[Funland] Nghề gây hại cho xã hội

Tt2704

Xe máy
Dạo này em có việc phải đi thuê nhà mà oải quá nên em xin phép các cụ cho lên đây bán than chút (mặc dù chả giải quyết được gì, ngoài giải quyết được lòng)

Dạo qua các kênh cho thuê nhà: batdongsan.com.vn, facebook, nhatot.... thì toàn bộ các kênh spam bởi các bài đăng của các môi giới, thông tin của môi giới thì 90% sai là sai, ảnh thì "minh họa", làm mất thời gian của người đi thuê nhà khi gọi đến. Giá thì một là cực thấp để câu khách, một là cực cao để kiếm lời. Làm gì cũng phải qua môi giới mà có những vấn đề mình muốn đàm phán trực tiếp với chủ nhà cũng không được. Sale thì cũng có nhiều bạn còn rất trẻ, nhưng ăn nói ăn nói chỏng lỏn, lấc cấc, rất mất cảm tình.

Em không hiểu tại sao lại cần nhiều môi giới cho công việc này như vậy? Các nền tảng đó, người cho thuê hoàn toàn có thể chụp anh thật kèm đầy đủ thông tin, đăng giá mong muốn. Người mua/thuê cũng chỉ cần lọc theo yêu cầu của mình là xong.
Nhưng khồng, các tin đó, nếu có, sẽ lọt thỏm trong mớ spam.

Em đồng ý là có những việc mà môi giới thực sự hữu ích vd như người rao tin bận, không rành công nghệ, không có thời gian dẫn đi xem nhà nhưng với trường hợp của em và nhiều bạn sinh viên lên HN thuê nhà thì thực sự theo em là không cần.

Các bạn môi giới? Các bạn cảm thấy thế nào khi nghề của mình kiếm tiền bằng việc đem lại phiền toái cho người khác? Mang bực tức trong lòng, nên dạo này mình thấy các bạn phải xuống đường vẫy như thuê cửu vạn hồi xưa là mình vui lắm.

Tiện đây các cụ có kinh nghiệm đi thuê nhà cho em xin cách làm thế nào để lọc thông tin hiệu quả, tìm được và làm việc được với chủ nhà với ạ. Em cảm ơn!

P/S: Em quên mất chưa nhắc đến việc thằng batdongsan.com.vn nó có thời gian không cho mìnhđăng bài bán/cho thuê dưới giá nó đề xuất. Nó là thằng to nhất, việc làm này làm giá bán/cho thuê tăng lên rất nhanh các cụ ạ. Lũng đoạn!

Chỉnh sửa cuối:

hamcuare!

Xe container
E tưởng là ‘môi giới’, cò vạc… chứ cụ :).

Michael J

Xe điện
Cụ ném cho nó cục sương và lướt qua thôi, những dạng đăng bài như thế không có gì luyến tiếc cả.

QD1211

Xe tải
Dạo này em có việc phải đi thuê nhà mà oải quá nên em xin phép các cụ cho lên đây bán than chút (mặc dù chả giải quyết được gì, ngoài giải quyết được lòng)

Dạo qua các kênh cho thuê nhà: batdongsan.com.vn, facebook, nhatot.... thì toàn bộ các kênh spam bởi các bài đăng của các mô giới, thông tin của mô giới thì 90% sai là sai, ảnh thì "minh họa", làm mất thời gian của người đi thuê nhà khi gọi đến. Giá thì một là cực thấp để câu khách, một là cực cao để kiếm lời. Làm gì cũng phải qua mô giới mà có những vấn đề mình muốn đàm phán trực tiếp với chủ nhà cũng không được. Sale thì cũng có nhiều bạn còn rất trẻ, nhưng ăn nói ăn nói chỏng lỏn, lấc cấc, rất mất cảm tình.

Em không hiểu tại sao lại cần nhiều mô giới cho công việc này như vậy? Các nền tảng đó, người cho thuê hoàn toàn có thể chụp anh thật kèm đầy đủ thông tin, đăng giá mong muốn. Người mua/thuê cũng chỉ cần lọc theo yêu cầu của mình là xong.
Nhưng khồng, các tin đó, nếu có, sẽ lọt thỏm trong mớ spam.

Em đồng ý là có những việc mà mô giới thực sự hữu ích vd như người rao tin bận, không rành công nghệ, không có thời gian dẫn đi xem nhà nhưng với trường hợp của em và nhiều bạn sinh viên lên HN thuê nhà thì thực sự theo em là không cần.

Các bạn mô giới? Các bạn cảm thấy thế nào khi nghề của mình kiếm tiền bằng việc đem lại phiền toái cho người khác? Mang bực tức trong lòng, nên dạo này mình thấy các bạn phải xuống đường vẫy như thuê cửu vạn hồi xưa là mình vui lắm.

