Nghi ngờ chất lượng bảo dưỡng định kỳ xe ở KIA Giải phóng

Getz30S

Xe máy
Chào các cụ.. Tôi có chuyện này xin bình loạn các cụ!
Hôm trước tôi có mua xe KIA Forte anh Hải, vì ham cái bảo hành 3 niên (100 000 KM) nên sau 1000 Km vào KIA GP bảo dưỡng, thấy mấy cậu kỹ thuật thái độ thì được nhưng làm việc thì dở quá:
- Họ lấy một can nước máy ( khi tôi hỏi nước gì thì cậu em bảo nước máy) đổ bổ sung vào bình két nước làm mát động cơ và bình nước rửa kính.
- Bơm 4 lốp đều quá căng, mấy hôm sau đó đi xóc quá kiểm tra lại thì 1 lốp 2.7 kg, 1 lốp 2.6 kg, 2 lốp 2.5 kg ( trong khi sách hướng dẫn khuyên nên để 32 PSI = 2.2-2.3 kg )
- Không thấy kiểm tra ốc nhái gì cả.
Qua đó thấy mất công đi xa mà chẳng bằng Gara ngay gần nhà, thậm chí làm xe nhanh hỏng hơn, nên định tới đây không vào đó nữa.
Các cụ có kinh nghiệm cho tôi hỏi có nên tiếp tục bảo dưỡng định kỳ ở Đại lý Chính hãng nữa không nhỉ. Cám ơn nhiều.

calibrationwater

Xe điện
1000km 5000km hãng nào cũng "bảo dưỡng" như bác mô tả ....

Nên mua xe quên luôn mấy bài bảo dưỡng này đi bác ợ !

5 vạn vào làm 1 lần ... giám sát thợ cẩn thận, kg ngồi phòng máy lạnh cafe với wifi :>

nobody2011

Xe tải
Nói chung là khá sơ sài. Nên đứng bên cạnh thợ để nhắc họ. Đồng thời, nên tỏ ra quan tâm đến nhiều vấn đề của xe (mặc dù đã biết), anh em thợ sẽ giải thích khá nhiệt tình. Còn nếu MKN thì họ cũng MKN thôi.

Cerato0607

Xe tải
em đã 2 lần vào xưởng KIA Giải Phóng (và chắc ko vào nữa), lần nào cũng đc mời lên tầng 2 ngồi máy lạnh uống cafe free, nhưng em cứ phi xuống xưởng, hơi nóng 1 tí, nhưng đứng đấy xem bọn thợ làm, tiện thể thắc mắc thêm 1 số điều. và sau 2 lần vào thì có 2 điều làm em quyết định là ko vào lần thứ 3 nữa:
1. lần 1 là vào thay dầu 2000 km: lần đó thợ kiểm tra hết các ốc, vít, nước nọ nước kia, mỗi tội là cái gạt nước kính sau ko phun nước rửa, thằng thợ dùng ngay tô-vít trọc vào đầu phun ngoáy ngoáy 1 hồi làm cái lỗ bé tin hin thành 1 lỗ to. nhưng vấn đề là tắc ống ở trong chứ ko phải do cái lỗ đó. sau khi dùng bơm thông ống rồi thì giờ gạt nước sau của em nước chảy như vòi chứ ko đc phun phun :)) các cụ hồi bé chơi súng phun nước sẽ hiểu
2. lần 2 vào thay dầu, xe em đậu hàng giữa, thấy chú thợ vác đâu 1 chậu dầu ra (nhìn đầy bọt) kêu em vừa lấy từ vòi ở dẫy bên kia, mỗi bên đó là có vòi. :-?

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
em đã 2 lần vào xưởng KIA Giải Phóng (và chắc ko vào nữa), lần nào cũng đc mời lên tầng 2 ngồi máy lạnh uống cafe free, nhưng em cứ phi xuống xưởng, hơi nóng 1 tí, nhưng đứng đấy xem bọn thợ làm, tiện thể thắc mắc thêm 1 số điều. và sau 2 lần vào thì có 2 điều làm em quyết định là ko vào lần thứ 3 nữa:
1. lần 1 là vào thay dầu 2000 km: lần đó thợ kiểm tra hết các ốc, vít, nước nọ nước kia, mỗi tội là cái gạt nước kính sau ko phun nước rửa, thằng thợ dùng ngay tô-vít trọc vào đầu phun ngoáy ngoáy 1 hồi làm cái lỗ bé tin hin thành 1 lỗ to. nhưng vấn đề là tắc ống ở trong chứ ko phải do cái lỗ đó. sau khi dùng bơm thông ống rồi thì giờ gạt nước sau của em nước chảy như vòi chứ ko đc phun phun :)) các cụ hồi bé chơi súng phun nước sẽ hiểu
2. lần 2 vào thay dầu, xe em đậu hàng giữa, thấy chú thợ vác đâu 1 chậu dầu ra (nhìn đầy bọt) kêu em vừa lấy từ vòi ở dẫy bên kia, mỗi bên đó là có vòi. :-?
Chuyện như tiểu phẩm hài ấy cụ nhể =)) Sao cụ không làm 500 ảnh ^_< cho nó xôm. Với cả 2 lần đấy cụ xử lý thế nào ợ? Mà em hỏi nhỏ cụ không xấu không bẩn đã có logo mới chưa ^_< em đang ko biết phải làm thế nào vì dạo này T7, CN em phải đi suốt :(

s0nata y20

Xe hơi
các cụ nói thế em run quá các cụ ợ , kiểu này ls em dám mua xe anh hải nữa :-ssX_X

