[Funland] Nghỉ NN, sinh hoạt Đ phải làm sao

nguyenvu171

Xe buýt
1. Chắc chắn đã nghỉ việc thì thì sẽ phải chuyển sinh hoạt khỏi tổ chức cơ quan cũ.
2. Phương án 1: cầm tập lý lịch và hồ sơ về cất tủ làm kỷ niệm. khả năng quay trở lại để gia nhập là gần như không thể.
Phương án 2: về sinh hoạt tại chi bộ tổ dân cư phường, nghe các cụ hiêu trí phan nàn vụ ném rác, chuột sang nhà nhau. Theo phương án này thì lấy giấy chuyển SH của CQ, ra Quận lấy giấy giới thiệu về CB tổ dân cư của phường.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn còn giữ hsd 1 năm nay rồi, chắc chục năm nữa làm lễ mở ra trưng bày 🤣

MiTa

Xe lăn

cairong_2011

Xe container
Cụ nào bảo là báo nơi sinh hoạt mới rồi xin cầm LL về, có thể bỏ ngăn kéo thì quên đi nhé. Trước đây thì cho các cụ tự cầm hồ sơ về. Nay thì chuyển theo đường CV về nơi cụ đăng ký mới để tránh trường hợp cầm về cho ngăn kéo. Cụ chủ có thể chuyển về tổ dân phố SH với các cụ hưu hoặc tìm được chi bộ của tổ chức nào đó (như hội, hiệp hội) chuyển về đó là OK.

Moriarty

Xe container
Không có một "sức ép" hay bất kỳ một sự gây khó khăn hay bất kỳ vướng mắc gì với một người không có nguyện vọng vào đảng; xin ra khỏi đảng; tự ý bỏ đảng. Họ vẫn làm ăn sinh sống, buôn bán, đầu từ, sản xuất.... như một người bình thường.

Người ta chỉ xem xét anh theo những tiêu chí của người ta khi bản thân anh hoặc những người có liên quan đến anh (xét theo tiêu chí của người ta) có nguyện vọng, muốn xin vào tổ chức Đảng.
E tin chắc rằng đến đời con mình Đ sẽ bỏ cái trò xét lý lịch này, trừ khi đến mức chống chế độ chứ việc bố mẹ xin ra mà còn xét thì đến bao giờ tập hợp đc nhân tài, ngay *** Tàu còn sửa cả cương lĩnh để thu hút giới doanh nhân, trí thức vào nữa là.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào bảo là báo nơi sinh hoạt mới rồi xin cầm LL về, có thể bỏ ngăn kéo thì quên đi nhé. Trước đây thì cho các cụ tự cầm hồ sơ về. Nay thì chuyển theo đường CV về nơi cụ đăng ký mới để tránh trường hợp cầm về cho ngăn kéo. Cụ chủ có thể chuyển về tổ dân phố SH với các cụ hưu hoặc tìm được chi bộ của tổ chức nào đó (như hội, hiệp hội) chuyển về đó là OK.
Em cầm cả hs dày cộp dấu đỏ đây nè, cần tý e chụp cho!

pearlnb

Xe đạp
Bản thân e có việc này băn khoăn không biết làm sao, lên đây hỏi ý kiến CCCM chút ạ:
E nghỉ làm ở Nhà nước giờ ra làm ngoài, trong NN thì có SH Đ nhưng giờ ra ngoài thì không. CCCM nào đã có kinh nghiệm xử lý vấn đề này rồi cho e lời khuyên và hướng dẫn giúp ạ:
- Quan điểm của e không muốn làm ảnh hưởng đến cq cũ vì ở đó còn nhiều người thương e, nên e không muốn cứ thế lẳng lặng bỏ đi không sinh hoạt.
- Nếu chuyển về nơi cư trú thì phải làm gì ạ?
- Lâu dài e xác định ở ngoài nên việc có hay không SH cũng không quan trọng nữa.
Cảm ơn CCCM ợ
- Xin chuyển về địa phương, khi đó đảng bộ/chi bộ cũ sẽ trả lại toàn bộ hồ sơ gốc.
- Cầm về nhưng ko nộp cho đảng bộ/chi bộ mới.
Lúc này tổ chức đảng ko có lưu j thông tin của cụ nữa và coi như cụ chưa kết nạp đảng. Sẽ chả ảnh hưởng gì đến F1,2.. của cụ.

