[Funland] Nghỉ hưu sớm ở tuổi 34. Xin ý kiến cccm?

Khanhnho

Xe buýt
Làm gì để được như vậy thì 2 cụ lại chẳng nói.
Chỉ biết ước 8->
Túm váy lại là phải có đủ tiền cụ ạ. Em hưu non vì lý do sức khỏe, khi hồi phục em sẽ lại hùng hổ đi làm lại ngay. Đa phần các cụ ở đây đều thấy rảnh háng vài bữa thôi là chán. Em có thể nghỉ 1.5 năm là do bất khả kháng và cũng vì bản tính của em hướng nội. Gọi là nghỉ hưu thôi nhưng thực ra em vẫn làm việc lựa theo khả năng hiện tại của bản thân, chỉ là cho phép mình nhàn hạ hơn nhiều so với lúc trước.

otothanglong

Xe điện
E sn 1989. Năm nay 34t và đã nghỉ hưu được 2 năm. Sống bằng tiền cho thuê nhà và cổ đông của vài công ty nhỏ ( cty người nhà và ae bạn bè). Cuộc sống chỉ suốt ngày chu du đó đây và lúc ở nhà thì trồng cây nuôi cá. Đôi khi thấy cô đơn vì k có ai đi chơi cùng mình. ( e có 1 vợ và 1 con gái 3 tuổi)
E k giàu có hơn ai cũng k bần cùng. Nhưng quan điểm cá nhân e là sống cho mình cho xã hội. K lo cho con nhiều cũng như k vay bank và k có tiền gửi bank :)). E dùng hàng thương hiệu chứ k dùng hàng sa sỉ, xe cộ là phương tiện chứ k phải thứ để ra oai.
K biết trong này có cụ mợ nào như e k. Xin cùng nhau chia sẻ 1 chút ạ.
34 tuổi đang ở cái độ tuổi cũng mãn nhất của đời người, thôi tuỳ quan điểm sống chứ vì tiền của thì còn nhiều người họ giàu có hơn cụ gấp ngàn lần họ vẫn làm việc bình thường.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
EM nghĩ cụ chủ thớt nên dành thời gian cho cộng đồng, nhất là cho thế hệ trẻ nơi cụ đang sinh sống, đơn cử như thành lập hội nhóm phát triển kinh tế gia đình, định hướng học tập cho các bạn trẻ nơi đây, với khả năng và kiến thức của cụ chủ em tin chắc cụ sẽ làm được.
E vẫn đang làm việc đó ạ. Có đầu tư vài dự án nhỏ của các bạn trẻ ở đây

caisua

Xe lăn
34 tuổi đang ở cái độ tuổi cũng mãn nhất của đời người, thôi tuỳ quan điểm sống chứ vì tiền của thì còn nhiều người họ giàu có hơn cụ gấp ngàn lần họ vẫn làm việc bình thường.
25-35 tuổi là em thấy khỏe nhất, sau đó cứ xuống dần mỗi nhịp khoảng 5 năm là khác ngay

tpvd

Xe hơi
E vẫn đang làm việc đó ạ. Có đầu tư vài dự án nhỏ của các bạn trẻ ở đây
Như cụ nói thế này thì theo mình thấy thấy chưa hẳn là nghỉ hưu, cụ vẫn dành thời gian cho các dự án, các công ty cụ có cổ phần vẫn sản sinh cho cụ chi phí hàng tháng thoải mái vậy chứng tỏ cụ vẫn phải tìm hiểu vẫn tham gia vào quá trình nó sản sinh ra tiền kia mà. Chứ đảm bảo với cụ nếu các nguồn thu trên mất đi thì kiểu gì cụ cũng phải lao vào công cuộc kiếm tiền, chứ đâu ngồi im được. Theo mình thấy, cụ vẫn làm việc để đủ những thứ cụ thấy cần thiết và cụ đang được tận hưởng đúng cái đam mê của mình, đó là thành quả mà suy cho cùng mọi người cũng chỉ mong hướng tới...Nói chung ở tuổi này mà đạt được như cụ, cũng là mong ước của nhiều a e lắm rồi.

