[Funland] Nghị định 100 hơi cứng quá

coolpix8700

Xe ngựa
Phiên chợ là 2 vợ chồng mang con lợn đi bán, bán xong vào hàng ăn trong chợ cưa chai rượu xong khật khưỡng phóng xe về ạ. Tả thì lâu như vậy nhưng sự việc diễn ra trong một buổi sáng.
Em hay lang thang các phiên chợ miền núi,
thích nhất nhìn 2 người họ uống rượu với nhau.
Chẳng có đồ nhắm, rượu rót chia nhau từng giọt.
Uống xong ôm nhau ngủ, chờ các bà mua bán xong dìu ra ngoài đường ngủ tiếp.
Có lần em phải xông vào đỡ hộ. 1 ông được bà vợ dìu lên ngựa, ngồi không vững, ngã cắm đầu xuống đất.
Nằm ngủ ở cái rãnh đến lúc gần tỉnh là các bà ây dìu ngồi lên ngựa (chắc nhà cũng khá sang), bà vợ địu con, dắt, ông chồng vẫn khật khừ ngồi trên lưng ngựa chưa tỉnh,...!

MerB

Xe điện
Thế theo cụ nên làm chặt hay bỏ mặc?
Theo em nếu làm chặt được là tốt. Việc thay đổi thói quen uống rượu cần nhiều thời gian. Sẽ khó khăn ban đầu nhưng về lâu dài sẽ nâng cao chất lượng cuộc sống của người dân vùng cao. Với bất cứ lý do gì thì uống nhiều rượu cũng làm suy giảm sức khỏe và chất lượng cuộc sống. Nếu chưa làm chặt được thì họ sẽ còn chịu nhiều thiệt thòi.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
TE="qkace, post: 54308872, member: 9252"]
Thì CSGT không làm chặt, hoặc viện vào lý do nhắc nhở chứ có bắt họ cũng đào đâu ra tiền nộp phạt. Mà nhắc năm này qua năm khác có thay đổi đâu.
Cụ cho rằng sẽ hạn chế được tệ nạn uống rượu của bà con thì tốt quá, nhưng ai làm và làm như thế nào? Bà con uống rượu từ hàng trăm năm nay, tuyên truyền vận động có được đâu. Các anh biên phòng còn phải đi uống rượu với họ để tuyên truyền chính sách của nhà nước mới có hiệu quả. Giờ tuyên truyền bỏ rượu chắc họ bỏ sang TQ mất, lấy ai giữ biên giới nữa.
[/QUOTE]
Vùng cao trời rét này không có rượu thì chịu sao đựơc, chưa kể tập tục sử dụng rượu nhiều hơn dưới xuôi. Mà uống xong cũng phải đi lên nương chứ nằm một chỗ lấy gì mà ăn. Trên này muốn đo nồng độ cồn chắc phải đến tận nhà hoặc dùng xe bọc thép để chặn giữa đường. Đến con ngựa nhập về cho đội kỵ binh còn nghiên cứu điều kiện địa hình, khí hậu, thể trạng người dân nước ta. Còn cái luật này tác động rất lớn đến 93 triệu dân trong khi phương tiện giao thông công cộng không đáp ứng được nhu cầu đi lại, vậy mà không nghiên cứu văn hóa, tập quán, thói quen giao thông của người dân.
Tập tục lâu đời, khả năng kinh tế nộp phạt:
Lý do lý trấu vớ vẩn, trồng + hút thuốc phiện cũng là thói quen, tập tục, nguồn kiếm tiền của đám Mông Mèo hàng trăm năm nay cũng xử được hết! Ko lẽ tuyên truyền vận động ko được thì cho hợp pháp hóa ma túy trong "đồng bào dân tộc" à! Ko phạt được vì ko đủ tiền thì cũng thả hết đám dân tộc buôn hàng trắng cho nó "nhân văn" chắc!

Do khí hậu lạnh: chống chế cùn. Lạnh bằng xứ Siberi -30-40C ko? Tôi đầy bạn Nga từ mấy tỉnh này (tuổi 25-40) nhiều đứa còn nói ko thích uống chất có cồn, mời vodka chúng cũng ko buồn uống bảo tụi tao tập gym, tập chạy nên ko dùng mấy thứ này, cùng lắm lon bia thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Em sang Tây Bán Nhà,
Đi về vùng nông thôn họ cũng có phong tục tất cả uống chung nhau 1 cái cốc.
Quay vòng, người này uống hết mới chuyền cho người tiếp theo để rót rượu vào.
Chắc theo luật mới của mình thì đó là hành động ép người khác uống rượu.
Người dân trên miền núi ở nước mình còn gặp rất nhiều khó khăn, họ còn rất nghèo, nên chắc chắn chẳng quý mình, chẳng bao giờ họ mời mình uống.
Nhưng chủ nhà sẽ phật ý nếu uống không "thật lòng".
Lần sau vào chào họ, họ sẽ chỉ ậm ờ, lảng tránh!