VascoReborn

[Tịch thu bằng lái]
cụ ra bí thư xóm, phường, xã đăng ký nha

người ta phấn đấu mãi mới được vào, cụ ra ngoài thì cũng đừng bỏ Đ nha, cố về SH ở tổ xóm phố, có Đ nhiều khi quan trọng, được việc lắm đấy, đời ko biết đâu mà lần, có được thêm cái ji thì thêm chứ nếu ko bắt bỏ thì đừng bỏ
Đời con mà làm NN là dễ được vào Đ

VCHDHN

Xe container
Nghe cc tả, vào dễ ra khó thế cơ ạ
Vào hay ra đều tự nguyện😊. Nhưng đấy chỉ là lý thuyết😊. Như cc trên nói sau con cái này nọ.....Một nỗi sợ vô hình😂. Nhưng nhòm vào cách các đồng chí cư xử là có thật😂

Ural 75

Xe tăng
Bản thân e có việc này băn khoăn không biết làm sao, lên đây hỏi ý kiến CCCM chút ạ:
E nghỉ làm ở Nhà nước giờ ra làm ngoài, trong NN thì có SH Đ nhưng giờ ra ngoài thì không. CCCM nào đã có kinh nghiệm xử lý vấn đề này rồi cho e lời khuyên và hướng dẫn giúp ạ:
- Quan điểm của e không muốn làm ảnh hưởng đến cq cũ vì ở đó còn nhiều người thương e, nên e không muốn cứ thế lẳng lặng bỏ đi không sinh hoạt.
- Lâu dài e xác định ở ngoài nên việc có hay không SH cũng không quan trọng nữa.
Cảm ơn CCCM ợ
Cụ nghỉ việc thì cơ quan người ta sẽ làm giấy chuyển sinh hoạt về nơi cư trú như khi nghỉ hưu thôi.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn CCCM ợ
Em cứ thắc mắc 3 từ cụ viết tắt ( SH Đ)
đọc mãi mới vỡ ra thế nên em xin chén rượu rồi đi ra.
Em thích mỗi SH( Đ ....có dấu nặng và vần ịt) thôi.

Duchai80

Xe buýt
Việc SH Đ là rất quan trọng.
Bác nên mở 1 cái chi bộ ở chỗ bác "làm ngoài" ấy. Để tiện sinh hoạt.
Bác sẽ được bầu làm bí văn thư, tất nhiên.
Rồi tuyên chuyền vận động
Rồi phấn đấu động viên
Dồi
Dồi

Biết đâu lại được danh hiệu Anh hùng lao động thời kỳ Covid.
Cần 3 ĐV mới mở được chi bộ ạ, (chắc có dịch vụ ký hđ cộng tác viên)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tui khẳng định với mọi người rằng mang hồ sơ chuyển đảng về cất kỹ không nộp. Hoặc ở địa phương/nơi cư trú bỏ bê không tham gia SHĐ thì ban đầu BT cũng hỏi han/nhắc nhở tý (nhưng với ý là quan tâm thôi, chứ không phải ép buộc) thì cũng không ai nói năng/đánh giá/ngăn cản/gây khó khăn/hoặc có bất kỳ hình thức gì tác động đến người đó trong cuộc sống sinh hoạt, làm ăn buôn bán, đầu tư đầu cơ.... gì cả. Người đó vẫn sống cuộc sống bình thường như bao người không đang khác. Con cháu liên quan (liên quan theo tiêu chí của Đảng) mà không có nguyện vọng và tới đề đạt nguyện vọng xin vào đảng đến giai đoạn đi xác minh hồ sơ thì cũng không ai động chạm đến vấn đề bỏ đảng của người đó.

Chỉ và chỉ khi chính người đó/hoặc những người có liên quan muốn vào đảng và vượt qua những bước khác để đến mức đi xác minh lý lịch (còn ở mức đi học cảm tình này nọ thì cũng không ai quan tâm đến chuyện... bố mấy có phải là ĐV, có bỏ đảng hay không ) thì lúc đó đảng người ta mới xem xét (xem xét nhé, chứ không phải là chốt ngay là có/không; được/không được) vấn đề anh này đã bỏ đảng.

