xe điện
anhbq nói:
Hình ảnh đối lập quá.
Xem chuyến "off road" này tôi lại nhớ đến 1 bài báo trên TTO: 1 đoàn cán bộ đi thăm đồng bào bão lụt, tặng địa phương được 10M nhưng tiêu của ngân sách mất 40M.

QUOTE]

Bác ơi, bác so sánh khập khiễng thía. Bác xem chữ ký của một bác OF nhé: Cần tôi sẽ đến, ... giúp được gì thì giúp. Ở đây, có ai hô hào hay quá lời gì về chuyến đi là Tôi đi làm từ thiện đâu. Lập quỹ như Bill Gates thì ae chưa đủ sức, thế nên giúp được gì thì giúp thôi. Bác so sánh với quan tham là ... Phí cả một tấm lòng của chị Z4 và các bác khác rồi. Toàn xiền vợ cả cả. Take it easy đi bác.

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
born free nói:
Cảm ơn Z4 đã cho anh em xem 1 thread rất hay ! Tiếc là không đi được vì đang mải đi chơi.:D

Các bác đi giúp đồng bào thật cảm động, nhưng các bác ăn thịt cò thì tệ quá !8o| Phải bảo tồn đàn cò chứ lị, giống anh gì ở Vũ Thư Thái Bình đổ hết tiền ra mua cái cù lao giữa sông để gọi cò về ý. Thế nhé !
Em cũng rất ko thích ăn bọn động vật hoang dã, nhưng hình như vì có người vào măm chúng nó mà làng cò này phát triển được thì phải bác ạ

cvn

Xe buýt
:) Các bác "nhạy cảm" quá!
Bác nào lo cho cò thì gửi tièn giúp đỡ chủ đồi cò để họ có thêm kinh phí mà bảo tồn khu vực đó đi! Nếu không thì họ bắt buộc phải tổ chức thêm dịch vụ để có nguồn thu bù chi phí thôi. Bọn em thay vì về Hòa Lạc ăn gà thì ăn luôn tại đó, cũng là một cách ủng hộ cho công việc bảo tồn này. Nghe thì AQ nhưng các bác thử nghĩ sâu một tý xem có đúng không nhé!
Điều quan trọng là cò vẫn đổ về làm tổ ngày một nhiều! Đó là mục đích cuối cùng, phỏng ạ?

Khoai

Xe hơi
Z4 nói:
xe ôtô bác ạ (b) (b)
Hahaha....Cái hộp vàng vàng đấy mà bác gọi là xe ôtô à??? Xe đấy em Nhện đen ngồi 1 lúc mà không thể chịu được phải sang xe của em ngồi đấy :)) :)) :))

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Nói là ăn cò thì hơi quá đáng, và quả là cũng có cò thật, nhưng các món nhậu lại chủ yếu là măng, gà, thỏ, xôi và hình như là cả chim cút ấy ạ ,

Cò thì trông hoành tráng thế mà quay lên chỉ bằng nắm tay (của em chứ không bằng nắm tay bác Phanvili béo đâu nhé).

Em thấy họ có chiến thuật nuôi dưỡng để lấy thịt ăn, có lần em đọc cuốn Totem Sói, sói thảo nguyên chuyên săn bắt dê vàng và rái cá cạn làm thức ăn, nhưng chỉ ăn các con dê Thanh niên, rái cá khoẻ, béo tốt, còn các con chửa và con bé thì chúng thả để còn sinh sản, lấy thức ăn cho sói vào mùa sang năm.

Trải qua mấy trăm năm, sói, dê, rái cá chung sống hoà bình, loài nào cũng phát triển, Học gương của Sói, người dân Thảo nguyên cũng áp dụng chiêu này và thăng hoa phát triển lớn mạnh,gia súc, đồng có phát triển trù phú cho đến khi cách mạng nổ ra, dân tộc người Hán, các thanh niên trí thức thực tập, các hợp tác xã dân chủ ra đời, do họ chưa hiểu hết về chiến thuật lâu đời này, cộng với sự thiếu thốn trong thời kỳ chiến tranh, nên họ đã bỏ qua quy luật tồn tại của thiên nhiên, sau 2 màu săn bắt, Không còn một con rái cá nào sống sót, không còn một con dê vàng nào tồn tại, Triệt để đánh bắt sói và kết quả là không còn một bóng sói thảo nguyên nào tồn tại trên thảo nguyên ấy cho đến tận hôm nay.......

Điều em muốn chuyển tải là : Chủ bãi cò này cũng biết điều tiết giữa săn bắt và nuôi dưõng cho nên họ mới có thể tồn tại kinh doanh lâu dài như vậy được ( lần dầu tiên em đến đồi cò từ khi em học cấp III - tuy không biết có phải đồi này không - thì cũng là hơn gần 20 năm rồi)

Hơn nữa Kinh doanh thịt cò ở đây được chính quyền cho phép hẳn hoi chứ không phải là bán chui đâu các bác ạ.

