[Funland] Nghỉ NN, sinh hoạt Đ phải làm sao

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Đối với đại đa số nhiều người thì nghỉ làm NN đồng nghĩa với không còn nhu cầu sinh hoạt Đ nữa. Lúc đó Đ chỉ còn là nghĩa vụ thôi, nên chọn chỗ nào nhẹ nhàng mà sh, hoặc làm đơn xin tạm ngừng sh. Chứ xin ra khỏi đ là sẽ phức tạp lắm đấy. Vì xin ra khỏi rất dễ bị hiểu lầm có những lý do tư tưởng phức tạp.

khong_co_xe

Xe tăng
Bản thân e có việc này băn khoăn không biết làm sao, lên đây hỏi ý kiến CCCM chút ạ:
E nghỉ làm ở Nhà nước giờ ra làm ngoài, trong NN thì có SH Đ nhưng giờ ra ngoài thì không. CCCM nào đã có kinh nghiệm xử lý vấn đề này rồi cho e lời khuyên và hướng dẫn giúp ạ:
- Quan điểm của e không muốn làm ảnh hưởng đến cq cũ vì ở đó còn nhiều người thương e, nên e không muốn cứ thế lẳng lặng bỏ đi không sinh hoạt.
- Nếu chuyển về nơi cư trú thì phải làm gì ạ?
- Lâu dài e xác định ở ngoài nên việc có hay không SH cũng không quan trọng nữa.
Cảm ơn CCCM ợ
Về hỏi tổ chức Đ nơi cụ SH nó hướng dẫn cho mà làm chứ hỏi trên này thì có mà rác tai!

tla

Xe điện
Bản thân e có việc này băn khoăn không biết làm sao, lên đây hỏi ý kiến CCCM chút ạ:
E nghỉ làm ở Nhà nước giờ ra làm ngoài, trong NN thì có SH Đ nhưng giờ ra ngoài thì không. CCCM nào đã có kinh nghiệm xử lý vấn đề này rồi cho e lời khuyên và hướng dẫn giúp ạ:
- Quan điểm của e không muốn làm ảnh hưởng đến cq cũ vì ở đó còn nhiều người thương e, nên e không muốn cứ thế lẳng lặng bỏ đi không sinh hoạt.
- Nếu chuyển về nơi cư trú thì phải làm gì ạ?
- Lâu dài e xác định ở ngoài nên việc có hay không SH cũng không quan trọng nữa.
Cảm ơn CCCM ợ
cụ báo cơ quan cũ làm cái chuyển sinh hoạt Đ về địa phương, sau khi có đủ quyết định cụ cầm hồ sơ về địa phương nộp là OK thôi..

barca6996

Xe container
Có vẻ chủ thớt lúc vào k đọc kỹ điều lệ. Tóm tắt là nếu chỗ làm mới k có tổ chức thì trả về nơi cư trú

tla

Xe điện
Đối với đại đa số nhiều người thì nghỉ làm NN đồng nghĩa với không còn nhu cầu sinh hoạt Đ nữa. Lúc đó Đ chỉ còn là nghĩa vụ thôi, nên chọn chỗ nào nhẹ nhàng mà sh, hoặc làm đơn xin tạm ngừng sh. Chứ xin ra khỏi đ là sẽ phức tạp lắm đấy. Vì xin ra khỏi rất dễ bị hiểu lầm có những lý do tư tưởng phức tạp.
về địa phương rồi thì các bác ấy cũng đơn giản hơn nhiều, toàn các cụ hưu là chín

Imei

Xe buýt
Cụ nhà e về hưu thì ko sinh hoạt ở CQ cũ, ko chuyển về tổ dân phố (chỗ này rất hay tranh cãi ì xèo, kiện cáo đất đai đau đầu) mà sinh hoạt ở chi bộ mấy hội kiểu như liên hiệp hội KHKT, hội nhà văn, hội nông dân, hội CCB...

