Ngày xửa ngày xưa

xtina

Xe hơi
Nhưng mà cũng chẳng xưa lắm. Hôm nay bị ốm ở nhà lục lọi thế nào lại ra tập ảnh năm xưa mà cứ nghĩ là đã thất lạc.

Cách đây hơn 20 năm, lúc đó em của các bác học cấp 2, thay vì sưu tầm thơ thẩn, ảnh các diễn viên ca sỹ....thì thú vui lúc đó của em là sưu tầm ảnh ô tô.

Thời đấy làm gì có các loại sách báo tạp chí nước ngoài đầy rẫy như bây giờ, chỉ có tạp chí của các bạn Nga ngố là nhiều, còn của bọn tư bản xấu xa thì lâu lâu mới có, món quà mà em luôn dặn người thân mỗi lần có dịp hiếm hoi đi công tác là tạp chí ô tô, càng nhiều ảnh ô tô càng tốt.

Mãi đến năm 87, em mới biết tương đối đủ về các nhãn hiệu, các đời xe, dòng xe...vì năm đó em được tặng cuốn tạp chí Newsweek, số đặc biệt giới thiệu về tất cả các loại xe trong năm, kiểu như các quyển Buyer's guide xuất bản hàng năm.

Hồi đấy em rất ngốc, cả quyển người ta in đầy đủ ảnh, các thông tin liên quan về xe, thế nhưng do mù chữ, em chỉ nhăm nhăm chọn ảnh rồi cắt ra. Nhiều mẫu ảnh quảng cáo đẹp đẽ nhưng do thẩm mỹ cô dắc lúc đó em lại đi cắt ra chỉ lấy ảnh xe, tiếc ơi là tiếc, nhất là những mẫu xe mà đã ngừng sản xuất từ lâu.

Thế mà nhờ mấy kiến thức vụn vặt lấy chủ yếu từ ảnh, em cũng đủ sức để chiến với các bạn về xe cộ, tất nhiên chỉ trong phần thi lý thuyết suông. Nghe có vẻ oai nhỉ, chẳng qua thời khó khăn mấy ai rỗi hơi suốt ngày lọ mọ cắt dán, ngắm nghía như em.

Giờ đây, nhờ ơn Đảng và Bác Hồ, chỉ cần lên mạng gõ từ khóa một cái là ra ngay đầy đủ thông tin, chẳng phải lo cất giấu, lo bị mốc hỏng....như thời của em :P

Các bác xem lại mấy cái ảnh cũ ngày xưa em cắt xén nhé. Bác nào có chuyện gì hay hay thời bao cấp liên quan đến xe cộ thì kể cho cả nhà nghe đi nào (l)

Chỉnh sửa cuối:

Philips

Xe tải
Bác nhắc chuyện ngày xưa làm em cũng rưng rưng cảm động. Cũng khoảng ngày ấy, em cũng đang học cấp hai bác ạ. Em có 1 cậu bạn rất thân có bộ sưu tập y như của bác. Cậu í và em thường chui vào phòng cậu í, bày la liệt ảnh ô tô cắt ra từ các tạp chí để ngắm nghía.
Sau này lớn lên , chúng em mất liên lạc (dù vẫn ở cùng Thủ đô ngàn năm yêu dấu bác ạ).
Ôi cái ngày xưa đẹp quá. Mà cái ngày ấy, chúng em cũng chỉ biết mơ ước như thế này thôi, chứ cũng chưa có Nhật ký Vàng Anh để xem như thế hệ con cháu mình bây giờ bác nhỉ

Đã vốt cho bác (b)

picpoc818

Xe hơi
bác chủ thớt cất giữ giỏi thế:77:. ngày xưa em chỉ biết mỗi "Tôi yêu cô ta"(b)

Yến Biển Vàng

Xe đạp
"Ngày xưa" của bác Xtina "manly" mà đáng yêu quá... (k)

Minh_Linh

Xe tải
Xe ngày xưa hình như ko đẹp bằng bây giờ các cụ nhỉ :21:

vauhoi

Xe container
Bác sưu tầm và cất giữ tốt thật .

Tây Độc

Xe điện
Bác hay quá. Hồi em bằng tuổi bác, suốt ngày mơ mộng vuốt má cô bạn học. Chứ chẳng biết xe cộ là gì. :))

Bơ_TCFC

Xe máy
Bác Chủ thớt thời kỳ ấy đã đam mê rồi :6::6::6:

remmy

Xe tải
em kết quả Niva đỏ. hình như có một cái đó đúng ko bác nhỉ?
:^):^):^):^)

Camry06

Xe buýt
Xe bây giờ kiểu dáng cũng không khác xưa mấy nhỉ

xtina

Xe hơi
em kết quả Niva đỏ. hình như có một cái đó đúng ko bác nhỉ?
:^):^):^):^)
Ko, đấy là chị em nhà nó, Lada 2108.

Không biết có bác nào nhìn thấy loại xe này ở HN ko chứ em chưa thấy bao giờ cả, trong khi các đời xe cũ hơn như 2107, xem quảng cáo trên báo xong chỉ một thời gian ngắn sau là bắt gặp ngoài đường.

minhgamu

Xe đạp
Lambo vẫn là Lambo các cụ nhỉ, hai chục năm trước trông vẫn chiến!!! Đúng là số 1!!! Giá mà mình có tiền như anh Cờ Đờ Lờ!!! :redface:

thichruoumanh

Xe buýt
Cách đây 20 năm em cũng có cái thú sưu tập như bác nhưng em sưu tập máy bay. Đọc cái threat này của bác mới sực nhớ ra. Chả biết mình cất đâu rồi hay cho cả ra đồng nát rồi không biết nữa