coolpix8700

Xe ngựa
...
Do khí hậu lạnh: chống chế cùn. Lạnh bằng xứ Siberi -30-40C ko? Tôi đầy bạn Nga từ mấy tỉnh này (tuổi 25-40) nhiều đứa còn nói ko thích uống chất có cồn, mời vodka chúng cũng ko buồn uống bảo tụi tao tập gym, tập chạy nên ko dùng mấy thứ này, cùng lắm lon bia thôi.
Riêng nói về rượu thì chắc nếu người Nga nói họ không muốn uống, thì cả thế giới này chẳng còn ai muốn uống!
Ông Góc Ba Chốp (người khởi nguồn làm tan rã Liên Xô) đã cấm rượu.
Khi lệnh của ông ấy ban ra, báo chí trên thế giới khẳng định: "Lệnh này đã thất bại"!!!

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Riêng nói về rượu thì chắc nếu người Nga nói họ không muốn uống, thì cả thế giới này chẳng còn ai muốn uống!
Ông Góc Ba Chốp (người khởi nguồn làm tan rã Liên Xô) đã cấm rượu.
Khi lệnh của ông ấy ban ra, báo chí trên thế giới khẳng định: "Lệnh này đã thất bại"!!!
Kiến thức, thông tin của cụ từ những năm 80 rồi. Tiếp cận thanh niên Nga thế hệ 8x, 9x nhiều hơn thì cụ sẽ tự kiểm chứng được.

qkace

Xe điện
Theo em nếu làm chặt được là tốt. Việc thay đổi thói quen uống rượu cần nhiều thời gian. Sẽ khó khăn ban đầu nhưng về lâu dài sẽ nâng cao chất lượng cuộc sống của người dân vùng cao. Với bất cứ lý do gì thì uống nhiều rượu cũng làm suy giảm sức khỏe và chất lượng cuộc sống. Nếu chưa làm chặt được thì họ sẽ còn chịu nhiều thiệt thòi.

Tập tục lâu đời, khả năng kinh tế nộp phạt:
Lý do lý trấu vớ vẩn, trồng + hút thuốc phiện cũng là thói quen, tập tục, nguồn kiếm tiền của đám Mông Mèo hàng trăm năm nay cũng xử được hết! Ko lẽ tuyên truyền vận động ko được thì cho hợp pháp hóa ma túy trong "đồng bào dân tộc" à! Ko phạt được vì ko đủ tiền thì cũng thả hết đám dân tộc buôn hàng trắng cho nó "nhân văn" chắc!

Các cụ đúng cả. NĐ 100 áp dụng cho cả nước, nghĩa là đồng bào dân tộc hay thành phố cũng phải cùng bị chế tài nếu vi phạm. Em cũng muốn luật công bằng cho tất cả mọi người, vì vậy CSGT cần làm chặt việc tuân thủ quy định, bất kể địa bàn, họ không có tiền nộp phạt thì cưỡng chế, không có tài sản để cưỡng chế thì bỏ tù.

Ladagia

Xe điện
Dân mình lớt phớt, thân lừa ưa nặng, được chăng hay chớ, nên luật phải cứng và nghiêm. Thế mới trị được.

Hoặc nếu đặt ra ngưỡng thì sửa luật theo hướng "vượt ngưỡng thì khởi tố hình sự và tạm giam luôn, mức tù tối thiểu 6 tháng". Lúc đó thì còn tởm hơn.
Cái nếu của cụ em thấy nó hợp lý đấy.

MerB

Xe điện
Các cụ đúng cả. NĐ 100 áp dụng cho cả nước, nghĩa là đồng bào dân tộc hay thành phố cũng phải cùng bị chế tài nếu vi phạm. Em cũng muốn luật công bằng cho tất cả mọi người, vì vậy CSGT cần làm chặt việc tuân thủ quy định, bất kể địa bàn, họ không có tiền nộp phạt thì cưỡng chế, không có tài sản để cưỡng chế thì bỏ tù.
Cụ có thể cưỡng chế nhưng không thể bỏ tù được.

qkace

Xe điện
Cụ có thể cưỡng chế nhưng không thể bỏ tù được.
Nợ thuế thì đi tù bình thường còn nợ tiền phạt thì em không rõ lắm. Nhưng cưỡng chế đồng bào dân tộc thì khó lắm vì nhà họ không có gì đáng giá cả. Có nhà có ruộng nương nhưng nhiều nhà không có nên cưỡng chế bằng cách thu hoa màu xong phát mãi cũng khó. Cụ có nghĩ được cách gì để thu đủ tiền phạt từ họ không?