emyeugrandis

Xe tải
Em làm nhà nước hơn 20 năm, đóng đảng phí 18 năm. Vừa rồi nghỉ nhà nước đi làm thuê cho tư bản. HS đảng chuyển về địa phương sinh hoạt, đúng mùa covid làm việc online lâu quá nên quên mất. Đên khi nhớ ra định đi sinh hoạt với các cụ cho vui nhưng mang đi làm thủ tục thì các bác bảo quá hạn 6 tháng, muốn thì phải xin dấu này dấu nọ, thế là em xin lại HS về cất tủ làm kỷ niệm.
Em xác định cho con em sau này không làm nhà nước nên bố không sinh hoạt nữa cũng không sao.
Đôi khi nghĩ cũng bồi hồi phết 😂

ca_kiem

Xe container
Một số cụ trên này hay có câu “ cố mà giữ sinh hoạt Đ... cho sau này con cái nó đỡ khổ “ ...câu này thì cũng đúng.. tuy nhiên chỉ đúng với 1 trường hợp. Em tách ra vài trường hợp ví dụ dễ hiểu:
1/ F1 sau này ra làm hành chính ( Sở, Bộ, Cơ quan Đảng...xxx, bộ đội.) đứng vai trò Công chức.
2/ F1 sau này làm các đơn vị sự nghiệp tự chủ làm hợp đồng dài hạn ( viên chức lúc đó xoá bỏ )
3/ F1 sau này làm cho doanh nghiệp nhà nước hoặc doanh nghiệp chiếm đa số cổ phần nhà nước .. làm hợp đồng dài hạn
4/ F 1 làm cho công ty tư nhân hoặc tư nhân chiếm đa số vốn >50%
5/ F 1 làm cho công ty nước ngoài
6/ F1 tự mở công ty
7/ F1 thoát lý đi đinh cư tại Mỹ
....
....
Trong tất cả các trường hợp trên chỉ đúng duy nhất trường hợp 1.... còn các trường hợp còn lại... chẹp chẹp.. Đấm quan teo . Các trường hợp từ 2-7 con cái các cụ miễn giỏi là có
tiền.. không cần phụ thuộc Đ... hay không Đ..... Còn nếu xác định làm Công chức ( Hải quan, Thuế, Thanh tra kiểm tra) hoặc Bộ đội, XXX... cha truyền con nối thì mới nên quan tâm.
Không dám hứa chắc nhưng con em sau này định hướng không làm công chức.

Chỉnh sửa cuối:

canavaro88

Xe tải
Cụ nâng cao quan điểm khiếp quá, ô cụ nhà e về hưu khoảng 1983, về cái là cụ cất biến hồ sơ Đ vào tủ, chả nộp và sinh hoạt Đ ở địa phương gì cả. Đến năm 2000 e vào Đ trong 1 nốt nhạc, có ai gây khó dễ gì đâu nhỉ.
Cụ cứ hạ thấp quan điểm đi...hí hí...:D Tầm đại bàng đại bác rồi nhiều Cụ cấp dưới vì "hâm mộ" Cụ mà tìm hiểu thông tin này của Cụ lắm nhé. :D
Cụ có khai trong hồ sơ rằng cụ thân sinh là Đ viên ko?
Việc xác minh rất cẩn thận...tuy nhiên do con người làm nên không trách khỏi có người làm ẩu. Làm nháo nhào, bỏ sót việc không khai. Nhưng Cụ cứ nghĩ con, cháu mình vào để phần đấu điều gì đó- Đang trên đà rồi thì cái Cụ không khai lúc này nó sẽ ám ảnh, làm mình lơm lớp lo cũng quá tội. Đến khi bung ra (thường là bung nếu làm lớn, vì lúc nào đó nhiều người muốn tìm gót chân Cụ-toàn siêu thám tử thôi) thì cũng mệt mỏi lắm Cụ ạ.
Bố cụ giống y bà bu em, cầm hồ sơ Đ về cất biến đi không thấy ai kêu ca gì cả :))
Trước thì cũng có kha khá trường hợp thế này Cụ ạ. Nhưng em nhớ không nhầm thì tầm từ giữa 2019 thì phải-Có quy định mới, quy trách nhiệm việc này- Chuyển sinh hoạt người ta đưa Hồ sơ cho Cụ, cấp Huyên ủy sẽ làm phiếu báo - Họ sẽ gửi sang cấp Huyện ủy bên nhận Cụ. Cụ không mang hồ sơ ra là bị xóa tên, cho ra đảo liền.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Trước thì cũng có kha khá trường hợp thế này Cụ ạ. Nhưng em nhớ không nhầm thì tầm từ giữa 2019 thì phải-Có quy định mới, quy trách nhiệm việc này- Chuyển sinh hoạt người ta đưa Hồ sơ cho Cụ, cấp Huyên ủy sẽ làm phiếu báo - Họ sẽ gửi sang cấp Huyện ủy bên nhận Cụ. Cụ không mang hồ sơ ra là bị xóa tên, cho ra đảo liền.
Ô hay đang cần xóa tên mà :))

