[Funland] Nghề kiến trúc?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
bán thì có đúng trend là cháy hàng
còn ở thì ốm đòn côn trùng nhiều .
159-chung-cu-xanh-bien-thanh-khu-rung-hut-muoi-khien-cu-dan-khong-dam-den-odocx-1600219569283.jpeg

nghỉ dưỡng nó như l lạ cá tươi , ở vài ngày rồi té , chi phí duy trì nhiều nên mới đẹp .
Rừng bao quanh nhà, cách đoạn thì ok. Chyws rừng ngay ban công thic sâu bọ nhiều lắm.

tienaka

Xe điện
Kts nội thất chém gió như Quách Công Công kiếm tiền bằng showbiz e nhiều hơn nghề. Mình thấy có điểm dở là các kts giỏi ít trình bày cho công chúng hiểu về kiến trúc. Vn dân càng ngày càng có tiền, hiểu biết hơn, bđs phát triển nên nghề này đúng ra phải sống tốt chứ ko phải thuê Tây làm công trình cao cấp như bây giờ.

Muốn nghề này bền và phát huy giá trị thì nên "đào tạo cho dân / khách hàng" một cách chuyên nghiệp chứ ko nên ngồi kêu. Ví dụ mô hình thông gió tự nhiên cross ventilation thực thụ, chứ ko cố làm ra vẻ bí hiểm phong thủy ma quái.

Cụ nào kts giỏi mà ngồi than thì nên trình bày khoa học, lý thuyết, trường phái cho Ofer hiểu, mình đã trả tiền cho nhiều kts rồi nên cũng có dịp hiểu tương đối. Trình bay hay khéo trên Ofer này cũng đầy khách hàng :)
Đúng rồi cụ. Thời gian gần đây mxh các bạn ấy làm khá nhiều nên dần khách hàng cũng thay đổi rồi
Khó bây giờ phải làm nhân hiệu cho khách hàng tin. Và phải có 1 cái riêng

Tứ Vô Lượng

Xe container
Đúng rồi cụ. Thời gian gần đây mxh các bạn ấy làm khá nhiều nên dần khách hàng cũng thay đổi rồi
Khó bây giờ phải làm nhân hiệu cho khách hàng tin. Và phải có 1 cái riêng
Theo mình muốn Có cái riêng thì nên lập studio hoặc có 1 team giỏi chứ 1 mình nghề này khó lắm. Thời gian đầu sẽ phải vất vả nuôi team, cái gì cũng làm chấp nhận giá rẻ (hoặc kê giá cao để làm cao nhưng ký phụ lục chiết khấu nhiều :D ). Dần dần mới xây dựng được danh tiếng và phong cách, chứ ko ai hy vọng mới ra trường đã giỏi đâu vì nghề này đòi hỏi hiểu biết cả chuyên môn trải nghiệm thẩm mỹ văn hóa tâm lý thuyết phục pháp lý thị trường bđs etc. Theo mình ở nghề này 10 năm thành danh là rất giỏi rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Bokap

Xe điện
Nghề này không nghèo được. Nhưng để giàu bằng nghề thì rất ít. Em bỏ nghề lâu rồi :))

Website
www.facebook.com
Em là kỹ sư xd không phải kiến trúc sư nhưng nghề của em với kiến trúc nó phải song hành cùng nhau nên hiểu. Kiến trúc sư ở Việt Nam phải thật giỏi, có sáng tạo độc đáo của riêng mình thì mới bật lên được. Những ông này thường là chủ trì sẽ lên ý tưởng, ý tưởng ngon lành được CĐT duyệt thì sẽ chuyển cho các ông kts khác ko có sáng tạo dựng phối cảnh rồi triển khai chi tiết. Thu nhập thì chủ trì cao gấp nhiều lần các kts triển khai.
Ở VN có KTS Võ Trọng Nghĩa là nhiều sáng tạo và cũng rất thành công. Con khách sạn Chicland của bác ấy ở Đà Nẵng luôn được các KTS khác học hỏi để thiết kế
cụ đã ở Chicland chưa ạ =))

Website
www.facebook.com
E có thằng cu con đang lớp 7 thích vẽ vời, chắc tốn cả chục triệu hơn cho cái Lỗ store rồi.
Hỏi sau thích làm nghề j thì nó chắc như cua gạch: kiến trúc!

Tay nó khá khéo và quan sát tốt. E cho tham gia clb vẽ Kỷ Hiểu Lam, tuy nhiên từ vụ covid thì đamg off.

Nếu thi 3 môn Toán or Văn !+ Anh + Vẽ thì e thấy ko khó cho bạn ấy sau này vì nó học nhanh.