Ví dụ, một anh con xin vào đảng
1. Đầu tiên là theo lời khai của anh ta, và giả thiết lời khai của anh ta là trung thực.
* Nếu ông bố là đảng viên/đang tham gia SH bình thường: Ok, các bước tiếp theo là abc... Và kết quả có lẽ sẽ là 100% anh con đạt nguyện vọng.
* Nếu ông bố không là đảng viên: Ok, các bước tiếp theo là a'b'c': Kết quả là hầu hết (nói tất cả thì hơi quá - vì có những trường hợp đặc biệt lắm) các trường hợp đạt nguyện vọng
* Nếu ông bố là đảng viên nhưng xin ra khỏi đảng: ok, các bước tiếp theo là 123. Kết quả là có anh được có anh không được.
* Nếu ông bố là đảng viên nhưng bỏ đảng: quy trình là 345. Kết quả là cũng có thể anh ta được chấp nhận hoặc không.

2. Nếu anh ta vi lý do nào đó (chẳng hạn muốn tránh các quy trình 123, 456 và tin rằng việc bố mình bỏ đảng không có dấu vết đâu) mà trên thực tế bố anh ta là đảng viên bỏ đảng (ví dụ mang hồ sơ về ngâm) nhưng anh ta khai là bố không là đảng viên thì:
* Khi thực hiện quy trình a'b'c' họ phát hiện ra phê vào lý lịch theo đúng thực tế thì anh tạch luôn.
* Khi thực hiện quy trình a'b'c họ không phát hiện ra thì anh....có thể thoát đấy. Và sau đó anh ta được chấp nhận, nếu giai đoạn tiếp theo anh là ĐV, nhân viên bình thường hoặc ở cấp LĐ nhỏ nhỏ thôi thì có khi cả đời anh thoát, chả ai hỏi, có khi chả ai tự nhiên mang hồ sơ của anh ra thẩm tra lại, đời con lại thoát. Còn mỗi lần anh "vượt vũ môn" thì hồ sơ của anh lại được mang ra thẩm tra, lần sau/cấp sau kỹ hơn cấp trước (Thậm chí không những đảng thẩm tra mà có khi đối thủ của anh cũng thẩm tra cơ). Và rồi cũng những trường hợp lại thoát, lại thoát, thoát dăm ba lần sau đó nữa cơ; nhưng chắc chắn là chỉ thoát ở mức cái vũ môn anh nhảy kia nó cũng thấp thấp tý thôi. Chứ cái việc bố là ĐV mà con khai không phải là ĐV thì nó chả phải là bé như cái kim để mà nhiều lần tìm không ra.

Nhắc lại là, khi anh không muốn ở trong đảng nữa, anh xin ra hoặc anh bỏ mà người ta biết thì chắc chắn ban đầu sẽ có những người (ví dụ BTchi bộ) hỏi han, động viên, phân tích này nọ (nhưng không hề ép buộc) nhưng anh vẫn kiên trì nguyện vọng xin ra hoặc bỏ; hoặc anh bỏ mà không ai biết (kiểu ỉm hồ sơ khi chuyển đảng) thì sẽ không có ai gây ra bất kỳ áp lực hay khó khăn gì cho anh trong cuộc sống bình thường của một quần chúng ngoài đảng cả. Đời con đời cháu anh cũng thế, không có bất kỳ chuyện gì sảy ra hết nếu như những người đó không có ý định/nguyện vọng tham gia đảng.

Ơ cụ này y hệt em . Giờ em vẫn còn nguyên bộ hồ sơ đv niêm phong chưa mở luôn :)) cũng 10 năm rồi
Không biết giờ thế nào chứ ngày xưa em xin ra/ bỏ dễ lắm. Em vào từ năm 93, đến 97 xin nghỉ để ra ngoài làm, ngặt nỗi công ty khi đó rất muốn em ở lại nhưng vì nghèo đói quá nên em nhất quyết xin ra ngoài làm mà ở Cty nước ngoài họ kg có Đ. Em cũng trình bày xin chuyển bảo hiểm sang chỗ mới và chuyển Đ về phường nhưng LĐ công ty bực vì chuyện em nhất quyết xin đi nên phê lịch Đ của em rất tệ. Em nổi điên sáng hôm sau mang thẻ Đ vào gặp BTĐU báo nghỉ sinh hoạt, không có 1 dòng đơn từ nào hết. Xong sau đó họ xử lý trường hợp của em thế nào thì không biết nhưng em cũng kg có quyết định cho ra/ khai trừ gì cả, thậm chí giờ vẫn còn giữ quyết định kết nạp và công nhận chính thức làm kỷ niệm :).