Reddinang

Xe điện
Vào đây e thấy như mình ở thế giới khác ;))

canavaro88

Xe tải
Một số cụ trên này hay có câu “ cố mà giữ sinh hoạt Đ... cho sau này con cái nó đỡ khổ “ ...câu này thì cũng đúng.. tuy nhiên chỉ đúng với 1 trường hợp. Em tách ra vài trường hợp ví dụ dễ hiểu:
1/ F1 sau này ra làm hành chính ( Sở, Bộ, Cơ quan Đảng...xxx, bộ đội.) đứng vai trò Công chức.
2/ F1 sau này làm các đơn vị sự nghiệp tự chủ làm hợp đồng dài hạn ( viên chức lúc đó xoá bỏ )
3/ F1 sau này làm cho doanh nghiệp nhà nước hoặc doanh nghiệp chiếm đa số cổ phần nhà nước .. làm hợp đồng dài hạn
4/ F 1 làm cho công ty tư nhân hoặc tư nhân chiếm đa số vốn >50%
5/ F 1 làm cho công ty nước ngoài
6/ F1 tự mở công ty
7/ F1 thoát lý đi đinh cư tại Mỹ
....
....
Trong tất cả các trường hợp trên chỉ đúng duy nhất trường hợp 1.... còn các trường hợp còn lại... chẹp chẹp.. Đấm quan teo . Các trường hợp từ 2-7 con cái các cụ miễn giỏi là có
tiền.. không cần phụ thuộc Đ... hay không Đ..... Còn nếu xác định làm Công chức ( Hải quan, Thuế, Thanh tra kiểm tra) hoặc Bộ đội, XXX... cha truyền con nối thì mới nên quan tâm.
Không dám hứa chắc nhưng con em sau này định hướng không làm công chức.
Cụ chuẩn... giỏi thì ở đâu cũng có tiền...:D Nhưng có tiền, nhiều tiền rồi lại muốn có quyền, hoặc muốn con cái có công việc nhàn hạ hơn bố mẹ 1 chút. Họ cho con vào cơ quan hành chính làm- giỏi thì làm lớn, mà kém thì làm nhỏ, nhiều lựa chọn lắm Cụ ạ. Còn đã ra ngoài, tồn tại được em thấy các Cụ đều siêu cả.
Em tin là nhiều tiền nhất VN như bác V thì cũng rất tôn trọng bác Tổ trưởng TDP, lãnh đạo phường, Quận, Tỉnh nơi sinh sống hoặc nơi bác ấy làm dự án. Nhiều tiền không có nghĩa là ko ngán điều gì Cụ nhỉ. Jack Ma nói đùa có vài câu mà đợt này cũng bớt giàu nhiều lắm rồi

