[Funland] Nghị định 126 có thúc đẩy giao dịch tiền mặt?

Em ủng hộ minh bạch hóa. Đất nước VN bây giờ cái thiếu nhất là Minh Bạch

Pixel3XL

Xe tải
Để công việc cơ quan mình, ngành mình thuận hơn, nhưng lại gây tác động tiêu cực đến các mặt khác của XH, đến nỗ lực của các ngành, cơ quan khác trong việc giảm sử dụng tiền mặt trong giao dịch. Mà có phải khi góp ý dự thảo NĐ các cơ quan khác ko có ý kiến đâu cơ chứ. Haizzz
Giả sử lúc lấy ý kiến tham gia dự thảo mình rảnh còn có đọc kỹ đc, chứ lúc sếp đang thúc 1 đống việc sau lưng thì cứ gọi là đồng ý với ý kiến dự thảo hết cụ ơi. Còn mấy ông nghị gật, vc của mấy ông đi họp cả tháng, cả năm lắng nghe dân mà mấy ông làm như ccc. Mà đi nghị gật cũng có chế độ cả, thế hoá ra cả tháng đi ngủ lấy tiền. Bố tộ

xeko_89

Xe đạp
Trước có ông nào nói: "thu thuế giống như vặt lông Vịt, phải vặt từ từ để con Vịt nó không kêu".

thangtietlon

Xe máy
đóng thuế thôi các cụ ơi, đừng trốn nữa =)))))

jazzzzz

Xe lăn
Trên mới vừa ra chính sách mà dưới đã có ngay đối sách.
Dân cứ chửi quan ăn cắp nhưng dân cũng ăn cắp như ranh.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em ủng hộ. Thậm trí làm rắn hơn vụ cầm tiền mặt quá 100tr,mà ko giải trình đc bằng các biên lai thuế có thể bị tịch thu.
Càng nhiều người đóng thuế thì mức thuế có thể sẽ giảm hoăcj tăng thêm mức đầu tư công cho toàn xã hội

asset19

Xe buýt
Em ủng hộ minh bạch hóa. Đất nước VN bây giờ cái thiếu nhất là Minh Bạch
Minh bạch phải 2 phía cụ ạ.
Chính phủ tiêu thuế của dân cũng phải minh bạch.
Lúc đó dân sẽ tự giác nộp thuế.
Mà cụ ko thấy nghị định này chỉ đè dân online với mấy ông Youtuber và facebook để vặt là sao?🤔
Sao ko thu thuế của mấy ông chổi đót cho công bằng?
Mấy ông Youtuber gọi là thu nhập cao nhất Hà Nội, 1 năm kiếm 30-40 tỉ, thực ra chỉ bằng 1 lô biệt thự Vinhomes của mấy ông chổi đót thôi.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
Nghị định 126/2020/NĐ-CP ra đời chủ yếu nhắm đến việc vặt lông hội kinh doanh online (bán hàng, quảng cáo, youtuber, ... ). Chẳng biết chú phỉnh sẽ thu được bao nhiêu thuế nhưng chắc chắn nhiều người sẽ quay lại chọn giao dịch tiền mặt để khỏi bị kẻ khác nhòm ngó vào ví của mình.
P/s: Thầy giáo dạy thêm của F1s nhà em vừa nhắn tin là từ kỳ tới sẽ thu học phí bằng tiền mặt :(
Trừ 1 số dịch vụ đặc thù như vụ học của cụ thì vấn đề người mua không muốn trả tiền mặt mới là quan trọng.

thientudolong

Xe container
Nghị định 126/2020/NĐ-CP ra đời chủ yếu nhắm đến việc vặt lông hội kinh doanh online (bán hàng, quảng cáo, youtuber, ... ). Chẳng biết chú phỉnh sẽ thu được bao nhiêu thuế nhưng chắc chắn nhiều người sẽ quay lại chọn giao dịch tiền mặt để khỏi bị kẻ khác nhòm ngó vào ví của mình.
P/s: Thầy giáo dạy thêm của F1s nhà em vừa nhắn tin là từ kỳ tới sẽ thu học phí bằng tiền mặt :(
chửi quan tham nhũng, đầu tư lãng phí....nhưng đến lượt mình thì tìm mọi cách trốn thuế và cho đó là thông minh, toàn công dân tiêu chuẩn kép cả

SanHoBien

Xe container
F1 nhà em cũng như vậy cụ ơi :P

Cối xay 268

Xe tải
Các bác cho cháu hỏi ngu cái là Amazon và Ebay , bọn nó có trốn thuế không nhỉ ? Chúng nó bán hàng khắp thế giới ( trừ VN ), cơ hội trốn thuế là vô cùng lớn nhỉ ?! :D
Ở VN buôn bán online cò con hộ gia đình thì khó truy thuế, nếu doanh thu lớn cỡ chục tỷ Đ trở lên là CQ thuế hỏi ngay cc nhỉ ...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em ủng hộ. Thậm trí làm rắn hơn vụ cầm tiền mặt quá 100tr,mà ko giải trình đc bằng các biên lai thuế có thể bị tịch thu.
Càng nhiều người đóng thuế thì mức thuế có thể sẽ giảm hoăcj tăng thêm mức đầu tư công cho toàn xã hội
Tôi thì không ủng hộ.
Lý do: Nếu "tăng thêm mức đầu tư công cho toàn xã hội" thật, ta được thêm vài cái quảng chường hoặc tượng đài ông bố Việt Nam anh hùng là cùng.
Toàn xã hội được hưởng cái đó, bác ạ.

Anritsu

Xe buýt
Trốn thuế như ranh nhưng chửi chính quyền thì ko ai bằng, lúc nào cũng ngoạc mồm đòi phúc lợi bằng bọn bác âu mà đóng thuế thì ko chịu.
tôi thấy những đứa nói hay thì sống như cái ấy, Cụ ạ

PhiCong

Xe buýt
Đ con mệ, những thằng nói đạo đức thường sống như cái đầu L ồn
Ơ đúng, viết cả sách dạy đạo đức lối sống nhá, mà sống đúng như cụ nói. Gương tày liếp ra kìa. Hihi

thudoxanh.com.vn

Xe đạp
Trốn thuế như ranh nhưng chửi chính quyền thì ko ai bằng, lúc nào cũng ngoạc mồm đòi phúc lợi bằng bọn bác âu mà đóng thuế thì ko chịu.
Em ủng hộ minh bạch nhưng với cách quản lý thuế, cách làm việc của cơ quan thuế như hiện nay thì khó mà có lợi cho dân được. Ví dụ, cụ là cai thiết kế và làm nội thất, năm nay làm ăn tốt cụ nhận được 6 tỉ tiền tươi thanh toán qua tài khoản. Sau đó cụ nhận được cái tráp của thuế lên giải trình thu nhập, nếu không sẽ đè ra đống thuế TNCN. Cụ có giái thích răng 6 tỉ nhưng em mất 5 tỉ cho nhân công và vật tư, khổ cái cụ là cai thôi chứ không phải chủ doanh nghiệp, em đố cụ trong trường hợp này kiếm đủ những đầu vào để chứng minh cho cái 5 tỉ cụ đã chi. Mà không chứng minh được thì mặc định phần thu nhập kia của cụ là đóng thuế thôi.

Chỉnh sửa cuối: