[Funland] Nghệ sĩ hát live

matizvan2009

Xe ba gác
Em đang xem chương trình trình về Ông Cụ.
Sao mấy bạn ns hát live kém quá nhỉ. Anh Thơ hát quá cao, đuối, lấy hơi xuỳn xuỵt...
Đến em Lê Mận cũng lấy hơi kém, nghe rất rõ.
Rõ chán.

winnghiepdu

Xe điện
Nhiều em hát live nghe kém mà thu âm nghe vẫn được là do sao các cụ?

Hại Điện

Xe container
Sao mấy bạn ns hát live kém quá nhỉ. Anh Thơ hát quá cao, đuối, lấy hơi xuỳn xuỵt...
Rõ chán.
Chắc bạn soundman chỉnh hệ thống âm thanh bị fail rồi.

Công nghệ "xào nấu" âm thanh cụ ạ. Ví dụ cụ hát dở ẹc nhưng gặp hệ thống âm thanh xịn, soundman xịn thì cụ hát không khác gì ca sĩ luôn.

Black boy

Xe hơi
Rõ chán.
Chắc do giàn âm thanh cụ ạ, chứ mấy bạn này em nghĩ hát tốt. Em có nghe qua vài ca sĩ, nhưng Tuấn Hưng hát live là mê hơn cả

Attitudematters

Xe hơi
Ca sĩ nào em đang thích mà tự nhiên nghe được hát live kém thì em mất hứng luôn, xoá hết khỏi ổ cứng và playlist.

winnghiepdu

Xe điện
Chắc bạn soundman chỉnh hệ thống âm thanh bị fail rồi.

Công nghệ "xào nấu" âm thanh cụ ạ. Ví dụ cụ hát dở ẹc nhưng gặp hệ thống âm thanh xịn, soundman xịn thì cụ hát không khác gì ca sĩ luôn.
Nếu thế thì ai cũng làm ca sĩ được cần gì phải nghe Hồ Ngọc Hà với đan Trường cuj nhỉ?

Gary Hoàng

Xe tải
Nãy em cũng xem 1 đoạn thấy Anh Thơ hát đuối thật, lên gân nhiều quá. Em thì ko quan trọng lắm việc nghe live hay nghe phòng thu vì em chỉ quan tâm bài hát được truyền tải đến em ntn còn ai hát ko quan trọng. Đôi khi hát live hay còn cần nhiều yếu tố như tâm lý, thể lực, dàn âm thanh thế nên em ko thích nghe live lắm ạ.

Khanhprosound

Xe tải
Website
www.facebook.com
qua chỉnh sửa thì chắc chắn sẽ mượt mà hơn rồi. cụ hôm nào thử đi thu âm là biết, cụ hát như cơm nguội nhưng qua một vài cái click chuột là nó khác biệt lắm.

Khanhprosound

Xe tải
Website
www.facebook.com
Rõ chán.
cũng còn do hệ thống âm thanh nữa cụ ạ. rồi có khi do ông mixer bên trong căn chỉnh ko chuyên hoặc cố tình dìm thì có mà lấy hơi sắp chết ko hát hay đc

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Hát live thường được hiểu là cách tôn trọng khán giả và ghi dấu ấn về tính duy nhất (không có lần hát live nào giống lần live khác 100%).

Tuy nhiên hát live phụ thuộc nhiều thứ, thể lực sức khỏe ca sỹ hôm đó, chất lượng âm thanh, ban nhạc đánh, độ khó của ca khúc.... Các ca sỹ có nội lực thì nghe họ hát chay tại chỗ còn hay hơn nghe qua âm thanh mono của TV vốn dĩ lởm.

Hát gì thì hát, ca sỹ phải có những bản ghi âm để đời, qua đó đến với đông người nhất. Bản ghi âm đó là chuẩn dấu ấn. Ca sỹ giọng lởm không thể có những bản ghi âm đẳng cấp được. Các lần hát live đương nhiên sẽ có vấp này vấp kia làm sao chuẩn mượt như bản thu được. Thu âm thu đi thu lại nhiều lần khi nào ưng ý thì thôi.

Tóm lại, muốn làm hoa hậu phải có chiều cao và khung xương ổn. Các vấn đề khác như da dẻ, phấn son, photoshop...sẽ có người lo giúp đỡ. Nhưng chiều cao và khung xương là yếu tố tiên quyết phải có. Cao 1m50 thời nay dù có trang điểm thế nào cũng ko thể thành hoa hậu.

Giọng ống bơ gỉ dù dàn âm thanh 1 tỷ đô cũng không thể biến 1 âm thanh tựa bò rống thành ca sỹ đc.

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Hát live đây các cụ. Ca sĩ được mấy người.

Hại Điện

Xe container
Nếu thế thì ai cũng làm ca sĩ được cần gì phải nghe Hồ Ngọc Hà với đan Trường cuj nhỉ?
Phong thái, nhạc tính và kỹ thuật thanh nhạc là những thứ soundman ko chỉnh được.

Những bản ghi của ca sĩ mà cụ nghe "độ hay" của nó là do ca sĩ 40% và soundman 60%. Quá trình thu âm mastering này có khi mất cả tuần cho 1 bản nhạc.

Dao tuan Vu

Xe tải
Có lần em đến phòng thu để xem. Sau khi có một bạn ca sĩ hát xong, em thấy nhân viên phòng thu nhận xét “ nốt này chị hát hơi thấp, em đẩy lên một cung nhé” thế là nhân viên phòng thu nhấp chuột trên thanh cong cụ phần mềm đẩy lên, xong nghe thử thấy khác hẳn. Thé bảo sao lúc ngh ca sĩ hát live thấy khác hẳn nghe qua băng đĩa. Có lần em đi xem ca nhạc ở Nhà hát nhớn ( HN) em thấy thế.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Mấy bác chém kinh quá.nói sao nhỉ ... hát live cũng đủ kiểu hát live . Hát live âm thanh mộc khác với hát live âm thanh qua xử lý. Tec bg xử lý toàn bộ sound live nun chỉ với 1 tool:))

winnghiepdu

Xe điện
Tiện thể em hỏi các cụ một tí như Hồ Ngọc Hà đan Trường thì mọi người thích vì cái gì mà vẫn đi nghe live show?

Zemakic

Xe hơi
Hát live trừ opera phải phụ thuộc nhiều vào hệ thống âm thanh nữa, mà chỉnh âm hát live khó lắm mỗi người một kiểu.