Thảo luận Nghi ngờ mua phải loa focal fake

casauhip

Xe tải
Các cụ cho em hỏi chút, em mới lắp con sub mà nghe không được ưng lắm có thể do thợ biết lắp mà không biết chỉnh âm, và em thấy lắp không đc cẩn thận lắm, có cụ nào chuyên vụ này ở hà nội nhận sửa lại giúp em không nhỉ?

VIỆT ANH

Xe điện
Em chào các bác. Em mới lắp 1 bộ Focal PS165 từ 1 gara giấu tên. Bên gara cam kết loa Focal chính hãng có serial các kiểu. Tuy nhiên, trang chính thức của Focal ko có tính năng check mã serial (ví dụ như em mua tai nghe airpod chẳng hạn, lên web của apple nhập serial là con nào real con nào fake biết được hết, kể cả mấy pháp sư có copy paste serial của 1 con hàng real cũng lộ ngay) nên cũng chẳng biết thật giả thế nào. Sau đây là 1 vài điều bất thường trên con loa Focal của em.
View attachment 8332634
các bác để ý chữ "l" trong trang web focal.com in bị dài và lệch hơn bình thường.
View attachment 8332641
Loa cánh sau em dùng cặp PC165, chữ in rất xấu và không sắc nét. Đặc biệt bên gara cam kết bảo hành chính hãng 24 tháng, tuy nhiên hộp của loa là model từ năm 2011, vì vậy việc bảo hành chính hãng đến tận 24 tháng là không thể
View attachment 8332659
Trên phần nam châm của loa có mã serial, tuy nhiên chỉ là 1 cái sticker dán lên. Sau 1 hồi research trên các web nước ngoài thì em biết được mẫu PS165 và PC165 có serial trên nam châm, khác với các mẫu cao cấp như slatefiber, utopia là sẽ khắc trên màng loa. Tuy nhiên việc chỉ là 1 cái sticker dán lên thì việc làm giả là hoàn toàn có thể và dễ dàng.
View attachment 8332667
Tuy nhiên mới chỉ có vậy thì vẫn chưa đủ để xác định được loa là fake hay ko, đây mới là chi tiết mẫu chốt khiến em đưa ra quyết định này đó là ở mạch phân tần.
View attachment 8332671
các bác để ý cái công tắc gạt ở trên cùng (cạnh 2 con trở màu trắng) thì thứ tự từ trên xuống lần lượt là -6, -3, 0. Tuy nhiên sau khi xem user manual của loa này (tải trực tiếp trên website chính thức của focal) thì nó lại là 0, -3, -6, hoàn toàn ngược lại
View attachment 8332696
Bác nào có kinh nghiệm về loa Focal có thể cho em 1 vài tư vấn với ạ. Các bác nào mới bập bẹ bước chân vào độ loa như em thì cứ JBL có nhà phân phối chính hãng như PGI mà chiến nhé né cái dòng Focal ra chứ em đau đầu suốt mấy hôm nay rồi.

P/s: trên shopee có bác cũng bán bộ focal ps165 có cái tem bảo hành y hệt của em, nhưng bác ấy bán có gần 2tr/bộ nên em lại càng thêm hoang mang các bác ạ 😅😅
]
Bác đọc thêm.

dũngbùi1409

Xe đạp
Gặp đúng thánh soi thì chắc kết quả đúng
Em đã ko chơi thì thôi chứ đã bỏ tiền ra chơi là phải uy tín hàng xịn 100% nó mới đã, giờ soi ra con loa fake mà đêm nào đi ngủ em cũng cay bác ạ. Giờ ra bắt đền bọn gara cũng mệt thời gian

Matizcoi

Xe cút kít
Em mới lắp cái loa sup đểu vào xe mà chạy xe thấy bốc hơn hẳn rồi :D
Cơ mà chơi âm thanh trên xe hơi thì cậu chuyện lại ko hề đơn giản và rẻ tiền ;))
Như cụ chủ kể cũng akay phết.

