[Funland] Nghỉ hưu sớm ở tuổi 34. Xin ý kiến cccm?

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Cụ viết dài quá, tôi không đọc hết nhưng hình như ý cụ là không tin có người trẻ mà tài sản nhiều, dù không xuất phát từ vạch đích đúng không?
Tôi kể với cụ 2 trường hợp này, sinh viên cũ của tôi (tôi làm giảng viên)
- Sinh viên 1: thời sinh viên đã đi làm, part time lẫn freelancer, đi làm nhiều nên nghỉ học lắm, tôi đã cho học lại vài lần. Ra trường nửa năm, nó chưng ra quyết định thưởng cuối năm của nó 150tr. Giờ thi nó không khoe quyết định thưởng hàng năm nữa mà thỉnh thoảng khoe mua thêm nhà / đất mới, đổi con xe xịn xịn. Nó vẫn làm cty cũ và đâu đó cũng lên chức quản lý.
- Sinh viên 2: thời sinh viên cũng na ná sinh viên 1. Ra trường không đi làm thuê nữa mà mở cty, đầu tiên là game. Thời khởi nghiệp, nó còn phải cắm xe vay mượn lung tung để trả lương nhân viên, sau khoảng 1 năm thì ổn định, 2 năm thì bắt đầu khá. Có bữa thầy trò ngồi với nhau (khoảng 4 năm sau khi ra trường), nó khoe giờ em thu nhập 300-500tr/tháng. Giờ cty của nó có khoảng 70-90 nhân viên, không chỉ game mà còn nhiều mảng khác liên quan MMO và thu nhập chắc chắn cao hơn so với cách đây vài năm. Cựu sv này giờ vẫn về trường nhờ thầy giáo cũ tuyển thêm người đấy.
2 cậu sinh viên kia kém chủ thớt vài tuổi, thu nhập cũng ngang hoặc hơn chủ thớt, chỉ là chúng nó vẫn chưa có ý tưởng nghỉ hưu thôi. Vậy nên, tôi nghĩ lớp trẻ giờ có nhiều người giỏi, kiếm tiền rất tốt và vài trăm triệu / tháng là chuyện có thể xảy ra. (một trong 2 sinh viên kia đang đọc topic này, tôi thấy nó đang đổ vodka ;) )
Chúng ta không nên quan tâm quá chuyện ai đó chém gió hay không, tập trung bàn về topic có nên nghỉ lúc "tam thập nhi lập" hay không thôi.

P.S: cụ cũng không phải lo tôi chém gió vì giảng viên, học xong tiến sĩ, lương ngạch bậc nhà nước trả chưa tới 9tr/tháng, có muốn nghỉ hưu sớm cũng không được :D
Ồ, tôi chào bác giảng viên!
Tôi mời rượu bác cái để bác lấy tinh thần.
Tôi vốn rất quý những người làm nghề giáo.
Tôi tin những điều bác nói.
......
Nhưng phiền bác bớt chút thời gian đọc kỹ còm của tôi cũng như tôi đã đọc kỹ còm của bác vậy.
Tôi chào bác!

Coxetang

Xe tải
em cũng bằng tuổi cụ chủ thớt, đang làm nghề xây dựng cũng chán nghề lắm rồi nhưng nghĩ con gia đình chưa thể làm cái gì mình thích. Nhất cụ rồi đó