lac007

Xe tăng
Cháu thú thật là đã say sau khi độc ẩm hết chai vang Syrah. Tuy nhiên, cháu uống ở nhà và ngày mai không đi đâu nên cccm đừng trách cháu nhé.
Cháu post lên đây vì cảm thấy Nghị định 100 hơi cứng quá. Biết rằng phạt nặng người có cồn vận hành phương tiện giao thông nhưng không có nghĩa chỉ số đo tuyệt đối là “0” mà nên có ngưỡng an toàn. Bọn Tây Lông nó đi trước mình về luật rượu bia nhưng vẫn không ép tuyệt đối. Chỉ số cồn trong máu ở mức an toàn và đi xe tỉnh táo là ok.
Cháu buồn lắm cccm, dù ủng hộ và tuân thủ hết mình với luật mới. Lâu lâu ngồi gặp anh em, ăn một số món ngấy mà ko dám tợp 1 lon bia nào dù sức cháu (hơi kém) hết 1/2 két thôi. Gì chứ luật là phải nghiêm và cháu không dám cự cái với các anh CSGT (do cháu rất tôn trọng luật và nhiệm vụ của các anh ấy).
Cháu ước các Nghị sĩ xem xét thấu đáo, đừng áp dụng cứng nhắc quá. Rượu, bia có hại nhưng ở chừng mực sẽ kích thích vị giác mà. Vì vậy, các cơ quan liên quan, các lawmaker xem xét có ngưỡng thoải mái một chút đối với người dân.
Cháu nghĩ thay vì cấm, hãy biến rượu bia thành văn hoá bổ ích cho xã hội.
riệu vào cấm lái.( biến rượu bia thành văn hoá bổ ích cho xã hội.)= gọi xe ôm

MerB

Xe điện
Nợ thuế thì đi tù bình thường còn nợ tiền phạt thì em không rõ lắm. Nhưng cưỡng chế đồng bào dân tộc thì khó lắm vì nhà họ không có gì đáng giá cả. Có nhà có ruộng nương nhưng nhiều nhà không có nên cưỡng chế bằng cách thu hoa màu xong phát mãi cũng khó. Cụ có nghĩ được cách gì để thu đủ tiền phạt từ họ không?
Em không có nhu cầu đó cụ ơi. Từ trước đến nay họ làm thế nào cụ nghiên cứu xem. Chẳng nhẽ không có cách nào :D.

qkace

Xe điện
Em không có nhu cầu đó cụ ơi. Từ trước đến nay họ làm thế nào cụ nghiên cứu xem. Chẳng nhẽ không có cách nào :D.
Nhà em bao việc cụ ạ, không rảnh nghiên cứu nếu không được trả tiền. Điều em cần là luật hoặc các quy định phải thực tế và công bằng cho tất cả các đối tượng bị điều chỉnh.

MerB

Xe điện
Nhà em bao việc cụ ạ, không rảnh nghiên cứu nếu không được trả tiền. Điều em cần là luật hoặc các quy định phải thực tế và công bằng cho tất cả các đối tượng bị điều chỉnh.
Cụ có thể kiến nghị lên chính phủ hoặc địa phương. Chứ đã bận bịu còn lên OF kiến nghị thì đâu có tác dụng gì.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Tốt. Dân đông lào có thói quen xin xỏ, trình bày, tìm cách chống chế, đổ lỗi cho "hoàn cảnh" (riêng bản thân ko bao giờ có lỗi) lắm!

atti_vn

Xe tải
Với người thích bia rượu thì thấy vui. Chứ em ko thích thì bị mời uống là chả có gì vui vẻ cả cụ ạ
Ý em là nước lọc mà uống 100% còn khó hơn bia cụ ạ, nên khó dùng nước lọc để vui kiểu thay bia được.

qkace

Xe điện
Cụ có thể kiến nghị lên chính phủ hoặc địa phương. Chứ đã bận bịu còn lên OF kiến nghị thì đâu có tác dụng gì.
Ý kiến thì em có chứ giải pháp thì thực sự em có nêu ra cũng không ai làm đâu. Em chỉ muốn chỉ ra là NĐ 100 này không hợp lý về mức phạt, đặc biệt phạt về nồng độ cồn.

MerB

Xe điện
Ý kiến thì em có chứ giải pháp thì thực sự em có nêu ra cũng không ai làm đâu. Em chỉ muốn chỉ ra là NĐ 100 này không hợp lý về mức phạt, đặc biệt phạt về nồng độ cồn.
Đồng ý với cụ là mức phạt này chưa hợp lý lắm. Nhẽ tăng lên gấp đôi thì đẹp để 50/50 là vừa.