Nhiều cụ nói như em sau này sẽ ảnh hưởng đến con cái nhưng em kệ thôi, ít nhất hơn 20 năm nay em chưa thấy có ai hỏi em về việc đó cả. Con cái thì sau này chúng nó tự lo, kg làm nhà nước đc thì đi theo bố làm ngoài :)
Em vẫn còn giữ hsd 1 năm nay rồi, chắc chục năm nữa làm lễ mở ra trưng bày 🤣
E tin chắc rằng đến đời con mình Đ sẽ bỏ cái trò xét lý lịch này, trừ khi đến mức chống chế độ chứ việc bố mẹ xin ra mà còn xét thì đến bao giờ tập hợp đc nhân tài, ngay *** Tàu còn sửa cả cương lĩnh để thu hút giới doanh nhân, trí thức vào nữa là.
- Xin chuyển về địa phương, khi đó đảng bộ/chi bộ cũ sẽ trả lại toàn bộ hồ sơ gốc.
- Cầm về nhưng ko nộp cho đảng bộ/chi bộ mới.
Lúc này tổ chức đảng ko có lưu j thông tin của cụ nữa và coi như cụ chưa kết nạp đảng. Sẽ chả ảnh hưởng gì đến F1,2.. của cụ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Em viết đơn và giờ đang chờ cấp trên họp, ra quyết định, đóng nốt phí chưa đóng. Em nghĩ lúc vào ta có đơn xin thì ra cũng cần viết đơn xin ra.
Vâng

Một cách hành xử văn minh. Nhưng không phải nhiều người làm được ạ.

Tất nhiên những cái thủ tục xin ra đó, nó phức tạp/dài dòng hơn việc cái kiểu " đằng nào chả ra nên bỏ quách cho xong, sao phải mất công viết đơn xin ra" nhưng thwujc ra nó cũng chả phải là phức tạp đến mức mất quá nhiều công sức. Chắc tốn của cụ cùng lăm trên dưới tiếng đồng hồ ạ.

kduc

Xe container
Em vào Đảng từ khi còn sinh viên. Em nghĩ nhờ có Đảng mà em thi được vào cơ quan nhà nước. Làm ở đó 5 năm thì em xin nghỉ ra làm doanh nghiệp ngoài.
Hồi mới ra khỏi nhà nước, em có chuyển sinh hoạt Đảng về quê em, nơi em vẫn còn đăng ký hộ khẩu ở đó. Vì chỗ nhà mẹ em là một khu tập thể toàn các cụ về hưu nên các cụ sinh hoạt Đảng rất ghê, soi xét kinh lắm. Em đi làm bên ngoài, có phải lúc nào các cụ gọi em cũng về quê được ngay đâu. Mà các cụ thì rỗi việc, có khi tối họp Đảng thì chiều mới thông báo. Rồi cuối năm các cụ đánh giá Đảng viên, phê bình em nọ kia vì không sinh hoạt đầy đủ.
Cố gắng được 2 năm, em thấy oải nên lại xin chuyển sinh hoạt về nơi em cư trú hàng ngày. Sau khi cầm bộ hồ sơ chuyển Đảng thì em cất kỹ ở đáy tủ, chả bao giờ mở lại nữa.
Các cụ mà căng quá thì cuối năm đưa mấy vấn đề như lấn chiếm lòng đường vỉa hè, nghiện hút, trộm cắp vặt vào nghị quyết, các cụ lái ra quần ngay :D
Nói vậy cầm hồ sơ về chi bộ, làm cân chè điếu thuốc rồi tri hf bày lọ chai, xin miễn/giảm sh Đảng bt mà.