dũngbùi1409

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi chút, em mới lắp con sub mà nghe không được ưng lắm có thể do thợ biết lắp mà không biết chỉnh âm, và em thấy lắp không đc cẩn thận lắm, có cụ nào chuyên vụ này ở hà nội nhận sửa lại giúp em không nhỉ?
Em thấy sub ghế mấy ông thợ vườn lắp chủ yếu toàn chỉnh sao cho BASS ĐẬP CÀNG MẠNH CÀNG TỐT nên nghe chán lắm ạ. Ở trên loa sub thường sẽ có 3 núm là input gain, low pass filter và bass boost. Núm input gain sẽ chỉnh đỗ khuếch đại của tín hiệu đầu vào, kiểu như nút volume ý bác, low pass filter là cắt tần số, bass boost thì là nếu bác để max volume rồi mà nghe tiếng bass vẫn yếu thì bác vặn tiếp cái đấy lên cho nó to hơn. Như cá nhân em thì em sẽ ko động gì vào cái bass boost, xong chỉnh low pass filter CẮT HẾT DẢI MID, chỉ lấy đúng tiếng sub bass ùm ùm ùm, sau đó chỉnh cái input gain sao cho nghe tiếng bass ko bị to hơn các tiếng còn lại là vừa bác ạ. Loa Sub không bắt buộc tiếng phải quá to, to quá là nó ắt hết tiếng mấy cái loa xung quanh nên nghe nhạc chán lắm, chỉ thấy toàn tiếng ùm ùm 😂 Thể loại nhạc em hay nghe là EDM, nonstop với Rap Mỹ đen nên bác cứ yên tâm nghe em

dũngbùi1409

Xe đạp
Em mới lắp cái loa sup đểu vào xe mà chạy xe thấy bốc hơn hẳn rồi :D
Cơ mà chơi âm thanh trên xe hơi thì cậu chuyện lại ko hề đơn giản và rẻ tiền ;))
Như cụ chủ kể cũng akay phết.
Loa theo xe bản chất cái loa bát của nó đang dùng mấy cái loa cánh cửa như vậy tạm hiểu là dải trung và dải bát đang dùng chung 1 loa cánh cửa, còn dải cao đang có vài cái loa Tép đảm nhiệm. nếu không quá cầu toàn thì các cụ lắp thêm cho xe 1 cái loa Súp Điện ngon, lúc này đã thấy dải Trầm hùng của dàn loa nghe rất hiện đại và tách bạch rồi, loa cáng cửa làm nhiệm vụ của dải trung vì dải trầm đã có Súp điện rồi, vậy ta đã có 3 đường tiếng ra gì và nghe cũng thấy phê phê nhiều lúc trầm nó dã cũng sởn gai ốc đấy.. các cụ cứ thử đi rồi lại tiếp tục phá tiếp cũng không sao. Đây là em nói với xe ô tô loại bình dân và những người chơi âm thanh cũng bình dân thôi nhé, còn xe với người chơi cao cấp thì lại khác rồi.
em hay nghe nhạc mạnh nên cũng đã thử lắp sub ghế, nhưng mà đặt dưới ghế mà ghế em ghế chỉnh điện, cái khoảng ở dưới nó cộm lắm nên cái loa nó lòi hẳn ra khoảng ghế sau luôn, hành khách ngồi rất khó chịu nên em gỡ ra rồi ạ.

Em đang đi xe bản thiếu, nên bị cắt hết sạch loa center, loa siêu trầm và 2 loa tép cánh sau, loa zin theo xe no brand. Bản full option thì có 10 loa focal đủ hết các dải luôn.Loa cánh em độ tuy là hàng fake nhưng nhìn tổng thể nó vẫn dày hơn cái loa zin, loa zin mỏng dính như tờ giấy ý các bác ạ 😂😂

Tung Promise

Xe tải
Em thấy sub ghế mấy ông thợ vườn lắp chủ yếu toàn chỉnh sao cho BASS ĐẬP CÀNG MẠNH CÀNG TỐT nên nghe chán lắm ạ. Ở trên loa sub thường sẽ có 3 núm là input gain, low pass filter và bass boost. Núm input gain sẽ chỉnh đỗ khuếch đại của tín hiệu đầu vào, kiểu như nút volume ý bác, low pass filter là cắt tần số, bass boost thì là nếu bác để max volume rồi mà nghe tiếng bass vẫn yếu thì bác vặn tiếp cái đấy lên cho nó to hơn. Như cá nhân em thì em sẽ ko động gì vào cái bass boost, xong chỉnh low pass filter CẮT HẾT DẢI MID, chỉ lấy đúng tiếng sub bass ùm ùm ùm, sau đó chỉnh cái input gain sao cho nghe tiếng bass ko bị to hơn các tiếng còn lại là vừa bác ạ. Loa Sub không bắt buộc tiếng phải quá to, to quá là nó ắt hết tiếng mấy cái loa xung quanh nên nghe nhạc chán lắm, chỉ thấy toàn tiếng ùm ùm 😂 Thể loại nhạc em hay nghe là EDM, nonstop với Rap Mỹ đen nên bác cứ yên tâm nghe em
Trước e lâp sub cũng bị tình trạng y như vậy. Mình phải về tự chỉnh lại dần dần sau vài tháng mới thấy êm tai được. :)

golory

Xe hơi
Nghi ngờ thì ra luôn NPP hãng check, tháo ra xem luôn đi cụ. rồi quay video lại, mang về gara rút kiếm ra chém cho gara hết dg làm ăn.