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ viết dài quá, tôi không đọc hết nhưng hình như ý cụ là không tin có người trẻ mà tài sản nhiều, dù không xuất phát từ vạch đích đúng không?
- Sinh viên 1: thời sinh viên đã đi làm, part time lẫn freelancer, đi làm nhiều nên nghỉ học lắm, tôi đã cho học lại vài lần. Ra trường nửa năm, nó chưng ra quyết định thưởng cuối năm của nó 150tr. Giờ thi nó không khoe quyết định thưởng hàng năm nữa mà thỉnh thoảng khoe mua thêm nhà / đất mới, đổi con xe xịn xịn. Nó vẫn làm cty cũ và đâu đó cũng lên chức quản lý.
- Sinh viên 2: thời sinh viên cũng na ná sinh viên 1. Ra trường không đi làm thuê nữa mà mở cty, đầu tiên là game. Thời khởi nghiệp, nó còn phải cắm xe vay mượn lung tung để trả lương nhân viên, sau khoảng 1 năm thì ổn định, 2 năm thì bắt đầu khá. Có bữa thầy trò ngồi với nhau (khoảng 4 năm sau khi ra trường), nó khoe giờ em thu nhập 300-500tr/tháng. Giờ cty của nó có khoảng 70-90 nhân viên, không chỉ game mà còn nhiều mảng khác liên quan MMO và thu nhập chắc chắn cao hơn so với cách đây vài năm. Cựu sv này giờ vẫn về trường nhờ thầy giáo cũ tuyển thêm người đấy.
2 cậu sinh viên kia kém chủ thớt vài tuổi, thu nhập cũng ngang hoặc hơn chủ thớt, chỉ là chúng nó vẫn chưa có ý tưởng nghỉ hưu thôi. Vậy nên, tôi nghĩ lớp trẻ giờ có nhiều người giỏi, kiếm tiền rất tốt và vài trăm triệu / tháng là chuyện có thể xảy ra. (một trong 2 sinh viên kia đang đọc topic này, tôi thấy nó đang đổ vodka ;) )
Chúng ta không nên quan tâm quá chuyện ai đó chém gió hay không, tập trung bàn về topic có nên nghỉ lúc "tam thập nhi lập" hay không thôi.

P.S: cụ cũng không phải lo tôi chém gió vì giảng viên, học xong tiến sĩ, lương ngạch bậc nhà nước trả chưa tới 9tr/tháng, có muốn nghỉ hưu sớm cũng không được :D
Tại thời khắc này, khi em đọc coments của cụ, có 2 ông đang đổ voka mời cụ. Và như cụ nói “nó đang đổ voka” thì ắt hẳn hay ông này là sinh viên 1&2 của cụ rồi =))

Tieu Bach Long

Xe buýt
E sn 1989. Năm nay 34t và đã nghỉ hưu được 2 năm. Sống bằng tiền cho thuê nhà và cổ đông của vài công ty nhỏ ( cty người nhà và ae bạn bè). Cuộc sống chỉ suốt ngày chu du đó đây và lúc ở nhà thì trồng cây nuôi cá. Đôi khi thấy cô đơn vì k có ai đi chơi cùng mình. ( e có 1 vợ và 1 con gái 3 tuổi)
E k giàu có hơn ai cũng k bần cùng. Nhưng quan điểm cá nhân e là sống cho mình cho xã hội. K lo cho con nhiều cũng như k vay bank và k có tiền gửi bank :)). E dùng hàng thương hiệu chứ k dùng hàng sa sỉ, xe cộ là phương tiện chứ k phải thứ để ra oai.
K biết trong này có cụ mợ nào như e k. Xin cùng nhau chia sẻ 1 chút ạ.
Em cũng chỉ mong đc như cụ, quan điểm của em là sống vừa đủ và hưởng thụ, ko cần tích góp cho con, chỉ tích góp vừa đủ để phòng thân. Em mà đc như cụ chắc cũng sẽ có quyết định giống cụ :D chúc mừng cụ nhé!

Trần Gia

Xe tăng
Tại thời khắc này, khi em đọc coments của cụ, có 2 ông đang đổ voka mời cụ. Và như cụ nói “nó đang đổ voka” thì ắt hẳn hay ông này là sinh viên 1&2 của cụ rồi =))
Riêng post này của cụ e thấy chưa chuẩn nhá. Có cụ Má Phị và e rót rượu, mà e thì ko phải dân IT , cụ biết là e đang đi theo học hỏi nghề của cụ mà 😌