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ chuẩn... giỏi thì ở đâu cũng có tiền...:D Nhưng có tiền, nhiều tiền rồi lại muốn có quyền, hoặc muốn con cái có công việc nhàn hạ hơn bố mẹ 1 chút. Họ cho con vào cơ quan hành chính làm- giỏi thì làm lớn, mà kém thì làm nhỏ, nhiều lựa chọn lắm Cụ ạ. Còn đã ra ngoài, tồn tại được em thấy các Cụ đều siêu cả.
Em tin là nhiều tiền nhất VN như bác V thì cũng rất tôn trọng bác Tổ trưởng TDP, lãnh đạo phường, Quận, Tỉnh nơi sinh sống hoặc nơi bác ấy làm dự án. Nhiều tiền không có nghĩa là ko ngán điều gì Cụ nhỉ. Jack Ma nói đùa có vài câu mà đợt này cũng bớt giàu nhiều lắm rồi
Tôn trọng chính quyền thì liên quan gì đến việc có Đ hay ko hả cụ ? nhiều tiền ko nhất thiết phải vào Đ . Chỉ vào nn móng muốn lên cao thì mới cần thoai

stone_lamp

Xe điện
Cụ cứ chính trị hoá xh, vào đảng và sh đảng là nguyện vọng cá nhân, ko lq gì đến tổ dân phố và cs nhân dân, chả có phường xa nào ko phải phục vụ nhân dân.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cụ cứ hạ thấp quan điểm đi...hí hí...:D Tầm đại bàng đại bác rồi nhiều Cụ cấp dưới vì "hâm mộ" Cụ mà tìm hiểu thông tin này của Cụ lắm nhé. :D

Việc xác minh rất cẩn thận...tuy nhiên do con người làm nên không trách khỏi có người làm ẩu. Làm nháo nhào, bỏ sót việc không khai. Nhưng Cụ cứ nghĩ con, cháu mình vào để phần đấu điều gì đó- Đang trên đà rồi thì cái Cụ không khai lúc này nó sẽ ám ảnh, làm mình lơm lớp lo cũng quá tội. Đến khi bung ra (thường là bung nếu làm lớn, vì lúc nào đó nhiều người muốn tìm gót chân Cụ-toàn siêu thám tử thôi) thì cũng mệt mỏi lắm Cụ ạ.

Vâng

Nhiều ông cứ bẩu cầm hồ sơ rồi cất đi là chẳng ai biết.
Nhưng không hiểu một điều là chỗ chuyển đi họ biết là ông A đã chuyển đi. Chỗ đến họ cũng biết là sẽ có ông A kia sẽ chuyển đến. Nhưng mà lúc chuyển cũng như lúc vào ý; hoàn toàn dựa trên nguyện vọng, nên họ sẽ chỉ chờ (trong một khoảng thời gian theo quy định) ông A kia mang đến thì họ nhận; còn họ không mời/gọi/ép buộc ông đâu; hoàn toàn dựa trên sự tự nguyện/tự giác tham gia tổ chức của ông. Quá thời hạn, ông không nộp nghĩa là ông không còn có nguyện vọng tham gia tổ chức nữa thì họ xóa tên ông, và cũng chẳng cần phải hỏi ông có đồng ý hay không đâu.

Noi chung, cứ là một công dân bình thường, đảng viên, công chức/nhân viên/công dân bình thường thì Đảng không bao giờ gây ra bất kỳ áp lực/khó dễ gì tới cuộc sống của anh ta cả. Thậm chí những lỗi, nhưng sơ xuất, sai sót nhỏ như "cả năm tui không tham gia sinh hoạt...cũng có sao đâu" hay như " bố tui bỏ đảng mà tui không khai cũng có sao đâu" nhiều khi cũng chả đáng để xử lý này nọ đâu; cứ sống bình thường thôi.

Nó giống như một đứa học sinh cấp 1 quay bài mà cô ngơ đi, nó cũng bẩu ông anh nó đi thi đại học là tau quay bài đầy lần đấy mà có sao đâu, chứ mọi người cứ nâng cao quan điểm là chỉ cần mang tài liệu vào phòng thi đã bị bắt á; sợ ếc gì, mầy cứ mang vào mà quay.

Cuken13

Xe hơi
nếu làm ngoiaf k có tc đảng thì chuyển về chỗ nhà mình cho tiện sh cụ