Em cũng nghi ngờ đội này lắm, mặc dù mua xe của KGP. Hôm trước đèn báo túi khí sáng mãi không tắt, mang vào kiểm tra nó bảo lỏng dây cáp trong cửa bên ghế phụ. Chả biết nó sửa kiểu gì, từ hôm về đến giờ đi qua chỗ xóc lại bị kêu lạch cạch trong cửa -> chán toàn tập.

cardream

Xe tải
Em run quá roài. Đang định cuối tuần ra anh KGP để bảo dưỡng thay dầu lần một, nghe mà haiz....đúng là Only in Vietnam

ruoimuoi

Xe hơi
Nghe các cụ nói thế, e đang có ý định ra kgp thay dầu chắc phải tìm chỗ khác thôi, e đi xe nhập, các cụ có biết chỗ nào chỉ e với!

langbatkyho

Xe tải
vào đấy làm gì? nói chung đi xe thì nên quen và thân thì càng tốt với 1 ông thợ lành nghề, cần gì làm gì thì người ta tư vấn cho. Xe mới từ lúc đi đến lúc phải ngó ngàng đến nó cũng phải tầm 3 vạn trở lên.
- Vào Hyundai GP thì thấy 1 đống quy trình bảo dưỡng kiểm tra, nhìn thì siêu chuyên nghiệp, thực tế thì ngược lại. Tiện đây các bác nào đi xe thì nên để ý cái vụ thay lọc xăng, nhớ là lọc xăng chứ không phải lọc dầu nhé, lọc xăng A H GP bảo 1,8 van thì thay. E tham khảo nhiều người thì bao tầm 4-5 vạn mới phải thay! Chút ý kiến để các bác đỡ bị móc túi!

carens2011

Xe tải
Hôm trước qua KGP làm cái bảo dưỡng 1000 km cũng thế, làm chỉ nhanh nhanh chóng chóng cho xong.
Mấy hôm sau có e chăm sóc khách hàng gọi cho, có cơ hội xả hàng. Chẹp

Hungkm

Xe hơi
Vấn đề là toàn các bác mua xe lần đầu và kỳ vọng vợ mình sẽ được chăm chút cho xứng đáng. Nhưng theo em thì cái xe chạy mấy nghìn hoặc mấy vạn km đầu thì cũng chưa có vấn đề gì đâu. các bác cũng chưa cần người ta chọc, ngoáy vợ hai mình làm gì, vớ vẩn lại lợn lành thành lợn què :D

Cerato0607

Xe tải
Em đăng ký rồi nhưng chưa lấy, hehe
hoangnn nói:
Chuyện như tiểu phẩm hài ấy cụ nhể =)) Sao cụ không làm 500 ảnh ^_< cho nó xôm. Với cả 2 lần đấy cụ xử lý thế nào ợ? Mà em hỏi nhỏ cụ không xấu không bẩn đã có logo mới chưa ^_< em đang ko biết phải làm thế nào vì dạo này T7, CN em phải đi suốt :(

robindn

Xe hơi
Chết chết, em vừa qua đó đặt cọc xe :(

roninVN

Xe buýt
Thật lòng Kia GP cần xem lại dịch vụ sau bán hàng. Sau tết em có đi tút tát lại cản trước xe của vợ cả, đến lúc lấy xe (đã gọi trước và được báo đã xong) làm xong thủ tục ra nhận xe thấy xe bẩn nguyên, tặc lưỡi định lấy về rửa sau nhưng đến khi nhìn kĩ thì . . . bực hết cả mình vỏ xe còn nguyên vết sơn lấm tấm ở gần chỗ sơn lại. Lại phải hơn 1h để đánh và rửa.

hungacad

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Vấn đề là toàn các bác mua xe lần đầu và kỳ vọng vợ mình sẽ được chăm chút cho xứng đáng. Nhưng theo em thì cái xe chạy mấy nghìn hoặc mấy vạn km đầu thì cũng chưa có vấn đề gì đâu. các bác cũng chưa cần người ta chọc, ngoáy vợ hai mình làm gì, vớ vẩn lại lợn lành thành lợn què :D
Em cũng đồng ý với ý kiến của cụ này, lúc mới mua em cũng thế, xót vợ 2 lắm nhưng đi lâu rồi chẳng xót gì nữa, chỉ thay dầu định kỳ còn mặc kệ hết