Vài dòng phân trần, mong các bác thông cảm,

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
cvn nói:
:) Các bác "nhạy cảm" quá!
Bác nào lo cho cò thì gửi tièn giúp đỡ chủ đồi cò để họ có thêm kinh phí mà bảo tồn khu vực đó đi! Nếu không thì họ bắt buộc phải tổ chức thêm dịch vụ để có nguồn thu bù chi phí thôi. Bọn em thay vì về Hòa Lạc ăn gà thì ăn luôn tại đó, cũng là một cách ủng hộ cho công việc bảo tồn này. Nghe thì AQ nhưng các bác thử nghĩ sâu một tý xem có đúng không nhé!
Điều quan trọng là cò vẫn đổ về làm tổ ngày một nhiều! Đó là mục đích cuối cùng, phỏng ạ?
(y) (y) (y) (y)

chauchau

OF vì cộng đồng
2 trong 1 cũng có lý, mà 1 trong 1 dễ hiểu hơn.
===

Gà béo

Xe hơi
Huyền Trang nói:
@ Gà béo : Đưa ĐT cho em bằng cách nào :P
Biết chết liền :D , đùa chứ em có điện thoại sơ cua rồi chị ợ ! Hôm nào cafee đưa sau nhá ! Dưng mà sim thì lão KIA lại đang cầm của em :))

vili

Xe tải
kar nói:
Xin lỗi chị Z4 và các bác vì hôm qua ko vào báo cáo lý do không đi dc, mong các bác đánh cho chữ đại xá. Theo thiển nghĩ của em, nếu làm từ thiện thì ta làm cái quỹ cho thực tế chứ đi lại hoành tráng quá, bản thân em là thấy ngại. Đây chỉ là ý kiến cá nhân em, các bác tùy xét ạ
Xuất phát ban đầu là chuyến Off-line, kết hợp đi thăm nom thôi, nên qui mô hơi nhớn, một số phải chạy xe không, buồn muốn chết. Chứ nói là đi làm từ thiện thì hơi quá

anhbq

Xe tải
Bác là bạn bác Quân ah, đúng rồi đấy. E hèm, bọn chúng e tiều tiền bằng ngân sách cá nhân chứ kô phải ngân sách nhà nước đâu bác!
Tôi là lính của bác Q, trước đây trong QĐ.

Tôi có nói gì về tiêu ngân sách đâu, chỉ có ý là độ tương phản lớn quá. Sẽ là trọn vẹn nếu tạo thành 2 threads riêng biệt. Bác thấy đấy, tiêu đề là: NGÀY THỨ 7 Ở TT NHÂN ĐẠO 3 VÌ (!)

Chỉnh sửa cuối:

vili

Xe tải
Tại nạn nghề nghiệp từ chuyến đi "Offroad" BA VÌ đây:

Kính các bác, em bị quả tai nạn nghề nghiệp trong chuyến đi này, xin được kể lể để các bác thông cảm với nhà em và cũng tìm ra "đứa nào" nó định hại em, chuyện là:
Sáng T7, em hăm hở dậy sớm, lấy quần áo mới ra hay (Cái này là đặc biệt vì thường bình minh của em là 8h30), cô vợ hỏi đi đâu mà không đưa con đi học, em báo cáo ngay là hôm nay đi công tác sớm - cô vợ cũng có vẻ nghi nghi nhưng thôi cũng mặc kệ.
Đến tối em về, quần áo thì lem nhem, xe thì như vừa vớt dưới ao lên (Vụ này thì vẫn thường xuyên), tuy nhiên lúc cô vợ ngẫu nhiên ra mở xe thấy xực mùi thức ăn, hỏi là có cái gì đấy? em khăng khăng là không có cái gì, buổi trưa bận quá nên ăn uống linh tinh với khách hàng, cô vợ lập tức lôi từ xe ra một gói, nào thịt cò nướng, thịt gà, thịt thỏ... - mà là gói to vật luôn. Trời ơi tình ngay lý gian, mà em nào có biết "Đứa nào" nó hại em nó cho thức ăn còn lại vào xe em - thế là cứng họng, đành kêu mệt, chạy lên nhà đi ngủ luôn để tìm mưu giải trình. Nhưng chưa hết .....
Sáng nay CN vừa ngủ dậy cô vợ lại lôi từ cốp xe cái bill của Metro - Chẳng là mụ ấy tranh thủ sáng CN lấy xe chạy ra Metro mua đồ mà, hỏi tiếp anh đi đâu mà lại mua cả xà phòng, nước xả vải, dầu ăn nữa (Chả là sáng hôm qua em chạy qua Metro mua mấy thứ quà đi thăm nom mà - Thực sự cái xà phòng giặt nó có tí chất xả vải nhưng trên invoice nó lại ghi vắn tắt là ... làm mềm...) thế là lại quả tình ngay lý gian, vì ở tình trạng bình thường thì đại ca em mà bắt em đi khuân vác ở metro được một lần thì phải "hết hơi".
Theo các thông tin có được thì em biết, với mụ cả dấu hỏi lớn nhất là "EM" đi đâu cả ngày T7, lại rất tí tởn, lại mua vật dụng gia đình...

Em cũng định mời Khủng long nhà em vào OF để chứng minh sự trong sạch nhưng sau nghĩ lại thì có thể hậu quả còn khủng khiếp hơn, đặc biệt về tương lai lâu dài, do vậy kết luận đến giờ này vẫn là ngậm miệng, chịu trận, dù đòn thù có khủng khiếp đến đâu vẫn thủ tiết với cách mệnh

Có bác nào tìm được lý do hợp lý, cứu em với.

vili

Xe tải
anhbq nói:
Tôi là lính của bác Q, trước đây trong QĐ.
@anhbq: Ối trời ơi, tôi đã là lính hạng bét - sao lại còn có lính nữa ạ
Kính bác, xin lộ diện để em đỡ tò mò a.

Về tiêu đề bài viết thì vẫn mang nặng tính báo chí - "Hút khách, câu bài" mà - thêm nữa đã gọi là FUN thì phải thực sự fun chứ, các bác bớt chút "chính trị hóa" quan điểm, cái cũng được gọi là hay (funny) trong chuyến đi này là quả chạy lòng vòng giữa hai bên là cánh đồng (bài 1). Chạy lên và xuống Ba vì, thử thách tay lái đường đèo núi (bài 2)