Tiện đây các cụ có kinh nghiệm đi thuê nhà cho em xin cách làm thế nào để lọc thông tin hiệu quả, tìm được và làm việc được với chủ nhà với ạ. Em cảm ơn!
Mô giới là gì vậy bác

Dân Tổ

Xe container
Chính mấy cái đội đấy nó làm méo mó nhu cầu bán-cho thuê thực sự đấy cụ. Nên thôi, hi vọng nó tự đào thải theo xu hướng văn minh của xã hội thôi.
Em lâu lắm rồi không vào mấy trang cụ nhắc, trước bán 2 căn hộ cũng trải nghiệm độ nhiễu này rồi nên từ đấy em dị ứng hội này. :)

Quê bầm

Xe điện
Cụ ác cảm với mg chứ mg cũng có người nọ người kia, em thì đa số gặp được mg ổn, có bạn sau giao dịch lại chơi thân luôn. Giờ đi gặp được chủ đất chủ nhà hay người cho thuê khó lắm nên vẫn phải chấp nhận qua mg lấy thông tin, đôi khi mg dẫn đến một khu xem lại vô tình gặp được chủ của khu có nhu cầu bán hay cho thuê sau quay lại mới liên lạc được với chủ thật, qua nhiều mg và giành thời gian đi xem nhiều chỗ sẽ lọc dần được thông tin

jafwm

Xe điện
Xem nhiều, coi nhiều thì sẽ biết tự chọn lọc tin thôi ạ!

Phieulang1thoi

Xe hơi
Theo e cách lọc tin hiệu quả là đừng tự mình lừa mình, cái gì cũng có giá của nó, k ham ngon bổ rẻ thì k bị loạn thông tin.
Tìm chủ nhà nếu nhiều time thì cụ phải tự đi tìm, lê la dò hỏi quán nước khu vực cụ muốn thuê thôi. Chủ nhà chắc cũng bận làm ăn thi mới phải thuê môi giới.

Tt2704

Xe máy
Theo e cách lọc tin hiệu quả là đừng tự mình lừa mình, cái gì cũng có giá của nó, k ham ngon bổ rẻ thì k bị loạn thông tin.
Tìm chủ nhà nếu nhiều time thì cụ phải tự đi tìm, lê la dò hỏi quán nước khu vực cụ muốn thuê thôi. Chủ nhà chắc cũng bận làm ăn thi mới phải thuê môi giới.
Em nhìn là biết thông tin nào của môi giới cụ ạ. Nhưng họ spam quá nhiều, mình không gọi cho họ thì không có lựa chọn nào khác. Đến khi gọi thì thông tin đưa ra lại quay ngoắt 180 độ.

Phuha18

Xe tăng
Trước em rao bán cái nhà phải dùng sim rác để rao, xong việc vứt luôn đỡ phiền

Phieulang1thoi

Xe hơi
Em nhìn là biết thông tin nào của môi giới cụ ạ. Nhưng họ spam quá nhiều, mình không gọi cho họ thì không có lựa chọn nào khác. Đến khi gọi thì thông tin đưa ra lại quay ngoắt 180 độ.
Môi giới cũng có ng nọ ng kia, cụ thấy nội dung khá khớp tương đối với giá thực tế thì gọi (vd mặt bằng phố Huế 30m2 giá 30 triệu/tháng chẳng hạn). Chứ rẻ quá thì bỏ qua luôn xem tin khác

Phuha18

Xe tăng
Kinh nghiệm rất hay ạ :) sắp tới thắt chặt sim rác không biết còn được thế không
Thì cụ cứ mua cái sim chính chủ cũng được, xong việc bỏ đó là nhà mạng cũng tự thu hồi số mà.

Yuleesport

Xe đạp
trước ra dịch e cũng đi làm môi giới bđs được mấy tháng trong sg, sau rồi bỏ vi cảm thấy nó k hợp với mình,. mặc dù ăn nói kiến thức, ngoại hình cũng có nhưng cái kiểu mồi chài, làm phiền ngta đến e cũng thấy phiền, vào trong đó rồi mới biết chiêu trò đủ kiểu, đôi lúc là lọc lừa bốc phét. THực sự là e sợ quả báo nên làm mấy tháng là bỏ luôn. Đã thế cty em có 1 dàn chân dài ngoắc ăn rồi chỉ đến cty ngồi tán phét đến lúc có khách là lả lướt lên xe. ... . ... nhìn cũng đã mà k tới lượt mình kkkk

KENO

Xe buýt
Chỉ do 1 số người làm bậy nên gây ác cảm thôi, E thấy nghề môi giới cũng tốt mà, mấy lần mua bán nhà E đều qua trung gian.

nadushop

Xe điện
Sáng em vừa lướt thấy tin môi giới đăng giá bán như vầy: Mười 6 tỷ. 😂
Cụ ofer nào mắt kém hay tính đọc nhanh là dễ ăn khoai bở lắm.