Coxetang

Xe tải
Mình tuổi này mua được căn chung cư Hà Nôi, lại trở về zero. Mong như cụ

cha biet chi

Xe điện
Em khuyên cụ là ko nên nghỉ sớm ạ.vì như em nghỉ hưu sớm giờ lại sắp li hôn đây.ở nhà nhiều vấn đề lắm.vợ ck em không nặng về tiền khi sống mà nặng về tính cách lối sống.

rav4_2010

Xe buýt
Vâng. Quan điểm của e là thế. Nay có chút tâm sự nên muốn mọi người chia sẻ quan điểm của mình.
E đang có dự định bắt đầu 1 cái mới ( khởi nghiệp). Nên đang khá băn khoăn
Tùy vào quan điểm "nghĩ hưu" của mỗi người. Nhưng cụ làm cái mới thì em nghĩ cần xét đến động lực.

Nếu cụ cần động lực, em nghĩ nên cho bớt đi như là từ thiện . Em vừa góp có mấy suất ăn thôi mà cảm thấy phấn chấn: https://sharethemeal.org/campaigns/earthquake1?adjust_t=g22otdx

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em nói thẳng, khó nghe, xin cụ soi lại bản thân, vì ở tuổi 34 mà đã định hưu thì không bình thường, bất kể vì lý do gì.

FORWD

Xe tải
Chỉ là 2 cụ kia tranh luận nhiều quá nên e đưa ra bừa 1 con số. Nhưng cụ k hiểu về phần định giá thì e dẫn chứng thế này chắc cụ sẽ hiểu tại sao k có 1 con số chính xác đc.
Có mảnh đất e mua năm 2013 giá 300tr. Lúc đỉnh sốt là 5 tỷ. Giờ bđs dow e tính thoả mái còn 3ty. Đó là bđs còn dễ định giá nhất. Phần khó hơn như kiểu cp cty giờ e thoái vốn thì rất khó định giá.
1989 thì năm 2013 vừa ra trường 1 hoặc 2 năm nếu học đúng tuổi, đã kiếm đc 300tr rồi (em chiếu theo thời gian 2011 lương 10tr cũng là trung bình cao), và 300tr thời điểm đó thì mua đc đất ở đâu để đỉnh sốt 5 tỉ (năm 2007 em mua tập thể cũ giá đã 300tr). Hai dữ liệu này phi logic ?

victory_1980

Xe điện
1989 thì năm 2013 vừa ra trường 1 hoặc 2 năm nếu học đúng tuổi, đã kiếm đc 300tr rồi (em chiếu theo thời gian 2011 lương 10tr cũng là trung bình cao), và 300tr thời điểm đó thì mua đc đất ở đâu để đỉnh sốt 5 tỉ (năm 2007 em mua tập thể cũ giá đã 300tr). Hai dữ liệu này phi logic ?
Phân tích kỹ ra thì khó.
Ở quê em đầy ông ko biết làm gì, đi xklđ về đc đôi tỷ, xây xong cái nhà là chẳng biết làm gì. Đi xklđ tiếp thì khó, mà làm thì ngại, nên đâm ra cứ ngồi nhà ngắm.