Chỉnh sửa cuối:

xgamox

Xe tải
Cảm ơn CCCM ợ
- để không muốn ảnh hưởng cq cũ thì bạn chuyển sinh hoạt về đảng bộ phường nơi cư trú.
- để không ảnh hưởng đến thế hệ sau, thì cố gắng mà sinh hoạt, còn nếu không thể được thì làm thủ tục xin ra khỏi đoàng hoàng, đừng lẳng lặng đến lúc phải bị xoá tên.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn CCCM ợ
Em chuyển Đ về nơi cư trú hơn 10 năm rồi, và cũng viết cái đơn bận lo làm ăn nên xin đc miễn sinh hoạt...
Cũng vì nhà e có ng ở TW nên muốn nghỉ mà k đc

Cụ Nicolas

Xe buýt
Đảng ủy cơ quan cũ có giấy giới thiệu chuyển Đảng về Quận/huyện nơi cư trú của cụ. Cụ cầm tập hồ sơ đảng nộp vào Đảng ủy Quận, ĐU Quận sẽ theo hồ sơ phân cụ về chi bộ nơi cụ đang cư trú, bí thư chi bộ sẽ alo cho cụ để cụ biết tham gia sinh hoạt thôi.
Về sinh hoạt với các cụ toàn hưu trí ở địa phương nếu khéo léo cũng nhẹ nhàng thôi cụ, sau có tuổi tham gia sinh hoạt ở địa phương cũng vui mà cụ.
Cụ rút hồ sơ khỏi cơ quan cũ là cơ quan cũ hết trách nhiệm với cụ, cụ ko phải lăn tăn.
Em sau khi ra khỏi NN đi làm ngoài cũng chuyển về địa phương sinh hoạt gần chục năm nay, vui vẻ cả thôi.
1. Nếu chỗ làm mới không có tổ chức Đ thì chỉ chuyển về nơi cư trú. Cứ đến cơ quan cũ bảo cho tôi chuyển Đ; họ sẽ hỏi cụ thể và nói chuyển đến đâu; làm thủ tục đầy đủ, cũng đơn giản lắm, không có gì cầu kỳ cả.

2. Đã là ĐV thì dù làm ở đâu cũng nên duy trì việc SH Đ. Việc SH Đ ở nơi cư trú/địa phương giờ cũng giản dị lắm ạ. Không vướng gì công việc đâu.

3. Khi tự ý bỏ SH Đ nghĩa là tự ý bỏ tổ chức Đ thì đời mình không sao. Đời con - nếu chúng nó cần đến việc Đ thì coi như chúng nó bị bố đóng cánh cửa rồi ạ; Còn chúng cũng không cần thì việc tự ý bỏ tổ chức của bố cũng không sao, không ảnh hưởng đến chúng ạ.
Cái chỗ gọi là đóng cánh cửa mà cụ bảo cũng còn tùy ạ.

Voi coi HN

Xe tăng
E cũng như cụ giờ về nơi cư trú nhưng họp vào sáng mùng 3 hàng tháng e ko đi dc vậy xin nghỉ sh, viết đơn xin nghỉ dc mà cụ, đóng góp như bt
Hiện nay ở địa phương có chính sách miễn sinh hoạt Đảng cho những ĐV già yếu, bệnh tật ko đủ sức sinh hoạt, hoặc các ĐV vì đk công tác ko thể sh Đảng đều có thể làm đơn xin miễn sh từng năm một.
chi bộ ở địa phương đa số các cụ có tuổi về hưu , có ng nọ ng kia nhưng đa số đều có tinh thần coi là nơi sinh hoạt sao cho thoải mái, vui vẻ nên ko quá khắt khe, cứ đóng Đảng phí đầy đủ, thỉnh thoảng có mặt, có mặt những hôm họp bầu phiếu quan trọng thì các bác trong chi uỷ cũng thoải mái thôi, bận ko đi sh đc alo xin phép là ok, tháng họp 1 lần tầm 2h nên cũng ko quá nhiều mà đi cũng biết khá nhiều thông tin về khu dân cư của mình.

Ngocqlb

Xe tăng
Cụ chuyển về sinh hoạt cơ sở nơi cụ trú nhé, các cụ chào đón ĐV trẻ