cusao

Xe lăn
E sn 1989. Năm nay 34t và đã nghỉ hưu được 2 năm. Sống bằng tiền cho thuê nhà và cổ đông của vài công ty nhỏ ( cty người nhà và ae bạn bè). Cuộc sống chỉ suốt ngày chu du đó đây và lúc ở nhà thì trồng cây nuôi cá. Đôi khi thấy cô đơn vì k có ai đi chơi cùng mình. ( e có 1 vợ và 1 con gái 3 tuổi)
E k giàu có hơn ai cũng k bần cùng. Nhưng quan điểm cá nhân e là sống cho mình cho xã hội. K lo cho con nhiều cũng như k vay bank và k có tiền gửi bank :)). E dùng hàng thương hiệu chứ k dùng hàng sa sỉ, xe cộ là phương tiện chứ k phải thứ để ra oai.
Chúc mừng bác có điều kiện sung túc. Cá nhân em có đánh giá thế này
- Mỗi người có một niềm vui cuộc sống riêng. Niềm vui của bác là hưởng thụ an nhàn và không có nhu cầu cải thiện thêm về chất lượng cuộc sống. Triết lý sống này cũng không có gì đáng chú ý.
- Nếu bác muốn chia sẻ đk sống của mình để mọi người chúc mừng bác thì bác đã đạt được mục đích. Nhưng đặt chủ đề về hưu sớm là đã hoàn toàn không đúng. Bởi hiện nay bác đang có nguồn thu tốt nhưng không phải nguồn cố định và thụ động. Có thể bác đã chuyển từ việc đi làm thuê sang làm chủ và nếu không quản lý tốt nguồn đang có vẫn sẽ có rủi ro mất sạch
Về hưu là không làm thuê cho ai nhưng vẫn có nguồn thu thụ động bất biến để duy trì cuộc sống, dù cho cuộc sống đó có thể thỉ là tối thiểu hoặc sung túc nhưng tính chất của nó có thể là bất biến trừ khi thay đổi chính quyền, hoặc các chế độ ASXH ở tầm vĩ mô.

Nhimtiu

Xe container
Riêng post này của cụ e thấy chưa chuẩn nhá. Có cụ Má Phị và e rót rượu, mà e thì ko phải dân IT , cụ biết là e đang đi theo học hỏi nghề của cụ mà 😌
Trần gia đợt rồi chắc vợt đc một số bds nhể? :)) Lâu quá chưa đc cốc bia hơi nào?

HeoQuay66

Xe tăng
Bao giờ thu nhập thụ động 1 ngày khoảng 3 củ thì e cũng theo cụ nghỉ hưu, cơ mà không biết bao giờ là bao giờ :(

landaumuaxe

Xe điện
a cụ chủ thì e có biết, thậm chí 1 số thông tin nghề nghiệp cụ chủ, nếu e k nhầm làm quản lý khách sạn, buôn thêm bds, nhà cụ ý ở Phú Thọ, năm ngoái zalo nhau còn gạ mua chung đất để cụ ý kiếm mảnh , sau k thấy báo lại, nói chung e không bàn việc cụ ý thật giả như nào, nếu đúng được như hiện nay thì nghỉ ngơi cũng sao đâu, đời có mấy tí, cứ làm cái mình thích, e mong như vậy mà còn chả được, còn chuyện giàu nghèo
cách đây 3 năm khi còn chung đất với ku e bạn của bạn e, nó cũng trẻ, sn 91 thôi , nhưng ts nó đứng tên cũng tiền trăm rồi, e thấy nhiều bạn trẻ cũng tiền trăm rồi có gì đâu, hôm tuần trước về ăn cỗ ngồi ông cháu, sn 82 thôi, nó bảo cậu ạ, cháu quyết cho thằng con giai chạy vào đại học phòng cháy, bao nhiêu cũng chơi, vì nhà cháu 3 đời làm phế liệu gom đồng nát chuyển TQ, tiền chả thiếu, nhưng mà bọn làng nó toàn gọi là giầu mà k có học hehe, nghĩ nó cay cay các cụ nhỉ, giờ còn có kiểu ghen nhau này, họ hàng nhà e , đặc biệt bên ngoại, hầu như mọi người ts cỡ 5 chục tỏi rồi,đều dân đi đánh phế liệu ở Hưng Yên, sau đó mở rộng sang mảng bds, . ...nhân tiện em cũng rất thích cách nc của cụ Má Phị . Cùng 1 mô típ, hài ước, nhưng mà cũng rất khét của tay chơi có tiền hii, diễn đàn chém gió, vui thôi, ai được tốt, hơn thì mình thấy vui, cá độ làm gì cụ ơi

Chỉnh sửa cuối:

Voi coi HN

Xe tăng
Nhất cụ, mới 34 tuổi mà tài chính đã rủng rỉnh ổn định thế này là nhất rồi. Em U50 rồi mà ráo mồ hôi là hết tiền, chưa tích lũy được gì.
Nhưng mới tầm tuổi cụ mà "nghỉ hưu" nhàn nhã thì mới đầu thích chứ chắc mãi cùng chán. Tầm tuổi đấy bạn bè đều đang đi làm cày bục mặt lấy ai ra chơi với cụ. Với tuổi này sức khỏe, năng lượng đều đang ở độ chín mà lại nhàn nhã thì cũng phí, chơi bời chu du mãi ko có động lực gì cũng chán. Kiếm việc gì mà làm cụ ạ, kể cả ko đặt mục tiêu tiền bạc thì cũng nên đi làm. Có đồng nghiệp, có bạn có bè, có tí áp lực, có tí khó khăn, có lúc vui, lúc buồn đấy mới là cuộc sống. Kiếm được việc gì mà yêu thích đam mê nữa thì còn gì bằng.

duongtver

Xe tăng
Chủ đề nghỉ hưu sớm hot ghê. Chúc mừng cụ chủ tuổi trẻ tài cao, dù cụ có làm gì để có tài sản và thu nhập như thế đều chứng minh cụ rất xuất sắc rồi.
Khi có thu nhập thụ động như vậy thì hoàn toàn cụ có thể nghỉ, em cũng chỉ mong tương lai bằng 1/10 cụ là em nghỉ làm thuê, chỉ làm những gì mình thích nhưng vẫn giữ mối quan hệ với bạn bè. nghỉ mà không có ai thi thoảng chơi cùng cũng buồn lắm. Đôi khi công việc áp lực nhưng cũng là chỗ mình tìm niềm vui và mục đích sống. Chúc cụ chủ luôn khoẻ và vui với công việc hiện tại của mình.

Ryan848

Xe container
a cụ chủ thì e có biết, thậm chí 1 số thông tin nghề nghiệp cụ chủ, nếu e k nhầm làm quản lý khách sạn, buôn thêm bds, nhà cụ ý ở Phú Thọ, năm ngoái zalo nhau còn gạ mua chung đất để cụ ý kiếm mảnh , sau k thấy báo lại, nói chung e không bàn việc cụ ý thật giả như nào, nếu đúng được như hiện nay thì nghỉ ngơi cũng sao đâu, đời có mấy tí, cứ làm cái mình thích, e mong như vậy mà còn chả được, còn chuyện giàu nghèo
cách đây 3 năm khi còn chung đất với ku e bạn của bạn e, nó cũng trẻ, sn 91 thôi , nhưng ts nó đứng tên cũng tiền trăm rồi, e thấy nhiều bạn trẻ cũng tiền trăm rồi có gì đâu, hôm tuần trước về ăn cỗ ngồi ông cháu, sn 82 thôi, nó bảo cậu ạ, cháu quyết cho thằng con giai chạy vào đại học phòng cháy, bao nhiêu cũng chơi, vì nhà cháu 3 đời làm phế liệu gom đồng nát chuyển TQ, tiền chả thiếu, nhưng mà bọn làng nó toàn gọi là giầu mà k có học hehe, nghĩ nó cay cay các cụ nhỉ, giờ còn có kiểu ghen nhau này, họ hàng nhà e , đặc biệt bên ngoài, hầu như mọi người ts cỡ 5 chục tỏi rồi,đều dân đi đánh phế liệu ở Hưng Yên, sau đó mở rộng sang mảng bds, . ...nhân tiện em cũng rất thích cách nc của cụ Má Phị . Cùng 1 mô típ, hài ước, nhưng mà cũng rất khét của tay chơi có tiền hii, diễn đàn chém gió, vui thôi, ai được tốt, hơn thì mình thấy vui, cá độ làm gì cụ ơi
Cháu lại hóng kèo cá độ kiểu như cụ Lee đập zai vs thánh nổ Lucifer :D