Cậu nhóc nhà thì cá tính, e thấy khó làm việc kiểu nhân viên văn phòng lắm. Vậy nếu thích và theo nghề kiến trúc đc thì cũng tốt, vì e thấy nghề này có vẻ tự do đc. Kiểu mở 1 văn phòng kiến trúc của riêng mình ấy.
E có cậu bạn học năm xưa có học đh kt và nay là gđ 1 cty xd có mã ny trên sàn. Nói chung khá thành công rồi.

Trên of có cụ nào từng học hay đang làm nghề ko cho e ít đánh giá trải nghiệm nghề nghiệp với.

Tks cccm!
Chúc F1 nhà cụ sẽ theo đuổi đúng đam mê!
Nghề nào cũng thế, làm việc có tâm, có ý chí, có định hướng thì ko nghèo được, còn đã làm nghề thuần mà mong giàu thì em e chỉ là chuyện viễn tưởng, kể cả có thu nhập 100tr/tháng đi chăng nữa cũng chỉ là trung lưu ở thời này mà thôi.
Cụ thầm thì với cháu nó, học tốt cả Toán, logic, tiếng anh, và chịu khó xem các phim kinh điển để tăng thêm phông văn hoá và kỹ năng cần thiết cho nghề, nếu thích thì em sẽ gửi cụ 1 số cuốn hướng dẫn trong nghề bằng tiếng Anh, cháu nó thích thì nghiên cứu từ giờ cũng được!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chúc F1 nhà cụ sẽ theo đuổi đúng đam mê!
Nghề nào cũng thế, làm việc có tâm, có ý chí, có định hướng thì ko nghèo được, còn đã làm nghề thuần mà mong giàu thì em e chỉ là chuyện viễn tưởng, kể cả có thu nhập 100tr/tháng đi chăng nữa cũng chỉ là trung lưu ở thời này mà thôi.
Cụ thầm thì với cháu nó, học tốt cả Toán, logic, tiếng anh, và chịu khó xem các phim kinh điển để tăng thêm phông văn hoá và kỹ năng cần thiết cho nghề, nếu thích thì em sẽ gửi cụ 1 số cuốn hướng dẫn trong nghề bằng tiếng Anh, cháu nó thích thì nghiên cứu từ giờ cũng được!
Tks cụ nhìu nhé. E lưu lại hỏi ngay khi f1 cần.

ATZ

Xe tải
Mới lớp 8, có năng khiếu vẽ thì Bác nên cho cháu học thêm vẽ, lựa chọn các trung tâm hay thầy cô có nghề, có tâm và có tính sáng tạo, không cần gấp, nhưng cần chắc về cơ bản. để cháu nâng cao được khả năng của mình.

Còn chọn ngành nghề nào sau này vào cuối năm lớp 10 cho cháu lựa chọn, Mỹ Thuật, Hội Họa, Kiến Trúc, Thiết Kế... rất nhiều ngành, nhiều trường để lựa chọn theo khả năng và thế mạnh của mình, rồi mình sẽ tập trung môn văn hóa dựa theo môn thi của các ngành đó.

Bé nhà mình năm nay cũng thi vào Mỹ Thuât, lựa chọn thi khá nhiều trường trong đó có trường ĐHKTr. TPHCM (khoa Mỹ Thuật), điểm vẽ vừa rồi cũng khá, mình cũng cho cháu học từ lớp 8, dù không liên tục nhưng nó có khiếu nên khá nhẹ nhàng.

Mình nói với nó, ngành mỹ thuật hay kiến trúc nói chung sẽ đỡ bị AI cạnh tranh, ít nhất là trong tương lai gần.:)

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mới lớp 8, có năng khiếu vẽ thì Bác nên cho cháu học thêm vẽ, lựa chọn các trung tâm hay thầy cô có nghề, có tâm và có tính sáng tạo, không cần gấp, nhưng cần chắc về cơ bản. để cháu nâng cao được khả năng của mình.

Còn chọn ngành nghề nào sau này vào cuối năm lớp 10 cho cháu lựa chọn, Mỹ Thuật, Hội Họa, Kiến Trúc, Thiết Kế... rất nhiều ngành, nhiều trường để lựa chọn theo khả năng và thế mạnh của mình, rồi mình sẽ tập trung môn văn hóa dựa theo môn thi của các ngành đó.

Bé nhà mình năm nay cũng thi vào Mỹ Thuât, lựa chọn thi khá nhiều trường trong đó có trường ĐHKTr. TPHCM (khoa Mỹ Thuật), điểm vẽ vừa rồi cũng khá, mình cũng cho cháu học từ lớp 8, dù không liên tục nhưng nó có khiếu nên khá nhẹ nhàng.

Mình nói với nó, ngành mỹ thuật hay kiến trúc nói chung sẽ đỡ bị AI cạnh tranh, ít nhất là trong tương lai gần.:)
E hỏi để tự lấy hiểu biết về nghề để khi cần hướng đc cho con thôi.
Trc mắt việc của e là làm nó rời bớt ipad và game ra. Mệt lắm cụ ơi.

• Vodka
Reactions: ATZ