hoang26

Xe tăng
E sn 1989. Năm nay 34t và đã nghỉ hưu được 2 năm. Sống bằng tiền cho thuê nhà và cổ đông của vài công ty nhỏ ( cty người nhà và ae bạn bè). Cuộc sống chỉ suốt ngày chu du đó đây và lúc ở nhà thì trồng cây nuôi cá. Đôi khi thấy cô đơn vì k có ai đi chơi cùng mình. ( e có 1 vợ và 1 con gái 3 tuổi)
E k giàu có hơn ai cũng k bần cùng. Nhưng quan điểm cá nhân e là sống cho mình cho xã hội. K lo cho con nhiều cũng như k vay bank và k có tiền gửi bank :)). E dùng hàng thương hiệu chứ k dùng hàng sa sỉ, xe cộ là phương tiện chứ k phải thứ để ra oai.
K biết trong này có cụ mợ nào như e k. Xin cùng nhau chia sẻ 1 chút ạ.
Sống như cụ em thấy có vẻ hơi phí đời. Nếu cụ không còn phải lo về kinh tế, về gia đình nhiều nữa thì cụ có sở thích, thế mạnh gì thì cụ phát huy đi.
- Ví dụ như sáng tác nhạc, sáng tác truyện, tranh, nghiên cứu khoa học, phát minh sáng kiến sáng tạo, rèn luyện thể thao...
- Hoặc là làm các công tác xã hội để giúp ích cho xã hội (vận động trồng cây, tuyên truyền phòng chống bệnh tật, giúp đỡ người khó khăn...).
Chứ cứ ăn ngủ rồi rong chơi vớ vẩn thì quá nhạt.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ đếm cua trong hang theo kiểu của cụ. E học trước 1 năm 2010 e tốt nghiệp đh nhưng 2009 e đã đi làm thêm cùng thầy giáo và kiếm đc khá khá. Lúc đó e đã mua được Exiter chạy khét lẹt rồi. Cuối 2009 vẫn học đh e đã tiết kiệm đc tiền đi làm thêm và tiền bme gửi cho ăn học ( e k tiêu hết) e đã cầm 90tr cùng ông a đi tận Quảng Châu đánh hàng thời trang về bán rồi.
Còn về việc mua đất. Cụ cứ chiếu theo cái nhà tập thể của cụ thì sao rộng được. Cụ nói thế thì e cũng nói luôn thế này cho cụ khỏi thắc mắc. 2013 e mua1,5ha ở Măng Đen-Kon Tum có liền tí thổ cư. Lúc sốt e nghĩ là 6 tỷ ấy 5 tỷ là e nói khiêm tốn. Một mảnh đất nữa e mua ở quê năm 2011giá 130tr đầu năm nay e bán 2,8 tỷ. Còn nhà hàng ks của e thì đầu tư từ 2018-2020 tính ra giờ thì tiền đất lãi cao lắm nhưng e k bán nên cũng chả tính toán làm gì.
Còn có chỗ e mới mua 2021 ở 1 nơi rất xa k khác gì Sapa và sau đất nó cũng sẽ đắt như Sp với Tam Đảo - k phải Y Tý nhé( e mua rất rẻ). Chỉ 7-10 năm nữa thôi nếu cụ vẫn còn giữ liên lạc với e e báo cụ lên đó mà xem đất nó có giá bao nhiêu nhé...
Cụ cứ chiếu theo cái thủ đô toàn tinh hoa đất nước của cụ. Cụ nghĩ ai cũng ôm tiền đi mua nhà đất HN hết ấy. Mình đất Hn tăng giá ấy.

FORWD

Xe tải
Cụ cứ đếm cua trong hang theo kiểu của cụ. E học trước 1 năm 2010 e tốt nghiệp đh nhưng 2009 e đã đi làm thêm cùng thầy giáo và kiếm đc khá khá. Lúc đó e đã mua được Exiter chạy khét lẹt rồi. Cuối 2009 vẫn học đh e đã tiết kiệm đc tiền đi làm thêm và tiền bme gửi cho ăn học ( e k tiêu hết) e đã cầm 90tr cùng ông a đi tận Quảng Châu đánh hàng thời trang về bán rồi.
Còn về việc mua đất. Cụ cứ chiếu theo cái nhà tập thể của cụ thì sao rộng được. Cụ nói thế thì e cũng nói luôn thế này cho cụ khỏi thắc mắc. 2013 e mua1,5ha ở Măng Đen-Kon Tum có liền tí thổ cư. Lúc sốt e nghĩ là 6 tỷ ấy 5 tỷ là e nói khiêm tốn. Một mảnh đất nữa e mua ở quê năm 2011giá 130tr đầu năm nay e bán 2,8 tỷ. Còn nhà hàng ks của e thì đầu tư từ 2018-2020 tính ra giờ thì tiền đất lãi cao lắm nhưng e k bán nên cũng chả tính toán làm gì.
Còn có chỗ e mới mua 2021 ở 1 nơi rất xa k khác gì Sapa và sau đất nó cũng sẽ đắt như Sp với Tam Đảo - k phải Y Tý nhé( e mua rất rẻ). Chỉ 7-10 năm nữa thôi nếu cụ vẫn còn giữ liên lạc với e e báo cụ lên đó mà xem đất nó có giá bao nhiêu nhé...
Cụ cứ chiếu theo cái thủ đô toàn tinh hoa đất nước của cụ. Cụ nghĩ ai cũng ôm tiền đi mua nhà đất HN hết ấy. Mình đất Hn tăng giá ấy.
hì hì, thất king, có lẽ cụ lại dân gốc bình đà, cụ nghĩ em không biết giá những nơi cụ nói ?