Dan du an

Xe cút kít
Tầm năm 90 em đã đi cùng anh em lên nhà một ông ở trên Hoà Bình. Ông đó cho thuê cái nhà ở Hàng Đào rồi lên trên đó làm cái nhà sàn và ở một mình vì vợ con chỉ thỉnh thoảng mới lên... Toàn thuê người dân quanh đó làm nên nhà cửa vườn tược ao cá phải nói là cực thích.... Đến bữa ông ấy bắt con gà thịt rồi kéo lưới làm dăm con cá nướng trên bếp củi nhà sàn.... Ít thịt trâu treo gác bếp kéo xuống... Xong uống rượu rồi cuối cùng là húp bát canh rau vặt ngoài vườn. Ngồi trên nhà sàn nhìn xuống ao xung quay vườn cây mướt mải đúng là thần tiên cũng không bằng... Mà lúc đó ông ấy chỉ tầm hơn 40. Ngẫm lại đời lắm ông biết hưởng thụ thật.

TrumVietnam2

Xe tải
Ồ, bác áng được chính xác vì đó là tài sản của bác còn chủ thớt áng tài sản của người khác nên chỉ áng được như vậy. Ngay cả con số 3 loét/tháng kia thì cũng chỉ vu vơ thôi nhưng tôi khẳng định chủ thớt chắc vừa vớ được pha nào đó thơm nên "phê pha" và lập thớt giải phê, phỏng ạ.

Tất nhiên rồi, thơm hay dễ chịu là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc phê pha nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào.
Đang đến kỳ kê khai Thuế TNCN năm 2022 rồi đấy, cụ chủ thớt ib cho cụ Phị cái ảnh chụp là oki nhất.

tieunhilang

Xe điện

Diễn đàn tào lao cho vui thôi thầy!
Một người học về tài chính sẽ hiểu, để có nguồn tài sản ổn định như chủ thớt chia sẻ (chỉ ngồi hưởng lợi tức) thì phải trải qua quá trình luân chuyển tài chính khắc nghiệt. Trừ trường hợp trúng độc đắc. Còn lại phải lao động rất vất vả để chiến thắng, một khi nắm được bí quyết chiến thắng thì họ càng không dừng lại hoặc không thể dừng lại.
Cứ nhìn anh Vượng anh Quyết không thể nghỉ hưu vì đơn giản là không thể dừng lại.

Lúc chưa có tiền, ăn không ngồi rồi, ai cũng nghĩ, giờ mình chỉ cần có cái nhà cho thuê, lúc bắt tay vào làm là phải chắt bóp vay mượn, quay cuồng kinh doanh, lúc mua được nhà thì gồng gánh các loại nợ lãi, mà chi tiêu lúc này đã thay đổi khác hẳn lúc ăn không ngồi rồi, dẫn đến cái nhà cho thuê cũng không thể bù đắp.

Dream Thai

Xe điện
Cụ làm con xe 8 tỷ rồi tham gia mấy chuyến đi chơi xa theo hội nhóm, cụ sẽ có câu trả lời cho mình, chứ mấy ông trên này toàn chém gió, nghèo kiết xác nên hay tư vấn kiểu như: chơi mãi cũng chán, rồi ngu người đi ... =))

Sao ở nhà lại ngu người đi nhỉ, ở nhà bỏ thời gian đọc sách báo, tivi, rồi đi du lịch tây tàu, còn hơn ối ông ngày ngày làm 1 công việc nhàm chán trong 20 năm (kể cả gv đại học) thì mới là ngu người đi

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em zón zén hỏi lại tí ạ.
ETH nào mà 5đồng (kể cả trúng đỉnh) đc 1triệu Obama thế ạ :D
E ko giữ đồng này, chỉ có tí BTC, nhưng kể cả 5BTC thoát lúc đỉnh 60k cũng chưa đc 1M đâu ạ.
Trong khi ETH lúc đỉnh của đỉnh cũng chỉ đc 5k/đồng?
5 ETH để làm vốn thôi cụ, thời điểm đó nhà em chơi Raca và rất nhiều game, coin khác cụ ạ. Nếu cụ chơi lâu và ko chỉ coin mà còn game thì sẽ biết có thời điểm nó crazy cỡ nào, có thể nhân nghìn lần là có thật, nói chung em cũng chả đánh giá cao tính thực tiễn nhưng tranh thủ kiếm tiền thì okie.